What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Đà Nẵng

bạn ơi cho mình hỏi: Đà Nẵng, Huế, Hội An thì tháng nào thường vắng khách du lịch vậy bạn :) cảm ơn bạn nhiều nha!

Cẩm nang du lịch Bà Nà

KHU DU LỊCH BÀ NÀ
• Vị trí và khí hậu:
+ Bà Nà thuộc địa phận huyện Hòa Vang nằm cách thành phố Đà Nẵng 25 km về hướng Tây Nam, ở độ cao 1.487m so với mực nước biển. Khí hậu quanh năm mát mẻ có 4 mùa, nhiệt độ trung bình khoảng 18 độ C.
• Đặc điểm:
+ Bà Nà được xem là một trong những nơi nghỉ mát nổi tiếng, một trung tâm du lịch nghỉ dưỡng lý tưởng và là nơi giao thoa của nhiều nền văn hóa, tín ngưỡng. Mọi người đến đây sẽ được nghĩ ngơi và thư giãn, tìm hiểu nền văn hóa nơi đây. Ngoài ra đến đây du khách còn có cơ hội tham gia các lễ hội, uống rượu cần vào những đêm trăng sáng.
+ Đến với nơi đây du khách sẽ được tận mắt ngắm nhìn 1 không gian rộng lớn với rừng vàng biển bạc, lắng nghe tiếng gió vi vu, được tận hưởng 1 không khí trong lành và mát mẻ hiếm nơi nào có được.
+ Du khách còn được biết đến cáp treo có tổng chiều dài 5.042m gồm 22 trụ, 94 cabin, công suất phục vụ 1.500 khách/giờ, 1 hệ thống cáp treo hiện đại sẽ đưa du khách lên tới đỉnh Bà Nà 1 cách an toàn chỉ trong vòng 15 phút. Đây là hệ thống cáp treo hiện đại, được xây dựng theo tiêu chuẩn châu Âu và được tổ chức Guinness công nhận đã xác lập 2 kỷ lục thế giới: cáp treo 1 dây dài nhất và có độ chênh ga cao nhất thế giới.
+ Khi lên đỉnh núi, du khách có thể ngắm nhìn toàn bộ quan cảnh của thành phố Đã Nẵng, với dãy Trường Sơn hùng vỹ, những con sông uốn lượn, nép mình và bên cạnh là những cánh đồng xanh ngát. Phóng tầm mắt ra xa du khách còn có thể nhìn thấy những địa danh nổi tiếng ở xứ sở miền trung như: Phố cổ Hội An, khu tháp cổ Mỹ Sơn, cố đô Huế, danh thắng Ngũ Hành Sơn, bán đảo Sơn Trà,…
+ Trên đỉnh núi là Hệ thống các nhà hàng, khách sạn cao cấp được xây dựng qui mô và sự phục vụ tận tình của nhân viên. Có hệ thống các khách sạn phù hợp với từng sự lựa chọn của Quí khách. Từ Khách sạn Bà Nà By Night 2 sao, Lệ Nim 3 sao, cho đến khách sạn Morin 4 sao theo phong cách và kiến trúc Pháp cổ.
+ Sau khi xuống cáp treo, du khách sẽ được tham quan chùa Linh Ứng, Ở đây có tượng Phật lộ thiên cao 30m. Bên cạnh chùa còn lưu giữ những hầm ruợu của người Pháp
+ Khi xuống dưới chân núi Bà Nà là dòng suối Mơ mát dịu, duyên dáng. Ngoài ra còn có thác Tóc Tiên cao 9 tầng, nước chảy tung bọt trắng xóa, tạo nét thướt tha như làn tóc của những cô tiên giáng trần.
+ Đến với Bà Nà du khách còn được biết đến hệ động thực vật phong phú và đa dạng, có nhiều loài động vật quý hiếm như: trĩ sao, gấu đen châu Á, vượn bạc má hung...
• Các điểm tham quan khác:
+ Công viên nước Đà Nẵng nằm ở trung tâm thành phố, trên đường 2/9, thành phố Đà Nẵng.
+ Bán đảo Sơn Trà thuộc địa phận quận Sơn Trà, thành phố Đà Nẵng, cách trung tâm thành phố 13km.
+ Bãi biển Bắc Mỹ An nằm trong địa phận phường Bắc Mỹ An, quận Ngũ Hành Sơn, thành phố Đà Nẵng, cách trung tâm thành phố khoảng 7km về phía đông nam.
+ Ngũ Hành Sơn thuộc phường Hoà Hải, quận Ngũ Hành Sơn, cách trung tâm thành phố Đà Nẵng khoảng 7km về phía đông nam. Ngũ hành sơn với 5 ngọn núi hùng vỹ: kim, mộc thủy, hỏa thổ. Mỗi ngọn núi mang 1 nét nguyên sơ, huyền bí và có những diện mạo khác nhau với lịch sử hình thành khác nhau.
+ Khám phá rừng Quốc gia Bà Nà, tham quan giếng ngọc, biệt thự Pháp cổ
+ Tham quan vườn hoa, hầm rượu Debay và học hỏi phương pháp nấu rượu truyền thống
• Đặc sản:
+ Khi bước tới miền đất trung bộ bạn không nên bỏ qua 1 món đặc sản vang lừng với mùi vị đậm đà và sự chế biến khéo léo công phu của người dân xứ Quảng, đó chính là món mì Quảng thơm ngon, đặc biệt.
• Đường đến nơi đây:
+ Hàng không: Từ sân bay quốc tế và nội địa đến sân bay Đà Nẵng
+ Đường bộ: Từ quốc lộ 1 nối liền các thành phố lân cận như: Huế, Đà Nẵng, Hội An, Nha Trang
+ Đường sắt: Tàu thống nhất Bắc Nam

