What's new

[Đã đi] Đến với Quốc đảo Philippines 05 -> 16.08.2010

Status
Not open for further replies.
Đã lâu lắm rồi, có dễ đến hơn hai trục năm, thời tiếng Anh còn bị coi thường chẳng ai học, tiếng Nga là chúa tể vì có thể đi Nga: "chân đi bàn là, đầu đội áp suất", tự nhiên mình lại đi học tiếng Anh. Tất cả bạn bè và thầy cô đều bảo thằng này có vấn đề. Mà lúc đó, Liên xô vững như bàn thạch. Các loại tiếng khác rẻ rúng. Mình có vấn đề thật=)). Thế mà rồi có ai ngờ...

Thế thì liên quan gì ở đây? Số là khi học tên các nước bằng tiếng Anh, không hiểu sao nó phải thêm cái chữ "The" vào đầu chữ Philippines thành The Philippines mới đúng. Không thêm vào là sai bét. Còn các nước khác phần lớn đâu có cần. Tôi hỏi ông thầy mình là tại sao? Câu trả lời là đây là một Quốc đảo. Có nghĩa là cái quốc gia này đều nằm trên những hòn đảo, hàng nghìn hòn đảo lớn nhỏ.

Thì hồi đó nghèo hèn nên chỉ biết có vậy. Từ hồi sa chân vào phượt thấy ACE đi nước ngoài như đi chợ mà thèm. Vậy thì sao không tự cho mình một cơ hội. Thế là tự đặt vé, tự đi một mình. Sau thành công của việc tìm bạn đồng hành đi Ấn Độ vào năm sau, tôi mở topic này xem có anh em nào máu đi một chuyến The Philippines thì đặt vé và chuẩn bị lên đường. Chi tiết vé thế này có bonus thêm một vòng Malaysia:

1. HAN-KUL: 05.08.2010; 9h20-13h30
2. KUL-CRK (Manila): 06.08.2010; 7h25-11h20
3. CRK-KUL: 13.08.2010; 11h45-15h30
4. KUL-PEN: 13.08.2010; 16h50-17h45
5. PEN-Johor Bahru(JHB): 14.08.2010; 16h10-17h15
6. JHB-KUL: 15.08.2010; 21h40-22h25
7. KUL-HAN: 16.08.2010; 6h30-8h50

Vé không mua gửi hành lý. Đi bụi thì hành lý mà chi?

Về tài chính, các bạn tự đặt vé và quản lý tài chính của mình, tôi chỉ là bạn đồng hành, không phải người tổ chức nên tôi không thu bất cứ món tiền hay đóng góp nào nên các bạn hoàn toàn yên tâm.

Về chi phí, tôi tính khoảng 400$ không kể vé.

Tôi chỉ tìm một bạn đồng hành duy nhất. Vậy còn suy nghĩ gì nữa mà không làm giống tôi: tự thưởng cho mình một chuyến đi đầy khám phá và thử thách. Mong các bạn suy nghĩ kỹ trước khi đặt vé và đăng ký đi.

Cám ơn vì đã đọc và ủng hộ.

Tham khảo thêm:

https://www.phuot.vn/threads/7858-Về-với-nền-văn-minh-Sông-Hằng-Ấn-Độ-26.03-11.04.2011

Hôm nay xem lại vé:

Giá vé HAN-KUL-HAN: 190$
KUL-CRK-KUL: 165$
Thêm 70$ cho ba chuyến nội địa vậy chi là 425$ cho tiền vé.

Vậy đâu còn là đi bụi nữa? Nên chẳng có bạn nào theo thì cũng đúng.
Vậy thì độc hành có sao. Độc hành sẽ giúp mình cơ động hơn trong lịch trình. Thích thì đi, không thích ở lại chơi thêm lê la ngõ ngách.

Đây cũng là một cái thú khi phượt ở Phi.

Nên đợi 1 chút Hôm ạ, có thể giá sẽ rẻ hơn. Mùa này vẫn còn là mùa bão, e nên cân nhắc.
Đẹp nhất là đi tầm t10 đến t12. Lúc đó mùa lúa chín sẽ đẹp hơn.
Hồi chị đi, vé cũng đắt, n còn rẻ hơn của e 40$.
Ngoài ra e cũng nên tính tiền taxi từ SB Clarck vào Manila là rất xa, những 60$ đấy (cái này là phải tính vào chi phí bay vì nếu e đi hãng khác, SB gần hơn, giá taxi chỉ tầm 5$)
Thử xem Cebupacific có vé ko .
Ngoài ra , theo chị đã mất tiền sang Phil thì nên đi kỹ, đến thăm các đảo Cebu, Bohoh, Panglao, Palawan, Coron gì đó nữa.
Malai thì còn nhiều dịp đi, vì mình còn qua KL nhiều

Cám ơn chị, em nghiên cứu kỹ rồi đi ạ. Thực ra về Manila từ CRK và ngược lại rất đơn giản. Có 3 cách như này:

1. Đi xe bus của Philtranco về bến SM Megamall (Giá vé là 350 PHP) và Pasay (Giá vé là 300 PHP) mỗi ngày có 5 chuyến xuất phát 2:30am, 7am, 11:30am, 1pm and 3pm. Giá vé là 350 PHP.

