What's new

chợ Viềng - nét văn hóa độc đáo của dân tộc.

Alive

Phượt thủ
Chợ ma,chợ mua may bán rủi,chợ âm dương...vv rất nhiều cái tên.Nghe đồn, trong ánh đèn tờ mờ buổi họp chợ,nếu may mắn bạn sẽ mua được những món đồ lạ lùng từ những "thứ", "trông có vẻ" giống người!!!

Chợ mà em thăm là chợ Viềng Nam Trực(chợ Mua May Bán Rủi),ngoài ra còn có chợ Viềng Vụ Bản (chợ Âm Phủ),đều họp vào đêm mùng 7 tháng Giêng.Theo lời dân địa phương thì chợ ở Vụ Bản mới là chợ chính,đông hơn do du khách còn đi lễ Phủ Dày,nhưng chợ này có nhiều hàng hóa hơn.

Chợ bán chủ yếu là đồ cổ và cây cảnh.

Rất nhiều những món đồ (trông có vẻ) cổ,đồ trang trí,đồ thờ và đồ không biết là cái gì,được bày la liệt trên mặt đất.Trông như thể tất cả các món đồ cổ ở miền Bắc đã tập trung trong ngày hôm nay ở đây.Và tất nhiên,nhan nhản hàng fake.

Hổ + xèng.

Sơn dương :O.Dân Việt Nam thì đúc sơn dương làm gì nhỉ? hay là hàng chôm "ở bển"?

Con lân ngọc này có giá 8mil/1 cặp,em nghĩ là đồ thật vì trông nó khá nhỏ nhưng nặng khủng khiếp,1 tay em không nhấc lên nổi :"<

Tiền giấy cổ là mặt hàng rất hút người mua,cả người sưu tập và khách vãng lai muốn giữ chút lưu niệm vì giá cả dễ chịu:20k/1 tờ bất kể tờ nào.Tiền có năm lưu hành từ cuối tk 20 đến tờ 100 vnd với đủ xuất xứ :tiền VNDCCH,tiền Đông Dương,tiền Ma Lai,tiền Pháp,tiền Thiệu...

Cả đồ lạc xoong mới lẫn cũ

Các quyển sách cũ cũng là một mặt hàng đem bán.Có vẻ đây là một cuốn sách nhạc của Nga.

Và kỉ vật một thời...

Nhiều quầy hàng mở ra không chỉ để mua bán.Người mở có thê là những đại gia sành chơi đồ cổ từ Hà Nội,Huế...và xa hơn,mang những món đồ quí của mình đến trưng bày với người cùng rành nghề chơi,hoặc trao đổi,tìm kiếm.

bác ý bảo em chụp ảnh là phải trả tiền bản quyền :D

Đến cây cảnh...

Hoa trạng nguyên.

Cây si này có giá 25mil (ặc ặc)

Theo truyền thống là chỉ có 1 chợ Viềng thôi bác ạ.Em nhớ trong một truyện cổ của Việt Nam có nhắc đến chợ này,cũng không biết nó là chợ nào trong 2 chợ Vụ Bản và Nam Trực.Hình như còn có thêm 1 chợ nữa tỉnh Nam Định mới cho mở ra nhưng không hút khách lắm.Đi chợ Viềng đáng lẽ phải đi vào buổi đêm,nhưng đoàn em sợ tắc đường nên đi từ chiều,8h tối đã bắt đầu về rồi.May qué có mấy đoàn khởi hành muộn hơn 1 tiếng thôi mà nghe nói đến sáng hôm sau mới về nhà (_ _")

Chợ còn bán cả cuốc xẻng nông cụ...

và cũng là nơi nổi tiếng về một món đặc sản của Nam Định:thịt bò.

tiết bò (chưa ăn thử :()

phở bò Nam Định,tất cả đều "gia truyền" :))

Và những lúc chỉ ngắm nhìn...

1 góc đình cổ kính yên bình giữa cái ồn ã xung quanh.

Gian lều quán nhỏ,một nét đặc trưng của chợ quê bắc bộ.Ngồi ở đây có thể tưởng tượng được không khí yên ả bình lặng vốn có của nơi đây giữa những náo nhiệt tấp nập hiện tại.

Một mình.

Dòng du khách

Theo truyền thống là chỉ có 1 chợ Viềng thôi bác ạ.Em nhớ trong một truyện cổ của Việt Nam có nhắc đến chợ này,cũng không biết nó là chợ nào trong 2 chợ Vụ Bản và Nam Trực.Hình như còn có thêm 1 chợ nữa tỉnh Nam Định mới cho mở ra nhưng không hút khách lắm.Đi chợ Viềng đáng lẽ phải đi vào buổi đêm,nhưng đoàn em sợ tắc đường nên đi từ chiều,8h tối đã bắt đầu về rồi.May qué có mấy đoàn khởi hành muộn hơn 1 tiếng thôi mà nghe nói đến sáng hôm sau mới về nhà (_ _")

Trước tiên cám ơn bạn Alive vì nhờ Topic mà mình có cơ hội tìm hiểu rõ hơn về một lễ hội của quê mình. Mình dân Nam Định mà trước giờ không biết rõ lắm về cái này. Thông cảm nhé vì xa quê lâu rồi.

Theo tìm hiểu thông tin trên mạng thì có hai chợ chính Viềng Phủ (Vụ Bản) và Viềng Chùa (Nam Trực), trong đó Viềng Phủ là chợ được nhắc đến nhiều trong thi ca vì ý nghĩa thiêng liêng của nó (chợ của thần tiên, còn gọi là chợ Âm Phủ). Cả hai họp chợ cùng thời điểm vào đêm mùng 7 đến sáng mùng 8, từ đó mới có câu Chợ Viềng - "hai chợ một phiên" và đều trên tinh thần “bán được là quí, mua được càng may”. Có lẽ do tình thần này công vời việc mỗi năm chỉ tổ chức một lần nên trở thành một lễ hội đáng chú ý trong dịp Tết.

Tuy nhiên, trong thời điểm hiện nay thì các hình thức và mặt hàng mua bán cũng bị ảnh hưởng nhiều bởi yếu tố thị trường nhất là chợ Viềng Chùa, nơi tập trung mua bán đồ cổ

Nguồn tham khảo : http://www.sggp.org.vn/phongsudieutra/nam2005/thang2/36633/

thời buổi bây giờ đâu mà chẳng phải thế bác ơi. Em thấy may là nó còn bán đồ cổ chứ nó bán cái xyz gì thì cũng chẳng quản lí được.
Cám ơn bác đã đào cái topic của em lên :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back