What's new

[Hỏi đáp] Bị bắn tốc độ 58/40km/h thì bị phạt bao nhiêu tiền

Kendy

Phượt thủ
Tình hình là tuần vừa rồi e đi Mù, lúc về qua Văn Chấn ko để ý thế là bị bắn tốc độ chạy quá 18km/h (58/40km/h) như thế thì bị phạt bao nhiêu tiền ak vì trong biên bản không có ghi mức phạt. E năn nỉ xin nộp phạt ngay nhưng các chú hugo ko cho hẹn 1 tuần sau lên TP Tên Bái nộp phạt và lấy giấy tờ xe.
Tiện đây bác nào có kinh nghiệm đối phó với hugo chia sẻ cho ae với chứ cung nào cũng như thế này thì toi. Thank

...
Tiện đây bác nào có kinh nghiệm đối phó với hugo chia sẻ cho ae với chứ cung nào cũng như thế này thì toi. Thank
Em thì theo Đảng, theo Bác Hồ nên không có kinh nghiệm đối phó... đi tuân thủ đúng luật thì chẳng ai làm gì được...ở Yên Bái, khi đi quá tốc độ (quy định là 40 km/h trên đoạn đường đấy) thì vào nộp phạt tại ngân hàng là 150.000 (vnđ) (không cần biết quá bao nhiêu, cứ đúng mức ấy mà nộp), giấy tờ loằng ngoằng phết...về trụ sở CA TP. YB lấy cái giấy (biên bản) nộp phat, lấy được giấy rồi ra ngân hàng nộp phạt (ngân hàng BIDV, hay ngân hàng nào đấy...), lấy biên nhận đã nộp phạt ở ngân hàng quay về gặp mấy anh C.A đã giữ giấy tờ của mình, đưa cái giấy biên nhận đã nộp tiền phạt thì mới lấy lại được giấy tờ...
Em cũng bị phát...mát ga hơi lao quá đà xuống dốc, cơ mà cũng giải quyết nhanh xong trong buổi sáng, vào ngân hàng nộp 150.000 (vnđ), lấy biên nhận rùi quay về gặp mấy anh lấy lại giấy tờ...cơ mà có cái củ chuối thế này, đi tốc độ 40,8 km/h cũng bị vẫy đấy ạ, cứ đúng xin xít 40 km/h hoặc thấp hơn thì an toàn qua...
Bác có cái hẹn 1 tuần là vất đấy...

Bọn em cũng vừa ở Mù về, may có dẫn đoàn kinh nghiệm đoạn Văn Chấn gìm cả đoàn chạy như rùa mặc dù đường đẹp thẳng tắp không một bóng người. Vừa đi vừa tức. Nhưng qua khỏi cái biển hết khu đô thị phát thất ngay cái xe bán tải với hai anh Hugo :D

Làm gì có chuyện quá bao nhiêu cũng thế :)). Mình cũng bị bắn ở thị trấn Yên Bình Yên Bái 65/40 => 750k (xe mình nhưng bạn xế).
Cũng lưu ý là bạn lên lấy giấy có thể chỉ có giấy đăng kí thôi. Còn bằng lái vẫn phải 30 ngày sau mới lên lấy được. Và trong thời gian đấy bạn coi như không có bằng nên đi đứng cẩn thận.
Chuyện đi 40.8 bị phạt có khi bạn bị làm tiền mất rồi. Mức đấy chưa đủ để phạt.

Đây là cái mình tìm được. Theo cái này có thể bạn không bị giữ bằng 30 ngày.
2. Xử phạt vi phạm tốc độ đối với người điều khiển xe máy

- Phạt tiền từ 200.000 đến 400.000 đồng trường hợp vi phạm chạy quá tốc độ quy định từ 10km/h đến 20km/h.

- Phạt tiền từ 500.000 đến 1.000.000 đồng trường hợp vi phạm chạy quá tốc độ quy định trên 20km/h, ngoài ra còn tước quyền sử dụng GPLX mô tô (nếu điều khiển xe môtô là 30 ngày).

Làm gì có chuyện quá bao nhiêu cũng thế :))...
Chuyện đi 40.8 bị phạt có khi bạn bị làm tiền mất rồi. Mức đấy chưa đủ để phạt.

...
Hí hí, mình không rõ, nhưng khi bị bắn...mình vào chào hỏi đàng hoàng, và cũng nghe rõ luôn là mình đã đi quá tốc độ bao nhiêu so với quy định...khi hỏi lại là đi quá như thế chịu mức phạt là bao nhiêu, thì được các anh CA.GT TP. YB nhiệt tình trả lời là: "Anh đã vi phạm an toàn GT, lỗi đi quá tốc độ... ", các anh ấy nói " không căn cứ vào tốc độ đi bao nhiêu km/h", mà " căn cứ vào lỗi đã vi phạm, lỗi đi quá tốc độ cho phép (40 km/h) thì lên ngân hàng nộp hạt 150.000 (vnđ)" vậy thôi...
Hôm mình đi là tháng 9, tháng ATGT, có mấy xe ở trên lên làm việc, nên các anh GT làm việc tích cực lắm, không cứ lỗi 40,8 km/h mới bắt mà cả 40,2 km/h cũng dính luôn (nhìn cái tờ giấy mấy anh ấy ghi lỗi tốc độ cũng phải cỡ 1 tờ A4 rồi, ngó ngang cái thấy rõ luôn là xe nào đi với tốc độ nào)...thế mới vui, em thì đi quá cái tốc độ ấy nhiều...nhưng bị bắn từ cách đó gần chừng cây số rùi, đến khi bị vẫy lại mới biết là bị...
Còn cái chuyện làm tiền hay không? thì em lên ngân hàng nộp tiền...

