What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Philippines

@Tommy_ngo: Em ở SG bác ạ ^^. Có khi hôm nào đi du hí e lại hứng chí xăm một con bò cạp không chừng, hehe :)).

@hanahan: Hihi, hôm giờ lu bu quá cơ nên không vào đây được. Hôm nay mới rảnh rang chút, sẽ viết ngay một bài về Boracay, bạn vào xem nhé ^_^.

Last edited by a moderator:
Boracay island - Phil - Nắng vàng, biển xanh và .....em

Vào đây thấy các bác đi Philippines cũng nhiều, nhưng chưa thấy ai đi Boracay island cả, nên e cũng mạn phép chia sẻ chuyến xuất ngoại đầu tiên của e và cả về hòn đảo Boracay cực kỳ xinh đẹp nữa.
Tình hình là e có một người bạn người Phil , đã rủ rê sang đó nhiều lần lắm, nhưng thân gái một mình vả lại chưa ra nước ngoài nước trong lần nào cả nên hơi sờ sợ, mặc dù cái anh chàng người Phil kia cứ bảo "mày cứ sang đây chơi, sang ở nhà tao cũng được , free for you" ....hehe. Đùng một cái, vào một buổi sáng định mệnh , một ông anh than thở là chưa bít giỗ tổ hùng vương phải đi đâu đây, nghỉ những 5ngày, cơ hội hiếm có, thế là e rủ lơi, đi Boracay đi a ơi. Ko ngờ ông ấy ok ngay, bảo là thấy đẹp lắm nhưng thấy ít người đi lắm [ ý là người VN ấy, chứ nước ngoài thấy người ta đi quá trời ], ko hiểu vì sao [sau này đi đến nơi e mới hiểu vì sao ...hix...]
Thế là bạn e bảo vào cebu pacific, airphil .....để book vé rẻ, vào cebu thấy vé đi SGN - Manila $38/lượt/pax chưa thuế , cộng thuế má tè le vô là hơn $100/khứ hồi/pax, rẻ quá thế là book luôn. Nhưng mục đích là đi Boracay, vì nghe giang hồ đồn là ở Manila cũng ko có j chơi, đi khoảng 1,2ngày ở đó là được rùi. Thế là phải book thêm một chặng Manila - Boracay (Caticlan) nữa. Nhưng lần này ko gặp may tí nào, vé đi đảo quá đắt, bay có mỗi 45phút mà gấp đôi vé đi Manila, nhưng vẫn quyết tâm đi, thế là nội tiền vé ko đã là hơn 6tr bạc, mà e đã book trước 2tháng trời rùi đấy ....hix......
Cái nghiệt khi đi Phil đó là mọi người phải bay đêm, cụ thể là e bay lúc 1h đêm, sau khi lăn lê bò càng chờ đợi mỏi mòn thì cũng lên được máy bay, phải điền vào cái phiếu Customer declaration chi đấy....e ko say tàu say xe nhưng lại say máy bay, thế là điền xong cái tờ giấy mắc dịch đó thì e nôn thốc nôn tháo, lần đầu đi máy bay mà e lại nôn, mấy lần trước có sao đâu cơ chứ, thực là xấu hổ ....huhu ....Cuối cùng cũng đến Manila sau khoảng 2tiếng rưỡi, lại đi tìm cái khu domestic để ngồi đợi đến 8h sáng bay tiếp chuyến nữa đến Boracay ...
Đây là khu domestic flight, cái sân bay Manila này to rộng hoành tráng kinh khủng, đi rã cả giò

Máy bay đến đảo là kiểu máy bay nhỏ như máy bay đi Côn Đảo ở mình vậy, chắc khoảng hai mươi mấy ba chục khách thui, bay hơi bị ghê, lúc đáp xuống do đường bay trên đảo ngắn, nó đáp rất gấp xuống đột ngột, làm cái đùng, e cứ tưởng chết đến nơi, cháy bánh xe hay j rùi, ông anh đi cùng e mặt xanh lét . Nhưng bù lại cái tiếp viên đẹp gái, dễ thương hehe ....trên máy bay tiếp viên còn đố những câu hỏi nhỏ bằng tiếng anh, hành khách trả lời đúng còn được tặng quà nữa, họ cũng bán kính mát, áo, đồ lưu niệm của hãng Cebu ....nói chung cũng vui phết. Nữ tiếp viên shinh đẹp đây ạ :

Cảnh nhìn xuống Boracay island từ trên cao đây, nhìn cái này thui e cũng thấy rất mê rùi ....hehe

