What's new

[Chia sẻ] Tư vấn và hướng dẫn miễn phí - cố đô Huế!!

degia_thanhtinh

Phượt tử
Nhờ các bác tư vấn: hành trình Hà Nội - Huế - Hà Nội

Em chào mọi người!

Cuối tháng này em với 2 thằng bạn nữa, có định đi phượt từ HN vào Huế. Thật ra gọi là phượt vì cũng k đúng, vì chỉ cần tìm cách mò được vào Huế là ở trong đó đã có người đón rồi ạ.

Em với 2 thằng kia thì từ bé chưa đi đâu ra khỏi HN bao giờ, lại hiền lành chất phác :D nên nói về chuyện phượt này cũng k biết 1 tí gì luôn.

Để chuẩn bị thì em muốn nhờ các bác tư vấn thêm cho em ạ:

- đi từ HN vào Huế thì tốt nhất nên đi tàu hoả hay xe khách ạ? Mất bao lâu cho mỗi loại phương tiện đó? Nếu các bác biết chi phí luôn thì tốt quá ạ.

- bọn em đi thì chắc k rẽ ngang rẽ dọc trên đường, mà đi thẳng 1 mạch từ HN vào Huế. Vậy nên đi theo tour - chỉ đặt vé xe cả chiều đi lẫn về, hay đi tàu hoả kiểu tiện đi lúc nào thì mua vé lúc đó ạ?

- đồ nghề cần mang theo có nhiều k? cái này em nghĩ chắc đơn giản vì vào trong đó đã có ng lo rồi

Có gì cần hỏi thêm em sẽ nhờ thêm các bác sau ạ.

Cám ơn các bác đã đọc, mong các bác chỉ dẫn thêm cho em với.

//em mới vào 4rum nên nếu sai topic mong bác mod move hộ em vào đúng chỗ ạ :D

À dự kiến là bọn em đi khoảng 27 hoặc 28/06, có lẽ sẽ đi vào tối để sang hôm sau là tới luôn - không biết có được k :D ngủ trên xe luôn ạ

Re: Nhờ các bác tư vấn: hành trình Hà Nội - Huế - Hà Nội

cách đơn giản nhất là ra ga hoặc bến xe gần nhà nhất và mua vé đi Huế rồi lên xe, cố ngủ 1 giấc và ngồi thế cho đến Huế, đến BX nào thì gọi báo người quen đến đó đón là xong bạn à.
Chúc chuyến phượt đầu tiên vui vẻ :))

Bạn đi open bus thì đi từ 6h chiều lên xe, 8h sáng hôm sau có mặt ở Huế, từ Huế về cũng vậy. Xe có dừng tại 2-3 trạm để khách đi vệ sinh, ăn khuya nếu có nhu cầu.
Có nhiều hãng xe để bạn lựa chọn: Camel, Hưng Thành, Trekking, Sinhcafe (giờ là Thesinhtourist), An Phú ...
Trong số này thì Sinhcafe được đánh giá là chất lượng tốt nhất nhưng đi theo đó là giá cũng cao nhất.
Trước mình từng đi Camel, Trekking, thấy ổn cả, tài xế dễ mến. Nhưng đó là những năm 2007, khi mình còn là cô SV ham chơi, giờ chẳng biết dịch vụ có đi xuống hay đi lên không.
Mình cũng đang định đưa gia đình đi Huế, vừa tìm hiểu xe Hưng Thành thì 280k/người giường nằm bạn nhé!
Website đây: http://hungthanhtravel.vn/dichvu/lo-trinh-bang-gia.d-257.aspx
Mình cũng đã chat với supporter online của họ. Đặt vé online rồi họ đưa vé tới tận nơi hoặc mình tự đến lấy, hoặc khi nào đến bến lên xe thì lấy, họ thu tiền tận nhà. Khi đặt vé đã chọn luôn số giường nhé, không phải tranh nhau như ngày xưa mình đi, mạnh ai người đó lấy ghế đẹp, không thì phải đi sớm giữ chỗ hic hic.
Bạn search số của Trekking hoặc Camel hỏi ghế ngồi xem sao, chắc rẻ hơn giường nằm. Cá nhân mình thì ko khoái nằm giường mà thích ngồi ghế hơn. Ngày xưa bọn mình đi tình nguyện ở Hà Tĩnh thì đi của Trekking 2 lần, cũng rất ok mà giá rẻ.

Tình hình xe cộ bất ổn và với tiêu chí chỉ cần đến Huế là được thì mình khuyên bạn nên đi tàu hỏa . Hiện nay ĐSVN có các chuyến tàu đi từ HN qua Huế như sau :

SE1 xp HN 19H đến Huế 7h57 sáng hôm sau .

SE3 xp HN 23h đến Huế 10h45 ngày hôm sau.

SE5 xp HN 15h45 đến Huế 6h07 .

SE7 xp HN 6H15 đến Huế 19h07.

TN1 (rẻ hơn và chậm ) xp 10h05 đến Huế 1h13.

Tùy vào tình hình mà bạn chọn giờ tàu . Chúc chuyến đi vui vẻ !

Mình có ước mong là cải thiện đất Huế trong mắt mọi người \, giống như bạn Rùa bé bự đang làm, nhằm có thêm một kênh thông tin nữa cho các anh chị em bạn bè gần xa muốn tham quan Huế yêu của mình. Mình sẽ cố gắng trả lời chính xác để các bạn có thông tin đầy đủ nhất khi tới Huế.

