What's new

[Hỏi đáp] Hoa tam giác mạch Hà Giang

nvl1109

Phượt tử
Chào cả nhà,

Tình hình là tầm 20 tháng 10 này bọn em có dự định đi Đồng Văn, Hà Giang. Em muốn hỏi cả nhà khi đó thì hoa tam giác mạch đã nở chưa ạ? Nếu chưa có chắc em phải lùi plan lại mất :(.

Chúc cả nhà 1 tuần mới vui vẻ.(c)

Re: Hoa tam giác mạch Hà Giang tầm 20 tháng 10 đã nở chưa bà con?

Nghe nhiều người tình báo về là tam giác mạch năm nay nở sớm, đã nở rồi bạn nhé.

[Cao Bằng] Tam giác mạch

Chào các bác
em mới chạy lên Cao Bằng hôm 28/10/2012 để ngắm Tam Giác Mạch theo lời gợi ý của mấy anh chị bên oto fun, Nhưng đi dọc khắp cả tỉnh Cao Bằng mà chẳng thấy một bóng hoa nào.Các bác xác nhận lại hộ em xem trên Cao Bằng có thật là có hoa Tam Giác Mạch không ạ:LL

Re: [Cao Bằng] Tam giác mạch

Chào các bác
em mới chạy lên Cao Bằng hôm 28/10/2012 để ngắm Tam Giác Mạch theo lời gợi ý của mấy anh chị bên oto fun, Nhưng đi dọc khắp cả tỉnh Cao Bằng mà chẳng thấy một bóng hoa nào.Các bác xác nhận lại hộ em xem trên Cao Bằng có thật là có hoa Tam Giác Mạch không ạ:LL

Câu trả lời cho bạn:

Hoa Tam Giác Mạch nở làm 2 đợt (em dùng từ hơi không chuyên môn tẹo): tầm tháng 3 âm lịch và tháng 9 âm lịch, tức là vào tháng 4 dương lịch và tháng 10...cái này tùy vào lịch âm đi trước hay đi sau :D, thông tin về hoa thì hoa Tam Giác Mạch màu trắng có nhiều ở trên đất Cao Bằng...các huyện Hà Quảng, Trà Lĩnh, Quảng Uyên, Trùng Khánh (lác đác trên các sườn đồi), còn hồng phớt xen trắng hay tím thì có ở Hà Giang...một loạt các địa điểm trên các huyện Quản Bạ, Yên Minh, Đồng Văn, Mèo Vạc của Hà Giang...
Tháng 3 âm lịch tại Hà Giang hoa Tam Giác Mạch có nở nhưng không chắc do thời tiết chuẩn bị vào mùa khô sao mà hoa rất bé và màu sắc không đồng đều, cây nhỏ và thấp...tại Cao Bằng cây hoa có to hơn và có một màu trắng đồng đều...nhưng lại chia thành các khoảnh nhỏ...
Có chút ít thông tin về hoa hòe trong năm...trình bày cùng các bác quan tâm.

Em xin được đính chính lại và thêm một chút thông tin về hoa Tam Giác Mạch tại Hà Giang và Cao Bằng đã đưa để các bác cùng quan tâm nắm rõ: hoa Tam Giác Mạch được người dân gieo trồng chứ không phải tự mọc và điều đặc biệt là màu của hoa thì...mới nở có màu trắng, khi chuyển dần sang phớt hồng hay tím nghĩa là lúc đó hạt Tam Giác Mạch đã chín và người dân sẽ thu hoạch về đem chăn lợn hoặc nấu rượu...khi hoa chuyển sang màu đen thì có nghĩa là mùa hoa đã hết...ngày hum nay khi nghe người già nói về điều này mà mềnh suýt...ngất, cứ nghĩ hoa có 2 màu cơ đấy...và có 2 vụ nhưng không phải...thế ra thông tin mình đưa có chút sai lệch, nay em xin được đính chính cho rõ thêm:
_ Hoa Tam Giác Mạch có duy nhất 1 vụ chính là vào tháng 3 âm lịch tại Cao Bằng, người dân bắt đầu làm đất để gieo trồng từ cuối tháng 11 khi vụ lúa kết thúc...híc do vây nên tháng 3 âm lịch đoàn em đi hoa đẹp thế...màu trắng muốt...khi mới nở, nhưng tháng 11 này em quay lại lần nữa tìm màu trắng của hoa thì không thấy đâu hết...may mắn vớ được một đám duy nhất tại Tổng Cọt...chắc do người ta gieo, chứ hỏi thì người ta nói gieo tháng 11 thì tháng 3 có hoa...
_ Hoa Tam Giác Mạch tại Hà Giang vụ chính là tầm tháng 10 và kéo dài đến tháng 11. Tại Hà Giang thì chắc ngược lại, tháng 3 hoa ít và không đồng đều, đến tháng 11 thì nở rộ...

Re: [Cao Bằng] Tam giác mạch

ha ha ha, hoa TGM là ở Hà Giang chứ kpahor ở CB bác nhé :)))

Nếu bảo Cao Bằng ko có tam giác mạch là bác đã nhầm to rồi nhé , ngoài tam giác mạch màun hồng phớt(như bên HG), cao bằng còn có một loại hoa giống y chang nhưng màu trắng rất đẹp, người dân bên đó gọi là Mạch Ba Gác(người dân bên Cao Bằng nói 2 hoa là một, giống như hoa hồng và hoa hồng trắng vậy, chỉ khác nhau ở màu sắc), các bác đi cao bằng vào khoảng giữa tháng 4 sẽ gặp.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back