What's new

[Hỏi đáp] Con gái đi Hà Nội một mình nên chuẩn bị những gì?

Thành viên mới chào cả nhà!
Mình là thành viên mới toanh luôn nè. Thực tình là nữ những cũng "máu" đi du lịch "bụi" một mình lắm.
Tình hình là tuần thứ 2 tháng 04 này tính ra Hà Nội thăm Thủ Đô. Nhưng nghe bạn bè "Cảnh báo" nhiều quá. Làm mình cũng hơi "tâm trạng".

Mong các anh chị có kinh nghiệm gì về Hà Nội chỉ em vài "chiêu" nha.
Em dự định sẽ đi bằng máy bay, đi Taxi về khu gần Hô Tây, em chưa biết sẽ ở khách sạn nào? Ăn uống ở đâu? Nên đi bằng phương tiện gì? Em là người Sài Gòn nên không biết văn hóa ngoài đó ra sao? ...Nói chung là tại em nghe toàn điều không hay về Hà Nội không ah. Nên anh chị giúp em "ổn định" tinh thần chút nha! Thanks cả nhà nhiều!

Iris Nguyen
Hà Nội có phải cách bạn vài trăm nghìn km hay là 1 nơi nào đó vùng sâu vùng xa mà đến nỗi bạn hoàn toàn ko biết gì?
Thủ đô của một nước mà bạn nói rằng toàn nghe nhiều điều ko hay đến mức bạn hoang mang thì bạn nên kiểm tra lại văn hóa của mình.

Đồng ý với bạn haanh167! Giờ có nhiều bạn trẻ (có cả một số bạn già những hiểu biết trẻ) ngu ngơ đến nực cười!

Thành viên mới chào cả nhà!
Mình là thành viên mới toanh luôn nè. Thực tình là nữ những cũng "máu" đi du lịch "bụi" một mình lắm.
Tình hình là tuần thứ 2 tháng 04 này tính ra Hà Nội thăm Thủ Đô. Nhưng nghe bạn bè "Cảnh báo" nhiều quá. Làm mình cũng hơi "tâm trạng".

Mong các anh chị có kinh nghiệm gì về Hà Nội chỉ em vài "chiêu" nha.
Em dự định sẽ đi bằng máy bay, đi Taxi về khu gần Hô Tây, em chưa biết sẽ ở khách sạn nào? Ăn uống ở đâu? Nên đi bằng phương tiện gì? Em là người Sài Gòn nên không biết văn hóa ngoài đó ra sao? ...Nói chung là tại em nghe toàn điều không hay về Hà Nội không ah. Nên anh chị giúp em "ổn định" tinh thần chút nha! Thanks cả nhà nhiều!

Iris Nguyen

Chào bạn !!!

Thật ra , bạn cũng không cần phải mất bình tỉnh đến thế ...Và nếu bạn có đọc những dòng này thì có thể edit lại bài viết của mình , bỏ 1 số câu không có ý nghĩa để tránh đụng chạm cá nhân bạn nhé .

Hà Nội thì rất có nhiều cái để đi đó bạn . Thật ra , mình đến Hà Nội được 2 ngày , nhưng mình rất tranh thủ để đi được nhiều nơi .

Thứ 1 : là mình sẻ cho bạn số điện thoại của 1 anh bạn mình làm HDV Outboud ngoài HN , có thể giúp bạn tìm 1 khách sạn tốt .
Thứ 2 : Là khi đến HN bạn có thể thuê cho mình 1 chiếc xe máy để đi vòng vòng HN .

Buổi sáng : Tức nhiên là bạn phải đi Lăng Bác rồi nè ( à mình nhớ là trong tuần có ngày lăng Bác không làm việc đó , cái này bạn conform lại thế nào nhé ) .
Sau khi tham quan lăng bác thì bạn đi Văn Miếu Quốc Tử Giám .

Chiều thì ra con đường Thanh Niên có cái hô Trúc Bạch ...nhìn cũng đẹp lắm . Đối diện là hồ Tây rộng mênh mông luôn .

Trên con đường Thanh Niên đó có 2 ngôi chùa . 1 là chùa Trấn Quốc , thứ 2 là trên con đường đó còn 1 ngôi chùa nữa ...mà nghe nói có 1 viên xa lơi ( Cái này đính chính lại xem nhé ) .

Buổi tối : Bạn đi ra 25- Ngũ Xã để ăn Phở Cuốn nè , Phở Chiên nè ....Bạn mình bảo khu này là cái nôi của Phớ cuốn đó ...!!!

Có thể đi 1 vòng Hồ Tây và ngồi uống Sấu cũng lãng mạng lắm ...mình thấy mấy bạn trẻ ngoài đó teen lắm , ngồi uống sấu trên 1 chiếc chiếu gần cái hồ sen và cắn hạt hướng dương ...Nhìn cũng vui .

Sau đó đi xếp hàng mua kem Tràng Tiền , cái này là 1 thú vui của người Hà Nội đó . Kể cho bạn nghe 1 câu chuyện để bạn thêm yêu người Hà Nội nhé , đi rồi bạn mới thấy những gì người ta nói chỉ đúng 1 ít hoặc có khi không đúng gì cả ....Ở đâu cũng là con người như nhau thôi mà .

