What's new

[Hỏi đáp] Hội An- Huế

nathy

Phượt tử
Nhà chị bạn em đang muốn đi Hội An và Huế, cả nhà cho em hổi những địa chỉ ăn uống, ngủ nghỉ và thuê xe......cũng như những địa điểm nên đi với.......^^..tại em chưa ra Huế lần nào.......:(

Khách sạn Bảo Minh- Huế: 054.3829.953 nằm trong ngõ trên đường Lê Lợi, gần cầu Tràng Tiền.

Mình vào Huế 2 lần đều ở ks này, giá cả phải chăng (năm 2011 là 250k/phòng đôi), sạch sẽ. Bạn có thể thuê xe luôn ở khách sạn (thuê xe của nhân viên lễ tân, hoặc nhờ lễ tân thuê xe giúp)

Về đi chơi: ở Huế có rất nhiều danh lam thắng cảnh, mình list ra 1 số chỗ nên đi nhé: Đại Nội Huế, lăng Khải Định, lăng Tự Đức, Huyền Không Sơn Thượng, XQ Cổ Độ , chùa Từ Hiếu, cầu ngói Thanh Toàn

Đại Nội ở trong TP nên đi gần hơn, cứ xem bản đồ là đi được. Chùa Thiên Mụ cũng gần, cách TP khoảng 4-5 km.
Lăng Tự Đức, Lăng Khải Định thì ở khá xa, cỡ 20-30km, đi cả 2 lăng mất cả buổi.
Nếu còn thời gian thì đi Huyền Không Sơn Thượng (trên bản đồ là Huyền Không) cũng rất đẹp. Nó là 1 quần thể ở trên 1 quả đồi rộng, đi mất cả buổi sáng.
Chùa Từ Hiếu là một ngôi chùa cổ ở Huế rất đẹp, không gian rất rộng, trồng nhiều cây và yên tĩnh.Nằm trên đường Lê Ngô Cát (ở trên bản đồ có vẽ).

Nên ghé XQ Cổ Độ ở 49 Lê Lợi xem tranh thêu và uống café, có quán café ở trong ngồi nhìn ra sông Hương. Tranh thêu ở đây rất đẹp.(chỗ này ở gần ngay ks Bảo Minh, đi bộ ra được)

Buổi tối có thể đi uống cafe ở mấy quán đẹp đẹp: Cafe Lầu Tứ Phương Vô Sự, cafe Vĩ Dạ Xưa (129 Nguyễn Sinh Cung)

Từ KS này nếu đi bộ ngắm cảnh thì sẽ đi dọc đường Lê Lợi qua trường Quốc Học Huế, đi ra cầu Tràng Tiền rất gần (khoảng 10p đi bộ) ...

Về ăn uống:

Một số nhà hàng và quán chay lớn tại Huế:
1. Nhà hàng cơm chay Bồ Đề: 11 Lê Lợi, Huế
2. Quán chay Liên Hoa: 03 Lê Qúi Đôn, Huế -> mình rất thích quán này, đồ ăn chay đa dạng và rất ngon.
3. Quán chay Tịnh Tâm: 12 Chu Văn An, Huế
4. Phố chay ở đường Hàn Thuyên, Huế

1. Cơm hến, bún hến: có thể tìm ăn ở quán chị Tẹo đường Phạm Hồng Thái, ở số 2 Trương Ðịnh hay xuôi về Cồn Hến. Mỗi tô cơm hến chỉ 2000 đ. Ðây là một đặc sản của người nghèo, có nhiều gia vị và đặc biệt là rất cay.
Cả con đường đó tòan bán cơm, bún hến (món này rất cay, nếu ai k ăn được ớt thì nhớ kêu họ ko bỏ ớt)

3. Bánh canh Mụ Đợi,đường đào duy anh
4. Bún thịt nướng, bánh cuốn thịt heo: Huyền Anh 207 Kim Long 525.655
5. chè Sao ở đường phan chu trinh
6. Bún bò Huế : O Bê ở 11B Lý Thường Kiệt 826.460

7. Bánh khoái: Lạc Thiện số 6 Ðinh Tiên Hoàng, Lạc Thạnh số 10 Ðinh Tiên Hoàng 524.328
8. Bánh bèo nậm lọc: bà Ðỏ số 2 Nguyễn Bình Khiêm; hoặc ở Cung An Định
9. Bánh bèo bà Cư 47 Nguyễn Huệ 832.895
10. Chè bắp: ở Cồn hến.
11. Bánh bèo nậm lọc bà Ðỏ 9 Nguyễn Bỉnh Khiêm 527203
12. Nhà hàng Không Gian Xưa Địa chỉ: 205 Điện Biên Phủ - TP Huế -Số ĐT: (084) 0543.886788

