What's new

Về với nền văn minh Sông Hằng-Ấn Độ:26.03-11.04.2011

Status
Not open for further replies.
Nói đến nền văn minh Sông Hằng, một trong những nền văn minh cổ xưa nhất thế giới là ước mơ không phải của riêng tôi. Nếu có điều kiện, ai cũng muốn đến đó một lần.

Tôi có một người bạn Mỹ vong niên. Bạn năm nay cũng gần 60 tuổi và đã đi khắp thế giới. Bạn kể với tôi về những trải nghiệm của minh khi sống ở Ấn Độ. Những ngôi đền, pháo đài hoành tráng nhiều mầu sắc. Văn hóa đa dạng với nhiều tín ngưỡng lâu đời, khác biệt nhau. Tôi cứ ước ao có một lần đến đó, được sống và trải nghiệm những kinh nghiệm "first-hand" chứ không phải loại "second-hand" qua sách báo, phim ảnh hay những câu chuyện kể. Và tôi đã phải đánh đổi-có thể không giống như Backpackervn là bỏ việc trước mỗi chuyến đi-nhưng tôi không hối tiếc.

Tôi xác định đi một mình. Kinh nghiệm và trải nghiệm của bản thân giúp tôi tự tin làm việc đó nên tôi đã đặt vé đi:

1. HAN-KUL: 26.03.2011; 9h20-13h30
2. KUL-DEL: 26.03.2011; 17h15-20h40
3. CCU (Kolkata)-KUL: 10.04.2011; 16h30-22h40
4. KUL-HAN: 11.04.2011; 6h30-8h50

Tuy nhiên, nếu có bạn nào có điều kiện đi bụi như tôi, chúng ta có thể làm một nhóm (không quá 4 người). Nếu không ai đi, tôi vẫn đi như vé đã đặt.

Về kinh nghiệm tổ chức các chuyến đi trong và ngoài nước, các bạn có thể tham khảo với các thành viên gạo cội trên Phượt như Bác NHEVA, 25LTK, DUGIA, Quang Già... hay các bạn SUSU, VIRGO, GREENLINE, BIG DADDY, Huongduongxanh06, Dangkhoaquan hay tìm lại các topic tôi viết trên diễn đàn này.

Về tài chính, các bạn tự đặt vé và quản lý tài chính của mình, tôi chỉ là bạn đồng hành, không phải người tổ chức nên tôi không thu bất cứ món tiền hay đóng góp nào nên các bạn hoàn toàn yên tâm.

Bạn nào muốn đi chung để chia sẻ chi phí, XIN HÃY ĐẶT VÉ TRƯỚC rồi hãy vào đăng kí. Tôi không nhận lời với bất cứ bạn nào khi chưa đặt vé nên các bạn hãy nghiên cứu kỹ trước khi quyết định. Sau đó, chúng ta sẽ làm việc theo nhóm để vạch lộ trình chi tiết. Sở dĩ phải làm vậy vì ai cũng biết AA đang giảm giá vé lớn. Tôi đã đặt hết khoảng 250$ cho các chuyến trên. Bạn nào nhanh tay, vẫn còn vé rẻ.

Về chi phí, học theo bạn Backpackervn, chi phí chuyến đi ước tính khoảng 400$ không kể vé.

Mấy dòng như vậy, mong các bạn suy nghĩ kỹ trước khi đặt vé và đăng ký đi.

Cám ơn vì đã đọc và ủng hộ.

Đủ thích nền văn mình sông Hằng - Ấn và đủ tin cậy bạn home man :D nhưng vì AA treo từ đêm qua tới giờ +++ với việc ko chịu đặt vé hộ ;-) nên hixhix ... hu hu ...

Em vào AA cả sáng nay để đặt vé mà cứ điền xong thông tin là đơ. Chắc phải đợi đến Big Sale rồi

A đặt đc vé rui ah? Ngưỡng mộ. Máy tính nhà e treo đơ từ tối 18 đến giờ, ý e là vào trang AA cứ đến phần thông tin là đơ. Vẫn chưa book đc vé.
@all: Đi với a Home là nhất rui. Mình đợt rui đi cùng a Home và mấy bạn nữa, cũng trải nghiệm được thế nào là 'first- hand experience'. Rất tuyệt!

đợt rồi chị đi đâu đấy? nghe hấp dẫn nhỉ! em cũng chưa được, hic, nếu được em điện ngay cho chị, rồi làm luôn cho 2 đứa nhé :D

Hehe.... Sau cơ số lần refill, refress, re... mình đã đặt được vé trùng với các chuyến KUL-DEL và CCU-KUL của bạn Homeless rồi. Chuyến HN-KUL-HN bây h đắt quá, mình sẽ rình vé rẻ đặt sau. Bạn Homeless cho mình nhập đoàn nhé. Có bạn đi cùng thì yên tâm rồi :D

Last edited:
Hồi đầu những năm 80 của thế kỷ trước khi mà TV và chiếu bóng còn thống trị thì chúng ta toàn xem phim Liên xô và Đông Âu cả. Thời đó mà được xem một bộ phim Ấn Độ thì thật không gì vui sướng bằng. Dù đã gần 30 năm, tôi còn nhớ như in những bộ phim đó ví dụ như Tiếng hát chàng chăn bò; Hỡi Thượng Đế, sông Hằng của người không còn trong sạch nữa rồi...

Những bộ phim cảm động, đã lấy đi của tôi biết bao nhiêu là nước mắt. Qua đó tôi hiểu biết những kiến thức đầu tiên về miền đất này. Tôi yêu những chiếc áo sơ mi trắng dài sát gối của nam giới, những chiếc khăn rộng nhiều mầu sắc của phụ nữ, những dấu chấm son trên trán và vòng đeo mũi của phụ nữ có chồng, những bài hát tiếng Hindu lôi cuốn, rung động lòng người. Và tình yêu của những người không cùng đẳng cấp gây biết bao hệ lụy cho những người yêu nhau. Tình yêu với miền đất này cứ lớn dần theo thời gian mà tôi thì vướng vào học hành, cơm áo gạo tiền...không có điều kiện đến đó.

Nếu Mỹ có Hollywood thì Ấn có Bollywood, kinh đô điện ảnh cũng ngang ngửa với Mỹ thời cao điểm làm hơn 300 phim/năm. Mà phim Ấn toàn 3,5-4h/phim hơn hẳn Mỹ=)). Phải đến Bombay (Mumbai) một chuyến xem các thần tượng của mình ngày xưa, phải đến sông Hằng, biểu tượng trong trắng của người con gái Ấn xem giờ nó ra sao vì hồi này, phim Ấn ở Việt Nam không còn thấy chiếu.

Sau này khi ra đi làm tôi có một người bạn Ấn. Chị tên là Pramada Menon- một người phụ nữ Ấn hiện đại-đã đứng lên chống lại việc gả bán con gái theo các hủ tục lâu đời. Chị không chỉ thoát khỏi hủ tục đó mà còn trở thành nhà hoạt động xã hội, chuyên gia về Giới và nữ quyền. Qua chị, tôi càng thêm yêu Ấn độ.

Ảnh chụp với chị Pramada Menon tại Hà Nội, năm 2004

Thế đó, vậy thì sao không một lần đến Ấn để sống và cảm nhận những đa dạng về văn hóa? Để được sống với những hồi ức về Ấn vẫn còn nguyên sơ dù đã qua mấy chục năm nay? Nếu là tôi bạn có sẵn sàng lên đường không?

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back