What's new

[Hỏi đáp] Nhờ các bạn Miền Trung tư vấn giúp mình cung Tây Nguyên

Michel Tu

Phượt thủ
Chào các bạn, mình và nhóm bạn dự định phượt Tây Nguyên đợt tết âm lịch sắp tới nhưng chưa rõ địa bàn trong đó thế nào, hiện mình đang có 2 option về lịch trình, bạn nào trong đó hoặc đã đi rồi tư vấn giúp mình để cung đường được hợp lý với nhé, mình cám ơn nhiều ^^.
Option 1:
Tối mùng 3 tết (thứ 3, 12/2) Xuất phát Hà nội – Đà nẵng: cho xe máy lên tàu xuất phát đi Đà nẵng.
Ngày 1 mùng 4 tết ( thứ 4, 13/2): Đến Đà nẵng lấy xe đi ăn sáng
8h00: Xuất phát từ Đà nẵng xuôi theo đường xa lộ đi TP.HCM, đến cầu Vượt vòng lên cầu vượt để lên đường Trường Sơn.
11h30: Đến thị trấn Thạch Mỹ ăn trưa và nghỉ ngơi.
13h00: rời Thạch Mỹ đi Khâm Đức.
16h00: Tới thị trấn Khâm Đức, nghỉ ngơi một chút rồi đi Pleikan. Đoạn này khó khan nhất là đèo Lò Xo ( Tây Nguyên đệ nhất đèo ). Nghỉ đêm ở Pleikan.
Ngày 2 mừng 5 tết (thứ 5, 14/2): pleikan – Ngã 3 Đông Dương ( Pờ Y) – pleiku – Kontum(150km)
Các điểm dự kiến tham quan: làng cổ Kon k’Tul ở Kontum, cách thành phố 11km, làng văn hóa Pei Op ở Phường Hoa Lư – Tp.Pleiku,..
Nghỉ đêm ở Pleiku.
Ngày 3 mùng 6 tết (thứ 6, 15/2): Pleiku – Ban Mê thuột (180km). Chơi bời cả ngày ở đây.
Ngày 4 mừng 7 tết (thứ 7, 16/2): Sáng chơi ở Ban Mê, chiều chạy về Ninh hòa ( 150km)
Tối lên tàu về Hà Nội
Ngày 5 mừng 8 tết (Chủ nhật, 17/2): Có mặt ở Hà Nội, ăn sáng rồi về nhà nghỉ ngơi chuẩn bị cho ngày đi làm đầu năm mới ^^
Kết thúc hành trình.

Option 2
Tối mùng 3 tết (thứ 3, 12/2) Xuất phát Hà nội – Đà nẵng: cho xe máy lên tàu xuất phát đi Đà nẵng.
Ngày 1 mùng 4 tết ( thứ 4, 13/2): Đến Đà nẵng lấy xe đi ăn sáng
Xuất phát lên thẳng PleiKan rồi đi ngã 3 Đông Dương và Bờ Y luôn, rồi về ngủ lại PleiKan.
Ngày 2 mừng 5 tết (thứ 5, 14/2): Đi chơi loanh quanh Kom Tum, chiều tối về lại Măng Đen ngủ.
Ngày 3 mùng 6 tết (thứ 6, 15/2): Chạy Pleiku, ghé thăm thủy điện Yaly, biển hồ rồi chạy về Biển Hồ ngủ.
Ngày 4 mừng 7 tết (thứ 7, 16/2): Chạy Ban Mê, chiều chạy về Ninh hòa ( 150km)
Tối lên tàu về Hà Nội
Ngày 5 mừng 8 tết (Chủ nhật, 17/2): Có mặt ở Hà Nội, ăn sáng rồi về nhà nghỉ ngơi chuẩn bị cho ngày đi làm đầu năm mới ^^
Kết thúc hành trình.

Thanks and Best regard!

mình nghĩ bạn đi theo option 2 là hợp lý hơn, bạn nên ghé thăm măng đen vì nơi đây được ví như Đà Lạt thứ hai. mình thấy lịch trình cũng ổn đó, thế đoàn bạn đi bao nhiêu người, bạn bè hay gia đình để mình chia sẻ thêm một số địa điểm ở Gia Lai mà mình biết.

Mình cũng đang tính đi thử cung đường Tây nguyên,nhưng là từ Sài gòn đi Đà nẵng theo đường Tây nguyên.Dự kiến đi xe máy từ 29 Tết đến mùng 9-10.Nếu tiện,thì có khúc nào mình có thể giao lưu cafe ko bác nhỉ :)

Op 1:
16h00: Tới thị trấn Khâm Đức, nghỉ ngơi một chút rồi đi Pleikan. Đoạn này khó khan nhất là đèo Lò Xo ( Tây Nguyên đệ nhất đèo ). Nghỉ đêm ở Pleikan.= > ngày này quá phí, đi chậm quá, nên đi 1/2 ngày đã đến Pleikan rồi.
Op2:
Ngày 3 mùng 6 tết (thứ 6, 15/2): Chạy Pleiku, ghé thăm thủy điện Yaly, biển hồ rồi chạy về Biển Hồ ngủ. => -> không hơp lý vì mất công về Măng đen, hôm sau lên lại Pleiku (bỏ Măng đen luôn).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,573
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back