Bài của bạn đầy đủ quá rồi. Thêm một tí kinh nghiệm cuả mình nhé. Hồi đầu năm 2011 mình đi Huế 2 ngày băng xe giường nằm, nghỉ ở KS Thể Thao 250k/ 4 đứa. Xe thuê luôn ở ks 100k xe số, 150k xe ga/1 ngày. Ngày chạy hết đc Lăng Khải Định, Lăng Ming Mạng, Lăng Tự Đức. Tối về lên thuyền nghe ca Huế.
Ngày thứ hai thăm Đại Nội, nghe nhã nhạc cung đình, thăm chùa Thiên Mụ, Văn Miếu.
Bún bò, bánh canh và các loại bánh Huế đều rất ngon nhưng cơm hến thì mình ko thích.

Mình thấy chưa ai giới thiệu về Hội An cho bạn, những điểm ở Hội An mà bạn không nên bỏ qua
+Chùa Cầu: Điểm đến không thể bỏ qua, là viên ngọc giữa lòng Hội, Nhà trưng bày gốm sứ mậu dịch Hội An nằm trên đường Trần Phú, đây cũng là một căn nhà cổ đẹp được trùng tu với sự đóng góp của đại học Chiêu Hoà, Nhật Bản. Bảo tàng Lịch sự văn hóa Hội An. Nếu bạn muốn đi biển thì có thể đến biển cửa đại nằm cách đô thị cổ Hội An 5km về hướng Đông. Đây là bãi tắm lý tưởng, có bãi cát trắng mịn, nước trong xanh, sóng nhỏ và luôn được mặt trời chiếu sáng.
+ Về ăn uống thì bạn không nên bỏ qua món Cao Lầu, bánh tráng đập ăn với hến trộn, cơm gà Hội An...
Nếu mà mua về làm quà cho bạn bè thì có các loại bánh như bánh in, bánh đậu xanh, bánh ít lá gai… Tương ớt Hội An là món đặc biệt, cay nồng lại thơm.
+ Về khách sạn thì có khách sạn Green field với giá chưa tới 500k, khách sạn có đầy đủ tiện nghi như hồ bơi đẹp, phòng ốc thì sạch sẽ, rộng rãi, nhân viên thì nhiệt tình. Ngoài ra còn có khách sạn Glassland giá ~450k, phòng sạch sẽ, gần trung tâm, rất thích hợp cho những nhóm bạn nữ đi vì khách sạn này rất an toàn, an ninh, nhân viên tận tình. Giá cao hơn một chút thì có Khách sạn Southern & Villa, mình thích khách sạn này vì hồ bơi ở đây thiết kế rất đẹp mắt, phòng ở đây xây dựng theo phong cách nhà vườn, biệt thự và cây cảnh ^^.Đặc biệt nhà hàng ở đây đồ ăn cũng rất ngon, các món ăn truyền thống đặc trưng của Phố Cổ. Hoặc có thể ở tại Khách sạn Sunflower Hội An, khách sạn Họa My...
Thời điểm đẹp nhất nên đến Hội An là vào ngày rằm, 14 âm lịch, lúc này có Đêm phố cổ, cấm xe máy, đèn điện, nhà nhà đốt đèn lồng, có phố đi bộ, hát dân ca, hò xứ Quảng rất hay. Bạn có thể để lại địa chỉ emai để mình gửi cẩm nang chi tiết hơn cho bạn nhe.

Khách sạn Bảo Minh- Huế: 054.3829.953 nằm trong ngõ trên đường Lê Lợi, gần cầu Tràng Tiền.
Khách sạn này mình vừa coi phòng thì thấy không đẹp lắm , phòng không ổn mà giá là 300k thì quá cao . Nên ở Amigo Hotel (amigohotel.net) , nằm ngay trong hẻm Lê Lợi đó luôn nhưng mà vừa xây nên phòng ốc rất đẹp + giá 200k-250k .

bạn Khoale0311 ơi, cho mình hỏi chút ạ, mình chuẩn bị tới Hội An 30/3/2013 này, cơ mà đi tới sân bay Tam Kì, không biết cách hội an xa ko, đi lại như nào :) bạn chỉ giúp mình với :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,104
Latest member
tranvouu12
Back