hehe bạn cứ đi vào mùa mưa bão của Miền Trung là vắng à tầm tháng 10-11-12:D
Đi vào mùa mưa bão như akhoa nói thì vắng thật và cũng có cái hay riêng. Nhưng sẽ rất vất vả cho việc bảo vệ súng ống và khó chụp ảnh, theo em đi vào khoảng sau tết đến đầu tháng 4.
Mùa lễ hội người ra ùn ùn kéo nhau đi thì em tại gia,em chỉ thích đi đây đó vào những lúc vắng người, em đã đi Đà Nẵng, Huế nhiều lần. Ngày xưa em đi dịp tết, thời tiết Đà Nẵng, Huế có mưa phùn, lạnh, rất vắng, chỉ gặp vài đoàn khách VN, đa số là khách Tây. Nhưng mấy năm gần đây thì ko bảo đảm là tết vắng, vì tết được nghĩ nhiều ngày, vé máy bay được giảm 40-50% giá cho các cty du lịch nên gía tour rẻ đi nhiều (mình đặt vé thì ko được hưởng chế độ đó ạ) và có lẽ người miền nam đi Nha trang, đà lạt, phan thiết chán rồi nên người ta kéo nhau ra miền Trung, nên em nghĩ chọn thời điểm qua tết là thích hợp nhất.
Đến 30/4 và hè. 2/9 thì đi chán lắm, giá cả chặt chém, phòng ốc khó tìm, mà các danh thắng nhìn đâu cũng thấy người. Muốn chụp 1 cảnh đứng đợi mỏi cả chân vì các "model" cứ tranh nhau vào đứng.

cuối tháng này tớ vào ĐÀ NẴng xem fesival Pháo hoa.tiện đi Hội An luôn.Từ sân bay Đà Nẵng ra bến xe Buýt đi Hội An thì đi như thế nào thế bạn? Mà chương trình fesival pháo hoa còn những hoạt động bên lề nào hay nữa không?

cuối tháng này tớ vào ĐÀ NẴng xem fesival Pháo hoa.tiện đi Hội An luôn.Từ sân bay Đà Nẵng ra bến xe Buýt đi Hội An thì đi như thế nào thế bạn? Mà chương trình fesival pháo hoa còn những hoạt động bên lề nào hay nữa không?

Nều đi tuyến HA thì hình như ko có tuyến từ chỗ sân bay đâu bạn,bạn đi đến 1 đoạn nữa đến ngã tư Quân khu 5 là có,vé từ đó vào HA là...8K ( rẻ ko cần trả!!:). Ngoài các ct pháo hoa thì hệ thống các quán ăn mọc lên như nấm,bên biển nghe đâu cũng tổ chức nhiều hoạt động vui chơi lắm.bạn cứ google hoặc vào danang.gov.vn hoặc trang web chính thức cuộc thi pháo hoa quốc tế mà coi!

em cũng thích đi lúc vắng vẻ, ít người thôi. Nhưng thằng bạn em đi thi ở đà nẵng đúng dịp có bảo, nó bảo không được ra khỏi khách sạn luôn. Nghe mà thấy ghê.

Đi vào ngày tết là hay nhất, nhưng bây giờ người ta chán ăn tết ở nhà rồi hay sao ấy, đâm ra ...

Đi vào hè thì nắng chói chang, và người ta cũng nghỉ hè nên đông ko kém.

Nên đi huế - đà nẵng - hội an vào dịp nào có : khí hậu ko quá nắng nóng, ko đông khách du lịch. Đi vào mùa đông thì thế nào hả các bác

em cũng thích đi lúc vắng vẻ, ít người thôi. Nhưng thằng bạn em đi thi ở đà nẵng đúng dịp có bảo, nó bảo không được ra khỏi khách sạn luôn. Nghe mà thấy ghê.

Đi vào ngày tết là hay nhất, nhưng bây giờ người ta chán ăn tết ở nhà rồi hay sao ấy, đâm ra ...

Đi vào hè thì nắng chói chang, và người ta cũng nghỉ hè nên đông ko kém.

Nên đi huế - đà nẵng - hội an vào dịp nào có : khí hậu ko quá nắng nóng, ko đông khách du lịch. Đi vào mùa đông thì thế nào hả các bác

Bạn cứ hình dung khí hậu Huế & Đà Nẵng gần giống Hà Nội ấy, nhưng mùa đông đỡ lạnh hơn, hè bớt oi hơn. Muốn đi vào dịp khí hậu lý tưởng mà khách không đông thì hơi khó, cứ hễ thuận tiện thời gian biểu cho mình thì đi có hơn không. Mùa bão thường trùng với mùa đông, nhưng trong điều kiện khí hậu biển đổi thất thường như thế này thì cũng may rủi lắm, như năm rồi bão về có vẻ hơi sớm. Nếu được thì cuối tháng Giêng, khách đi chơi Tết cũng vãn vãn rồi, trời bớt lạnh đi cũng hay.

Đi vào mùa đông dễ bị mưa, nhất là mưa Huế. Và còn vì trời sương mù quá lên đèo Hải Vân hay Bà Nà, đi dọc bán đảo Sơn Trà không đẹp. Mùa đông biển động, ra cù lao Chàm hay tắm biển cũng không lý tưởng lắm. Nhưng mùa mưa ngồi lì ở Hội An ngắm phố cũng vui vui. Càng về cuối đông đầu xuân, sẽ có nắng ấm. Đi dịp này trên những nẻo đường miền Trung còn thấy những căn nhà mà, trước sân có dăm cội mai vàng thật cao, to, hoa vàng rực.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back