Re: Boracay island - Phil - Nắng vàng, biển xanh và .....em

Philippines có hơn 7000 đảo lớn nhỏ, do đó đa phần thấy mọi người đi Phil đều đi ít nhất là một đảo. Thấy rất nhiều người đi đảo Cebu, Kalibo, Coron .... nhưng rất ít thấy ai đi Boracay. Nhờ người bạn người Phil nên e mới biết Boracay là hòn đảo đứng đầu trong top 10 bãi biển đẹp nhất Châu Á và đứng 2 trong top 25 bãi biển đẹp nhất thế giới do du khách bình chọn trên mạng TripAdvisor - một trang web về du lịch nổi tiếng. Nhưng tại sao lại ít người đến đây? Khi đến rồi e mới biết lý do tại sao ^^
Thông thường người VN đi Phil hay đi đảo Cebu vì có chuyến bay thẳng từ HCM - Cebu luôn, nhưng muốn đi Boracay phải bay đến Manila, rùi từ Manila phải bay một chuyến nội địa nữa để đến Boracay - Caticlan [mà vé đi đảo thì đắt rất đắt], rùi lại phải đi tàu, rùi đi tricycle nữa mới đến.
Bọn e bay chuyến 1h đêm từ SG đến Manila là 4h30 sáng. Bên Phil chạy nhanh hơn VN 1tiếng đồng hồ, nên phải lo chỉnh đồng hồ, ko thì sợ ngủ quên trễ giờ chuyến bay nội địa kế tiếp. 8h30 sáng bọn e bay từ Manila - Caticlan, do book Cebu pacific là hãng hàng ko giá rẻ nên sợ bị delay này nọ, nên book chuyến sau giãn cách ra một tí cho chắc ăn ^_^. Check in chuyến này phải đóng thêm phí sân bay nội địa 200PHP (khoảng 100k tiền VN), cổng an ninh ở đây khá kỹ bắt tháo giày dép ra hết bỏ vô máy soi rùi mới cho qua. Bay đến Caticlan airport sau 55 phút, cái sân bay này đang sửa chữa nên nhìn hơi bèo bọt và dã chiến một tí. Đến đây bọn e điền vào một form đăng ký lên đảo, sau đó mua phí bảo vệ môi trường 75PHP/pax và mua vé xe tricycle 50PHP/pax để đi ra bến tàu. Đến bến tàu lại phải qua cổng an ninh soi hành lý nữa mới được xuống tàu. An ninh ở đây kể ra thì nghe nhiêu khê nhưng tất cả cũng để đảm bảo an ninh cho du khách và hòn đảo nhằm tránh các cuộc đánh bom như ở Bali năm nào đó, cái này nghe ông anh đi cùng kể. Sau khi mua vé tàu và phí cầu cảng nữa thì ta có thể xuống tàu. Đi tàu tầm 20phút thì đến Boracay port, và phải đón tricycle hết 120PHP nữa thì mới đến khu trọ. Sau khi đi xong cái hành trình dài dằng dặc này thì e hiểu tại sao ít người VN đến đây rùi, một ông anh đi cùng e mặt mày xanh lét, bảo giờ chỉ muốn có cái giường để nằm thui ....haha ....May mà có anh chàng Phil bạn e nhiệt tình chỉ dẫn, ko thì e cũng điên đầu với cái lịch trình di chuyển này >''<
Chữ nhiều quá rùi, bây giờ thêm vài cái ảnh minh họa đây ^^

Máy bay nhỏ bọn e đi đến đảo đây

Nhân viên xách hành lý thảy lên cái xe đẩy này, sau đó quăng lên một cái bàn gỗ, hàng của ai tự chạy lại nhận ....hehe

Mua phí bảo vệ môi trường, vé xe ở bến tàu

Bến tàu đây

Re: Boracay island - Philippines - Nắng vàng, biển xanh và... em

Tàu ở đây có 2loại : một là tàu to như mấy cái tàu cánh ngầm xuất phát theo giờ cố định [ ở đây hình như là cách một tiếng] và hai là loại tàu gỗ nhỏ, cứ đủ 20 khách là xuất phát. Lúc đi thì bọn e đi tàu gỗ nhỏ, lúc về tính đi tàu to cho sang [nguyên cái tàu to có 4người bọn e và 1chú nữa] nhưng đi rùi mới biết nó chỉ được cái to hoành tráng chứ bít bùng phải bít, đi còn dễ say sóng hơn, e vẫn thích đi loại tàu gỗ nhỏ hơn ....hehe....
Mặt mũi em tàu to đây

Em tàu bé

Ngồi tàu bé thấy sóng nước xanh biếc ngay bên cạnh thú phải biết ....hehe

Sau 20phút, thì đến cảng của đảo, ở Boracay này phương tiện di chuyển chính là xe tricycle dạng này, xe chạy như gió nhưng lúc nghiêng bên này bên kia cũng hơi ớn, đường trên đảo thì dốc dốc cong cong như đường đèo nên cứ như đang thử cảm giác mạnh vậy ....hehe

Re: Coron island ( Philippine ) - Đảo Thiên Đường

Hi cả nhà.
Em mới book vé hôm nay, cuối tháng lên đường. Lịch trình của em như sau ( 31 July - 08 Aug ). SGN - Manila - Bohol - Cebu - Boracay - Manila.

