What's new

[Hỏi đáp] Độc hành Sài Gòn - Gia Lai.

VuongGAD

Phượt tử
Chào mọi người,
Em đang tính làm 1 chuyến độc hành từ Sài Gòn về Gia Lai, men theo quốc lộ 14 mà đi. Đi trong 2 ngày. Hồi giờ chưa lên Gia Lai lần nào, nay lại độc hành nữa, nên cũng có hơi lo lắng một xíu.
Vậy tiền bối nào có lịch trình cho 2 ngày (hoặc 1 ngày càng tốt) từ Sài Gòn về Gia Lai theo quốc lộ 14 bằng xe máy thì cho em xin với nhé. Nhất là những đoạn vắng vẻ, chỉ sợ trai làng thấy mình 1 mình 1 ngựa ăn hiếp thì vỡ mặt ạ.
Em sẽ viết review chi tiết sau khi hoàn thành cung đường này.
Xin cảm ơn các tiền bối trước.

Nup gio VuongGAD - hoi luon ai biet tinh trang QL25 tu Pleiku di Tuy Hoa nhu the nao k? Nghe noi k duoc tot lam nhung co qua xau k? Cam ta cam ta!

Nếu bạn đi bằng Xe máy thì tính từ trung tâm TP ( nhà hát thành phố) bạn bắt đầu từ đường Hai Bà Trưng - Phan Đình Phùng - Nguyễn Kiệm theo hướng về Gò Vấp từ Nguyễn Kiệm bạn đi tiếp theo Nguyễn Thái Sơn - Phạm Ngũ Lão - Nguyễn Oanh - Hà Huy Giáp đi qua cầu phú Long cũ để đi về Lái Thiêu, Bình Dương. Khi qua khỏi cầu Phú Long cũ là tới cái bùng binh bạn rẽ tay trái vào đường Phan Đình Phùng ngang qua chợ Lái Thiêu và đi tiếp theo đường ĐT745 - Nhà Thờ Búng - Thủ Khoa Huân - TL746 đi thẳng tới Bình Chuẩn và Tân Phước KHánh rồi rẽ vào đường Tạo Lục 2B(khi đi đường này chúng ta sẽ đỡ tốn thời gian hơn nếu chúng ta đi bằng đường từ TDM vào TP mới Bình Dương) sẽ đi ngang qua khu VSIP 2 rồi sau đó rẽ vào đường Huyền Văn Lũy đi thẳng tới TL741 và theo đường này đi tới Đồng Xoài. tới ĐX là tới QL14 rồi, cứ theo đó đi tới Gia Nghĩa.Tới đây là bạn đã đi được hơn 200km rồi và có thể nghỉ lại hoặc bạn có thể đi tiếp đến thị trấn Đắk Mil tới đây thì đã được gần 300 cây rồi. Và tới đây tôi muốn nói với bạn là nếu bạn muốn đi qua BMT, Pleiku thì cứ theo QL14 và tới KonTum còn nếu bạn là dân phiêu lưu thích thưởng ngoạn thì bạn hãy đi vào Đường QL 14C, bạn sẽ cảm nhận được những cảnh đẹp giữa Campuchia và Việt Nam vì đường 14C là đường nằm sát với biên giới. Từ QL14C bạn có thể rẽ vào QL19 để vào Pleiku và theo QL14 tới KonTum hoặc bạn có thể cứ đi tiếp với QL14C tới Plei Rẻ và theo đường đó đi vào KonTum.
Chúc Bạn có chuyến đi thành công. Mình đã từng đi qua một đoạn của QL14 thì có đoạn thì đẹp, có đoạn thì rất đẹp vì đường có đoạn đang sửa mà hì hì hì
Tốt nhất bạn cứ vặt ra cho mình một cung đường từ trên Google maps, nhưng đường thực tế thì không bao giờ bằng phẳng bằng đường trên Google được cho nên khi đi bạn sẽ được trải nghiệm được rất nhiều điều bất ngờ sẽ đến với mình.

chờ thêm thông tin chia sẻ của các pro vậy, mình cũng đang dự định làm một chuyến Sài Gòn - Quy Nhơn - Gia Lai - Sài Gòn nhưng chưa có thông tin rõ lắm về các đường đi, pác nào bít thông tin và hiện trạng Ql19 từ QN lên Gia Lai thì cho mình xin với nhé, thanks cả nhà.(c)

đặt gạch. tết này mình cũng tình phượt 1 chuyến về nhà ( pleiku ) mà chưa rõ đường. mình cũng tính đi 2 ngày mà chưa biết ngày nào.chờ mọi người chỉ thêm để mình lên kế hoạch hì hì!

Chào Bạn,
Hôm 2-9 tôi có dịp đi Đak nông theo xe 12 chỗ mà mất gần 7 giờ chạy liên tục vì từ Đồng Xoài trở đi đường rất xấu,báo chí gần đây nói rất nhiều về chuyện này, nó có liên quan đến dự án thủy điện 6 và 6A và cải tạo nâng cấp QL 14 ,đó là Cty Đức Long Gia Lai .
Theo tôi thì Bạn không thể đi thẳng SG-Gia Lai trong một ngày được mà phải lên phương án là 2 ngày, ngày 1 cố gắng đến Banmethuot rồi hôm sau đi tiếp cho an toàn, nhớ mang đồ vá xe vì nhiều đoạn đường đá rất dễ xì bánh xe.
Chúc Bạn có một chuyến đi an toàn nhiều kỷ niệm.

Tết năm ngoái chạy xe từ SG về GL, đi từ 5h sáng nhưng bị lạc ở Bình Dương 1h(do hỏi anh gú gồ anh í chỉ đường đi gần hơn ai ngờ bị lạc). Lên tới Đăk Lăk còn ghé làm việc riêng khoảng 1h, về tới nhà 8h tối. Nếu đi một ngày thì tranh thủ chạy sớm chút (khoảng 4h sáng bắt đầu chạy là ok) để chạy qua đoạn giáp ranh Đăk Lăk - Gia Lai lúc còn sớm chứ đoạn này toàn cao su tối om mà có mấy cái sự tích cướp giật ở đấy, :D.
Đường thì đoạn từ SG tới hết đất Bình Dương rất là tốt (nếu toàn đường như thế mà ko sợ bị mấy chú áo vàng canh me bắn tốc độ thì có lẽ chỉ cần 10h để chạy SG-GL). Tới đường Bình Phước thiệt là kinh khủng, có vài đoạn toàn đất đỏ (Đường này Đức Long Gia Lai với mấy công ty bên nhà vợ thầu, giờ anh í hết tiền rồi). Đường Đăk Nông, Đăk Lăk, Gia Lai giống nhau, có nhựa nhưng chạy nhanh có khi phải đếm răng, hehe.
Năm ngoái đi về thấy đường về có một em gái chạy sirius biển Gia Lai một mình. Chạy cực điềm tĩnh, cực đều tay. Sau khi ghé BMT làm vài việc thì ko còn thấy em ấy nữa, hic, chạy khỏe thật => chạy thua cả con gái, :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back