2. Nếu không kịp các chuyến trên, đi xe jeepney hay shuttle dịch vụ 24/24 về bến Dau Bus Station (Giá vé 45 PHP). Sau đó đi bus rất nhiều chuyến về Metro Manila (Pasay, Cubao, Sampaloc hay Caloocan-Giá vé 300-350 PHP).

3. Đi taxi từ sân bay, giá khoảng 2500-3000 PHP tùy vào có tắc đường hay không.

Nếu tính tỷ giá 46.5 PHP/USD đi Bus tiện nhất chị ạ. Em bay chuyến hạ cánh lúc 11h20 ra nghỉ ngơi, ăn uống lấy bản đồ, mua vé ở quầy... thì bắt chuyến xe 1PM về Manila là vừa xinh chị ạ. Lúc về em đi chuyến 11h45 thì 7hAM đi từ Megamall đến CRK cũng đẹp luôn. Nếu bay chuyến muộn của Cebu thì chắc phải ngủ lại để đi chuyến sớm hôm sau. Nhưng em không bay bằng cái này.

Bác ơi em book được vé rẻ, rẻ như cho không từ năm ngoái ạ. Tổng 4 lượt HAN-KUL-CRK-KUL-HN em mua hết 800K bao gồm các loại phí. Ngoài ra Airport tax ở CRK cũng chỉ bằng 1/2 MIA. Còn thời tiết thì đúng là hên xui thôi ạ.

Last edited:
Ngoài ra , theo chị đã mất tiền sang Phil thì nên đi kỹ, đến thăm các đảo Cebu, Bohoh, Panglao, Palawan, Coron gì đó nữa.

Đi một mình nên em thiết kế hành trình rất là "trâu bò" đấy bác. Lúc nào ổn, em chuyển bác cố vấn giúp nhá. Có thể sẽ bay thêm mấy chặng nội địa cho tiết kiệm thời gian ạ.

Công nhận vé hơi đắt thật. Bữa trước em vừa book ngay đợt Tết AL, SG-Manila-SG + 2 chặng bay nội địa: Manila - Boracay và Tagbilaran - Manila, tổng cộng mất đúng 200$ có cả hành lý 15kg. Tiếc là em đi vào đúng tết âm, nên ko tham gia cùng bác đc... ^^

@ Hôm: e mua đc vé rẻ quá nhỉ,như vậy thì khỏi nghĩ rồi, cứ đi thôi. Tưởng e chưa mua vé thì mới khuyên như vậy
Mà em mua lúc nào ma giá lạ như thế, kể cả 0 $ thì các loại phí cộng lại cho 4 chặng cũng phải tầm 100$ chứ, mách kinh nghiệm nha
Còn về vụ bus ở SB em cũng ko nên tin quá vào trang web vì ng Phil tùy tiện lắm, khẳng định với e ko có bus nào 24/24 đâu.
Nhưng ko sao, vé bay rẻ thế thì làm chuyến taxi về tp cũng đc, rủ thêm ng đi cùng cho đỡ, à mà nên mặc cả rõ là có bao gồm tollfee ko nhé.
Chị sẽ cho e đ/c GH chị ở Manila, rất dễ chịu

Vé em đặt thế này:

HAN-KUL: 16$
KUL-CRK-KUL: 35MYR
KUL-HAN: 30MYR

Đi bụi, em chỉ có vài bộ quần áo thôi. Em lại lang thang lên cũng không mua phí gửi hành lý làm gì. Đợt rồi em đi tha 2 cái ba lô với 2/3 số quần áo không dùng đến cho hành trình 14 ngày. Tự nhiên gắn quả tạ vào lưng=))

Tổng cả phí chuyển tiền này kia chưa đến 800K bác ạ.

Bác đi rồi, bác PM cho em xin cái hành trình (em chỉ cần các điểm đến) để em lên chi tiết, sau đó bác tổng duyệt. Hay bác có cao kiến về những chỗ cần đi không ạ?

P/S còn cái dịch vụ xe từ CRK đến Dau station là mới có từ 10/3/2010. Tất nhiên nó nói 24/24 em cũng chả tin. Nhưn em đến và đi ban ngày, thoải mái thời gian tìm kiếm xe bus rẻ tiền ạ.

Last edited:
Hôm nay đặt được vé Khứ hồi Manila-Cebu-Manila hết có 1340 PHP tức khoảng 29$. Vé rẻ thế không đi phí quá, phí quá

@ Hôm: e mua đc vé rẻ quá nhỉ,như vậy thì khỏi nghĩ rồi, cứ đi thôi. Tưởng e chưa mua vé thì mới khuyên như vậy
Mà em mua lúc nào ma giá lạ như thế, kể cả 0 $ thì các loại phí cộng lại cho 4 chặng cũng phải tầm 100$ chứ, mách kinh nghiệm nha
Còn về vụ bus ở SB em cũng ko nên tin quá vào trang web vì ng Phil tùy tiện lắm, khẳng định với e ko có bus nào 24/24 đâu.
Nhưng ko sao, vé bay rẻ thế thì làm chuyến taxi về tp cũng đc, rủ thêm ng đi cùng cho đỡ, à mà nên mặc cả rõ là có bao gồm tollfee ko nhé.
Chị sẽ cho e đ/c GH chị ở Manila, rất dễ chịu

Bạn giúp mình đ/c GH ở Manila với, thks!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back