Các cao nhân đã phượt Phil rồi xin cho em ít ý kiến chỉ đạo với ạ.

P/S: Hiện em mới chỉ book mỗi vé chặng SGN - Manila - SGN.

Tớ không nhớ chính xác tên nhà trọ ở Kul tớ ở, nhưng tớ chỉ biết chắc nó nằm ở khu Bukit Bintang, ngay chân bến xe Monorail - Mà đến chơi Bukit Bintang thế nào bạn cũng phải xuống bến này. Nhà trọ nằm ở khu phố đối điện Lot 10. Cứ xuống khỏi đó, ra đến Lot 10, nhìn ngay thấy cái phố có cửa hàng Mc Dolnald ở đầu phố bên kia (phải sang đường), thì đi dọc nó. Nhà trọ nằm ở một ngõ nhỏ đi lên tầng 2. Sạch sẽ, thoáng mát, riêng biệt, tắm nóng lạnh. 74Rm/ngày/ phòng đôi (thứ 7 là 84RM), thỏa thuận thì có thể ở được 3 người. NGay bên cạnh đó là 1 nhà nghỉ tính theo đầu người: 30Rm/người. Chỗ đó hầu như lúc nào cũng có chỗ, không có tên trên Lp vì đại gia này... không thèm quảng cáo trên mạng.!

Chị Lymy ơi, em biết tên ks này nè.
Nó là Shuttle Inn. Đối diện BB Plaza. Em cũng đã ở đây 1 lần. Ngay đường lên trên ks có 1 quán internet, đúng ko chị? :)
Em cũng lùng nó trên mạng mà ko thấy, ks này muốn ở là phải đến tận nơi book, 2 ông bà chủ khá lớn tuổi ko thèm internet. :)

Mình cũng đã từng nghe 1 người bạn nước ngoài kể về Boracay cũng như xem các hình mà bạn ấy chụp trên hòn đảo này, trời và đất liền một màu xanh ngăn ngắt, cảnh biển mê hồn không khác những bức ảnh đẹp về Hawaii hay những thắng cảnh bậc nhất thế giới. Vì vậy mình cũng nung nấu 1 lần được đến đây, mong ngóng tiếp các chia sẻ của bạn.

Mình cũng đã từng nghe 1 người bạn nước ngoài kể về Boracay cũng như xem các hình mà bạn ấy chụp trên hòn đảo này, trời và đất liền một màu xanh ngăn ngắt, cảnh biển mê hồn không khác những bức ảnh đẹp về Hawaii hay những thắng cảnh bậc nhất thế giới. Vì vậy mình cũng nung nấu 1 lần được đến đây, mong ngóng tiếp các chia sẻ của bạn.

Cám ơn bạn đã commt bài viết ^_^. Boracay rất đẹp, như thiên đường vậy với bãi cát trắng mịn , bãi biển xanh , nước trong veo...... sáng đẹp một kiểu chiều tối đẹp một kiểu ....hay lắm ....mình sẽ cố gắng tiếp tục chia sẻ về hòn đảo xinh đẹp này với mọi người ^^

Các bác ơi cho em hỏi là từ Manila đến Taal lake nếu đi bằng xe oto thì mất bao lâu ạ? Có bus đi đến đấy ko? Tình hình là em vừa bị cancel chuyến tây Bắc dịp 2/9 này, chuyến Bali lại quá đắt, nên em chuyển sang Phi.

Re: Coron island ( Philippine ) - Đảo Thiên Đường

Hi cả nhà.
Em mới book vé hôm nay, cuối tháng lên đường. Lịch trình của em như sau ( 31 July - 08 Aug ). SGN - Manila - Bohol - Cebu - Boracay - Manila.

Các cao nhân đã phượt Phil rồi xin cho em ít ý kiến chỉ đạo với ạ.

P/S: Hiện em mới chỉ book mỗi vé chặng SGN - Manila - SGN.

Oh, Khoảng thời gian từ 4-7/8 mình cũng đang ở Phil, đang loay hoay không biết đi Coron hay Subic nữa.

Bác nào có thông tin về Subic bay thì share cho em một ít.( Chỗ ăn ở, đi lại, tham quan)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back