What's new

[Hỏi đáp] Phượt phía Bắc tháng nào là hợp lý nhất?

Yoozi

Phượt tử
Chào mọi người,

Em ở miền Trung, dự định đi phía Bắc một chuyến, đi kiểu đi bụi ko theo tour. Em chưa đi phía Bắc bao giờ. Nên mọi người cho em hỏi nên đi vào tháng mấy (dương lịch) trong năm là đẹp nhất ạ?

Em dự định đi trong 1 tuần. Ra HN và về bằng máy bay giá rẻ ;). Em có thể đi được Tây Bắc trong khoảng thời gian trên không ạ? Theo ý mọi người thì các tỉnh phía Bắc những nơi nào đẹp hoang sơ? Xem qua ảnh em rất thích Mộc Châu, và một số nơi khác cảnh cũng rất đẹp mà em không rõ tên lắm. Mọi người gợi ý cho em vài cái tên được ko? :). Lịch trình ntn thì hợp lý vậy ạ? Và tháng nào thì "ở ngoải" đẹp nhất ạ?

Một nhược điểm của em là bạn đồng hành. Em toàn đi 1 mình, đến đâu thì hẹn bạn ở đó đi chơi thôi. HN em có khá nhiều bạn, 1 số đứa đồng ý đi Sapa với em rồi. Nhưng mà em thích Mộc Châu hơn :"> nên mò lên đây hỏi thăm xem có đi đc Tây Bắc ko chứ đi được mỗi Sapa thì cũng hơi bị tiếc :">

Cảm ơn mọi người trước nha! :D

Một câu hỏi quá khó vì thực ra ... bất kỳ nơi đâu, bất kỳ mùa nào cũng có nét đẹp riêng của nó. Bạn cố gắng tìm hiểu những điểm đến cho hợp với bạn: Mù Căng Chải, Tú Lệ (yên bái), Sa Pa, Y tý, Bắc Hà, Mường Khương (Lào Cai), Dào San, Sìn Hồ, Mường tè (Lai Châu), Mường Lay, Điện Biên, APC, Tủa Chùa, Tuần Giáo (Điện Biên), Mộc Châu (Sơn La) v.v... Thực ra mỗi điểm đến ở Tây Bắc đều có nét đẹp riêng của nó. Bạn có 1 tuần là khá dư giả thời gian rồi. Với 1 tuần đấy bạn có thể đi được tương đối nhiều nơi đấy!
Chúc bạn đi vui vẻ!

Haiz, các bác nói huề vốn quá! Ai chẳng biết mỗi mùa mỗi khác, nhưng em chã cắm trại ngoài ấy cả năm để thưởng thức hết đc. Em mong là mong các tiền bối đi trc chỉ vẽ cho những k/n thực tế kiểu như những tháng này nên đi vì có mấy loài bông này nở bùm xoè, tháng kia nên tránh vì có mưa bão lũ quét bla bla các kiểu í.

Mùa tháng 9-10 có lúa vàng, ruộng bậc thang
bác người miền trong có thể đi tháng 11-03 (mùa đông) đi cảm nhận cái lạnh miền bắc với hoa đào hoa mận. nhưng đi mùa này rất ít ngày đẹp trời để chụp ảnh núi rừng, vì đi đâu cũng sương mù....

Keke thực ra mùa mưa bão cũng có cái hay của nó đấy bạn ạ. Mình đi quanh năm, lúc nào có thời gian là đi thôi, cũng không quan tâm thời tiết quá nhiều :p Kể cả miền Trung và miền Nam mình cũng đi như thế. Yếu tố an toàn vẫn được đặt lên hàng đầu, nhưng nếu có những yếu tố ngẫu hứng thì lại càng hay :D
Bạn nên cho mọi người biết thời điểm bạn có thể đi vì mỗi một tháng cảnh vật ở Tây Bắc biến đổi nhiều lắm

có ai đi mường lát chưa... e không thích đi theo đoàn và những nơi nhiều người đến quá rồi.. có bác nào có cung đường mới hay hơn không... định gần tết làm chuyến Mường Lát - Thanh Hóa.

có ai đi mường lát chưa... e không thích đi theo đoàn và những nơi nhiều người đến quá rồi.. có bác nào có cung đường mới hay hơn không... định gần tết làm chuyến Mường Lát - Thanh Hóa.

Hà giang ,mù căng chải , sapa ,giờ là những điểm đến của dân du lịch , đông không kể siết . Mường lát nơi đó mùa này không đẹp ,gần tết bạn nên đi mường chiến ngọc chiến thuộc sơn la là vừa đẹp nơi có nhiều rừng mơ, mận , đào , nếu tt Quỳnh nhai không ngập nước thì cũng có nhiều cái đẹp đó , tóm lại bạn đi vào dịp tết nên đi phía Sơn la vì đẹp hơn

Tháng 9 là đẹp nhất bác ạ. Đi 1 lần chắc chắn có quay lại (em đảm bảo) nên từ từ thế nào bác cũng chiêm ngưỡng đủ 4 mùa.

Chào mọi người,

Em ở miền Trung, dự định đi phía Bắc một chuyến, đi kiểu đi bụi ko theo tour. Em chưa đi phía Bắc bao giờ. Nên mọi người cho em hỏi nên đi vào tháng mấy (dương lịch) trong năm là đẹp nhất ạ?

Em dự định đi trong 1 tuần. Ra HN và về bằng máy bay giá rẻ ;). Em có thể đi được Tây Bắc trong khoảng thời gian trên không ạ? Theo ý mọi người thì các tỉnh phía Bắc những nơi nào đẹp hoang sơ? Xem qua ảnh em rất thích Mộc Châu, và một số nơi khác cảnh cũng rất đẹp mà em không rõ tên lắm. Mọi người gợi ý cho em vài cái tên được ko? :). Lịch trình ntn thì hợp lý vậy ạ? Và tháng nào thì "ở ngoải" đẹp nhất ạ?

Một nhược điểm của em là bạn đồng hành. Em toàn đi 1 mình, đến đâu thì hẹn bạn ở đó đi chơi thôi. HN em có khá nhiều bạn, 1 số đứa đồng ý đi Sapa với em rồi. Nhưng mà em thích Mộc Châu hơn :"> nên mò lên đây hỏi thăm xem có đi đc Tây Bắc ko chứ đi được mỗi Sapa thì cũng hơi bị tiếc :">

Cảm ơn mọi người trước nha! :D

tầm này chắc hết lúa rồi thì bạn chờ tầm tháng 2 để đón hoa mận, hoa đào vậy :)
đi tầm này cũng cảm nhận đc hương vị " mưa phùn" miền Bắc đấy, cẩn thận vđ sức khỏe nhé :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back