What's new

[Chia sẻ] Trợ thủ đắc lực cho phượt xuyên lục địa

Kyo_Rain

Phượt thủ
Em thấy đồ nghề phượt gì có thể thiếu chứ thiết bị, bản đồ số và phần mềm định vị không thể thiếu được.
Ngày xưa thì có la bàn để định hướng mà tổ tiên các nhà thám hiểm đã khám phá biết bao nhiêu vùng đất mới.
Ngày nay đối với Phượt thủ thì phần mềm định vị như người bạn đồng hành, trợ thủ đắc lực giúp Phượt thủ có thể khám phá và phiêu lưu nhiều vùng đất, nhiều địa danh và thắng cảnh đẹp.
Phượt có thể nói là tạm nhiều và cũng kinh qua nhiều thể loại thiết bị định vị được những bậc trưởng bối, lão làng, phượt thủ chuyên nghiệp và đầy kinh nghiệm truyền bí kiếp lại, nên cái niềm đam mê phượt của em cứ thế mà dâng tràn.
Bởi kinh qua nhiều nên em cực ấn tượng thiết bị định vị Nokia Maps, bản đồ đầu tiên trên thế giới có thể dùng offline (ko cần kết nối internet), nó hiện là đối thủ đáng gờm của Google Maps.
Một chút sẻ chia ấn tượng của em trong chuyến đi Phượt vừa rồi cùng với em nó là: kinh ngạc, yêu thích và yên tâm.
Một chút kinh nghiệm của em gửi đến các bác Phượt thủ. Các bác nên thử em nó một xíu, đừng ghiền em nó giống như em nhé.

Lần nào em đi du lịch cũng vác lỉnh kỉnh đồ nặng khủng khiếp, rồi thêm chuyện rất thích chụp cảnh vậy mà mang theo 1 cái máy chụp ảnh với 2 cái dế mà cứ hết veo pin, khổ thân thật. Bác nào cùng hoản cảnh như em thì vô chia sẻ chút kinh nghiệm với

Giờ hiện đại mà bác, bác chỉ cần điện thoại thông minh là có bản đồ ngay. Tiện lợi gọn nhẹ.

Bây giờ em mới biết có thể sử dụng bản đồ số mà không cần mạng với phần mềm Nokia maps. Hồi đó giờ mỗi lần đi phượt bao giờ nỗi lo hàng đầu của em cũng là sợ lạc đường, mặc dù với smartphone thì em cũng đã yên tâm ít nhiều. Nhưng những bản đồ số hiện nay phụ thuộc khá nhiều vào mạng, mà tốc độ với lại chất lượng của mạng không phải chỗ nào cũng giống nhau (đặc biệt là vùng nông thôn, rừng núi).
Với Nokia maps thì em hoàn toàn có thể phượt đến nơi mình muốn mà không lo bị lạc đường nữa rồi. Bác nào sử dụng Nokia maps rồi, chia sẻ kinh nghiệm nào!!!

Bây giờ em mới biết có thể sử dụng bản đồ số mà không cần mạng với phần mềm Nokia maps. Hồi đó giờ mỗi lần đi phượt bao giờ nỗi lo hàng đầu của em cũng là sợ lạc đường, mặc dù với smartphone thì em cũng đã yên tâm ít nhiều. Nhưng những bản đồ số hiện nay phụ thuộc khá nhiều vào mạng, mà tốc độ với lại chất lượng của mạng không phải chỗ nào cũng giống nhau (đặc biệt là vùng nông thôn, rừng núi).
Với Nokia maps thì em hoàn toàn có thể phượt đến nơi mình muốn mà không lo bị lạc đường nữa rồi. Bác nào sử dụng Nokia maps rồi, chia sẻ kinh nghiệm nào!!!

Giờ là thời đại của công nghệ rồi bác, không còn như lúc trước, nhiều khi tới cái vùng mà sóng GPRS và 3G không tới được thì cũng chịu, chỉ biết đi hỏi đường.

Em vừa kinh qua Nokia maps trên máy con bạn em, nói chung là mượt mà lắm các bác ạ, kết em ấy nhất ở chỗ là không cần vô mạng đấy các bác ^^

Nokia đúng là hơn hẳn mấy cái maps khác ở chỗ không cần mạng. Mình đang ở Mỹ, hôm trước vác cái Android đi mà hết tiền điện thoại, ra khu downtown không biết bắt bus ở đâu luôn... :((... Hên là có mấy người tài xế bus chỉ đường cho. Vài ngày nữa sang Châu Âu người ta không có nói tiếng Anh không biết làm sao luôn. :(... Chắc phải xem xét 1 cái Nokia quá :(

Đây là đồ nghề đi phượt của em
- Điện thoại: HTC HD2 T-Mobile,smartphone cài Android dùng khá sướng ngoại trừ khoản hao pin (1 ngày), tôi phải mang theo 2 viên pin ngoài. Mang theo 1 con Nokia X1 pin trâu (thời gian chờ vào khoảng 2 tuần), 2 sim 2 sóng, loa to để back up.
- Đèn pin LED cree SIPIK: dùng pin AA(lâu hơn) hoặc 14500(sáng hơn), nhỏ gọn nhưng cực sáng và tiện dụng (sử dụng thấu kính lồi theo cơ cấu zoom, có thể chiếu xa khoảng 100m, chiếu gần tốt, quầng sáng rộng); nhược điểm là nếu chiếu trong thời gian lâu thì đèn sẽ bị nóng, chỉ có 1 chế độ sáng (vừa là ưu vừa là nhược).
Bây giờ thì chắc thay cái HTC của em bằng cái Nokia giồi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back