Cảm ơn thông tin các bác đã chia sẻ, Như bác @lehaininh nói thì e bị phạt 400k ak (đi quá 18km/h). Còn nếu bị tạm giữ GPLX 30 ngày nữa thì e cho các bác ý luôn cho nhanh :)) về làm cái mới nhanh, rẻ hơn là lại 1 lần nữa mò lên YB lấy

Hí hí, mình không rõ, nhưng khi bị bắn...mình vào chào hỏi đàng hoàng, và cũng nghe rõ luôn là mình đã đi quá tốc độ bao nhiêu so với quy định...khi hỏi lại là đi quá như thế chịu mức phạt là bao nhiêu, thì được các anh CA.GT TP. YB nhiệt tình trả lời là: "Anh đã vi phạm an toàn GT, lỗi đi quá tốc độ... ", các anh ấy nói " không căn cứ vào tốc độ đi bao nhiêu km/h", mà " căn cứ vào lỗi đã vi phạm, lỗi đi quá tốc độ cho phép (40 km/h) thì lên ngân hàng nộp hạt 150.000 (vnđ)" vậy thôi...
Hôm mình đi là tháng 9, tháng ATGT, có mấy xe ở trên lên làm việc, nên các anh GT làm việc tích cực lắm, không cứ lỗi 40,8 km/h mới bắt mà cả 40,2 km/h cũng dính luôn (nhìn cái tờ giấy mấy anh ấy ghi lỗi tốc độ cũng phải cỡ 1 tờ A4 rồi, ngó ngang cái thấy rõ luôn là xe nào đi với tốc độ nào)...thế mới vui, em thì đi quá cái tốc độ ấy nhiều...nhưng bị bắn từ cách đó gần chừng cây số rùi, đến khi bị vẫy lại mới biết là bị...
Còn cái chuyện làm tiền hay không? thì em lên ngân hàng nộp tiền...

Chính vì cái vấn đề trả lời như thế nên em mới nghi ngờ. Vì hiển nhiên các bác đã từng bị hay đi cùng người bị bắn cũng biết là mức xử lý với các vi phạm là khác nhau. Lúc nào trong nghị định thông tư xử phạt cũng có phân rõ nặng nhẹ chứ không thể quá tốc độ như nào cũng xử như nhau được. Quá 0.8km thì em cũng đã lục thêm được chỗ ghi rồi (là quá từ 0.5km đến 10km), chứ còn 40.2 thì đến chịu +_+.

Thấy bác Kendy công việc toàn liên quan đến xe cộ mà phải đi hỏi cái này nhỉ :D

Thì cũng vì bạn chủ thớt nói:
... vì trong biên bản không có ghi mức phạt...

Mình cũng thế, biên bản không ghi rõ mức phạt, mà chỉ thấy các anh GT nói là " ra CA. Tỉnh, phòng CSGT lấy cái giấy xác nhận vi phạm, rồi ra ngân hàng nộp 150.000 (vnđ) tiền phạt..." (GT và Ngân hàng bắt tay nhau nên không nhanh được...)
Trường hợp mình bị thì đúng thật là: lỗi tốc độ xử phạt như nhau (còn tùy thuộc vào phương tiện bạn điều khiển có giấy phép đúng quy định, đăng kiểm, bảo hiểm...này nọ nữa hay không thôi...)
Hôm mình bị bắn, cũng có 1 anh bị bắn trước đó...nhưng giấy tờ xe không đem theo (hay không có?) nên mức phạt về lỗi giấy tờ (thiếu giấy tờ) là khác với mức phạt về lỗi tốc độ...
Còn chuyện mà bị phạt 400.000 (vnđ) rồi, GPLX còn bị giữ thêm 30 ngày nữa thì... ra làm cái GPLX mới, phí làm GPLX mới còn rẻ hơn phí đường quay lại YB...

Chính xác là biên bản thì không bao giờ ghi số tiền phạt đâu bác ạ :|, người ta chỉ ghi lỗi thôi (vd quá tốc độ 20km hay là 10km gì gì đó).
Còn chuyện giữ giấy, bây giờ người ta giữ cả đăng kí bác ơi :)), 1 tuần nộp tiền thì mới giả đăng kí. Lúc đấy tiền phạt đã đóng rồi người ta cũng chả quan tâm mình có đến lấy gplx nữa đâu :<.
À nhưng em có nói ở trên là chưa quá 20km thì chắc không bị giữ đến 30 ngày như xe em đâu >.<

Đoàn em đi Mù mấy lần toàn về tối nên chưa bị bắn tốc độ trên Yên Bái bao giờ nhưng theo kinh nghiệm xin xỏ CA đầy mình từ Nam ra Bắc thì em thấy khi bị CA bắt các bác không được giơ bất kỳ giấy tờ tùy thân nào ra đặc biệt là giấy đký xe, đứng đấy năn nỉ nộp phạt tại chỗ không lấy biên bản là được ngay ý mà... Bảo đằng nào em cũng mất tiền nộp phạt và đi loằng ngoằng thì các a cho em xin gửi ít tiền ăn trưa với uống nước là ok :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back