Trước hết giới thiệu bản thân đã nhé:

Tên: Bảo Long
Yahoo: vietorchid.long
đt: 0949.686838
face: http://www.facebook.com/baolong1310

hiện mình đang làm việc cho công ty du lịch, nên thích Phượt lắm, về các thông tin du lịch cũng như dịch vụ là cam kết với dân Phượt là mình hỗ trợ free nhé các công việc của mình có thể giúp các bạn:

- Tư vấn dịch vụ miễn phí với các tiêu chuẩn các bạn yêu cầu.
- Hướng dẫn viên miễn phí các nơi mình có thể đi được và trong thời gian đi được, trường hợp mình bận có thể có các hướng dẫn viên Phượt khác mình có thể giới thiệu cho hợp lý. Ví dụ đoàn toàn nam thì nên có các hướng dẫn viên nữ đi cùng cho đẹp đôi hình chứ nè.
- Giúp các bạn lựa chọn các nhà hàng, quán ăn đặc sắc theo đúng phong vị Huế mà các bạn muốn
- Giúp các bạn về địa chỉ, nơi chốn những nơi ở Huế mà các bạn muốn tìm mà trên mạng ít thông tin hoặc không có.
- Chỗ ngủ nếu các bạn muốn và trong trường hợp có thể, tất nhiên là tại cái xó xỉnh nhà mình...

Còn về các phí cho mình thì hiện tại mình chưa có yêu cầu gì cả: xăng xe, vé tham quan, ăn uống. Nếu có nhu cầu thì mình sẽ đề nghị ( những lúc đói quá) hihi.

Trên tinh thần đó mình muốn giúp đỡ các bạn khi đến Huế với tinh thần bốn biển là nhà, với phong vị Huế cố đô thân thương. Chào thân ái!

Bác cho e hỏi tháng 7 thời tiết Huế ntn?. E định xuyên Việt đầu tháng 7(e chưa bao h đến miền trung + nam nên chưa có tý kinh nghiệm gì). Có gì e qua Huế làm phiền bác chỉ bảo giúp e nhá :help

Huế: Hướng dẫn,làm thổ địa,chia sẻ kinh nghiệm mà mình biết được miễn phí....l

Mình hiện tại ở Huế,rất thích du lịch và chụp ảnh...
Nếu các bạn nào có dịp ghé Huế nếu cần gì có thể liên lạc với mình,nếu những gì mình biết được trong khả năng của mình,mình sẻ hướng dẫn tận tình cho các bạn.
Chủ yếu giao lưu với các bạn tạo niềm vui là chính.
Số dt liên lạc
0905150001 & 0914313979
Mình tên Nhân

Re: Huế: Hướng dẫn,làm thổ địa,chia sẻ kinh nghiệm mà mình biết được miễn phí....l

hi vọng có thể gặp bạn ở Huế giữa tháng 7 :)

Re: Huế: Hướng dẫn,làm thổ địa,chia sẻ kinh nghiệm mà mình biết được miễn phí....l

Bạn cho mình hỏi nhờ chút là mình có dự định đi Huế tháng 7 này. Mục đính chính là đi tham quan phá Tam Giang ( mình đã đi Huế 1 lần rồi). Không biết ở phá Tam giang có dịch vụ gì không ( cho ngủ đêm trên phá,.. thuê thuyền)..
Cám ơn bạn

Bạn cho mình hỏi nhờ chút là mình có dự định đi Huế tháng 7 này. Mục đính chính là đi tham quan phá Tam Giang ( mình đã đi Huế 1 lần rồi). Không biết ở phá Tam giang có dịch vụ gì không ( cho ngủ đêm trên phá,.. thuê thuyền)..
Cám ơn bạn
Cũng là dân phượt, sống ở Huế hơn 20 Năm rồi, nhưng nắm Huế không bằng nắm các tỉnh miền bắc đã đi qua :D
Phá Tam Giang ở Huế rất lớn và mình cũng không bít nhiều lắm nên chỉ chỉ điểm bạn các điểm sau:
1. Rừng ngập mặn Rú Chá (mình mới đi cách đây 2 tuần) ở đó không có dịch vụ mà chỉ có 1 nhà dân ở đó, bạn có thể liện hệ để họ giúp ăn uống. Hoặc bạn có thể ra ngoài ăn cũng không sao vì vào đây không mất nhiều time lắm, tầm 2h là đi, chụp xong hết rồi.
2. Thuê thuyền tham quan đầm phá: cái này thường đi theo đoàn, còn nếu bạn đi 1 mình thì tốt nhất nên xin theo ngư dân ra phá cho đỡ tốn kém, còn nếu có $ thì thuê hẳn 1 chiếc nó chỡ lòng vòng cho sướng. Nên đi buổi xế chiều, sẽ chụp được cảnh hoàng hôn trên phá khá đẹp
3. Trên đường về phá Tam Giang sẽ có 1 biển chỉ dẫn rẻ vào Phá Tam Giang, ở đó bạn có thể chụp ảnh sinh hoạt người dân trên phá.
Ngủ nghỉ thì hình như khu vực đó ko có, nhưng bạn có thể nghĩ ở TP Huế, hoặc các nhà nghĩ KS dọc đường về biển Thuận An và kiếm xe máy đi long dong thôi. Cứ thong thả mà chạy, loanh quanh tầm 20km đổ lại thôi không phải nghĩ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back