'' Mình mua 1 cây kem , đứng xếp cả 1 tiếng đồng hô luôn , Thế là khi mình lên hàng thứ 2 để chuẩn bị mua kem thì có rất nhiều người gửi mình mua ..mình cũng vui vẻ mua . Và mình bôi rối chẳng biết mua kem gì thì cô bán hàng còn tư vấn mình là nên ăn kem Cốm ...Thế là mình mua 12 cây cho mọi người gửi mình .
Đến lượt 2 bạn trẻ đưa mình 50k để trả tiền 2 cây kem thì mình không có tiền thối và mình nghỉ bụng là '' lâu lâu ra Hà Nội chơi , có 2 cây kem là gì chứ , mình tặng 2 bạn ấy luôn '' . Nhưng 2 bạn đó nhất quyết không chịu và chặn xe không cho mình và bạn mình đi , bạn ấy vào mua 2 cây kem tươi để trả ơn mình ...Rât vui và thú vị đúng không ?.

1 câu chuyện nhỏ để bạn hiểu hơn về con người nơi mà bạn sắp đến .

Nếu còn time , thì ra Nhà Thờ Đá ngồi uống Trà Chanh , ra cầu Long Biên vào ban đêm và đi về bằng cầu Chương Dương .

Ngày hôm sau :

Đi Hồ Gươm và đền Ngọc Sơn ...Tháp Bút :D . Dạo Hà Nội 36 Phố Phương , khám phá ẩm thực .

À có 1 món mình thấy mấy bạn trẻ ăn mà chẳng biết đó là gì ? Cái gì mà màu đỏ đỏ , bà cụ cắt ra và ăn ....Nghe nói món này từ Hải Phòng .

Có thể ghé 11. Hàng Đường mua đặc sản Hà Nội như Sấu , ô mai , Cốm .

Trong 36 phố phường đó có 1 phố nào mà mình đi lạc 1 hồi gặp được '' Ô Quang Chưởng '' :D

Ấn tượng về Hà Nội là rất nhiều Hồ ....Hồ Trúc Bạch - Hồ Tây - Hồ Gươm - Hồ 7 Mẫu và cón hồ gì nữa đó :D .

À còn cái Hoàng Thành Thăng Long cũng hoành tráng lắm , cái này mình chưa đi nên không tư vấn cho bạn đươc . Bạn của mình ngoài Hn nhiều lắm , có gì cứ alo mình hoặc mail cho mình . Giúp được mình sẽ giúp ...!!!

Chúc Sk bạn nhé .

Hà Nội có phải cách bạn vài trăm nghìn km hay là 1 nơi nào đó vùng sâu vùng xa mà đến nỗi bạn hoàn toàn ko biết gì?
Thủ đô của một nước mà bạn nói rằng toàn nghe nhiều điều ko hay đến mức bạn hoang mang thì bạn nên kiểm tra lại văn hóa của mình.

Hà Nội không cách chúng tôi mấy trăm ngàn kilomet , nhưng ít ra cũng cách hơn 1700km . Khoảng cách địa lý không là quá xa , khi Hà Nội là trái tim và là Thủ Đô của cả nước .
Năm trước tôi được ra đó , nghẹn ngào như muốn khóc .
Bạn ấy hỏi như thế cũng là tâm lý chung của nhiều người thôi , bạn ấy ít đi , bạn ấy ít tiếp xúc với nhiều người và đặt 1 câu hỏi như thế cũng là 1 điều hiển nhiên .

Sau mọi người dô Sài Gòn , xuống miền Tây . Chúng tôi ân cần , xông xáo và dốc hết toàn lực để cho các bạn ngoài xứ Bắc dô đây có 1 chuyến đi vui vẻ , đậm chất tình người miền Tây hay Sài Gòn thân yêu này .

Còn bạn ấy mới đặt 1 câu hỏi , mà đáng lí ra chẳng có gì to tác lắm . Làm sao khi chúng tôi chỉ có 2 mùa mưa nắng , ngoài các bạn có tới 4 mùa xuân , hạ , thu , đông .

Làm sao khi món Phở của chúng tôi là những nước mỡ chảy dài lênh láng màu vàng ươm , với không biết bao nhiêu là rau và mùi .

Sài Gòn là trung tâm kinh tế , văn hoá , giáo dục , xây dựng còn ngoài nơi các bạn sống có thêm 2 từ '' Chính Trị '' .

P/s : Có thể bạn ấy đặt 1 câu hỏi làm cho các bạn hơi sock '' khi nghe 1 số điều không hay về HN '' . Đều đó tôi không cần nói thì các bạn cũng hiểu tại sao bạn ấy lại đăt 1 câu hỏi mà đáng lí ra không nên viết trên đây . Nhưng xin thưa , '' Lời nói không mất tiền mua / Lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau '' .

Người ta đặt 1 câu hỏi có thể đối với bạn là buồn cười thì chẳng lẻ mình cũng cười theo người ta luôn sao ?. Sao không ân cần , giải thích với bạn ấy và chia sẻ từ trái tim mình ...Để Hà Nội và Sài Gòn ...Miền Nam và Miền Bắc chỉ có the xa cách về địa lý mà thôi .

Last edited:
Chào cả nhà,
Biết lắng nghe, giải thích thì mọi chuyện sẽ nhẹ nhàng hơn không phức tạp phải không các bác!
Chúc bạn có chuyến đi thật vui thật nhiều kỷ niệm. Chúc cả nhà đoàn kết, giúp đỡ... để có những chuyến đi thật ý nghĩa, những nốt trầm, những khoảng lặng... hòa quyện vào nhau tạo thành nhạc phẩm hoàn hảo.
Thanks cả nhà.

Thanks all!

Rất sock vì đọc một số bài các anh/chị anh chị bảo em phải xem lại văn hóa. Đúng là Hà Nội là trái tim, em đã từng thích và hình dung Hà Nội rất đẹp qua những bài hát, bài thơ,... Vẫn mong một ngày sẽ đến để cảm nhận trái tim ấy đập thế nào???
Em không muốn những cảm xúc đẹp ấy bị tổn thương chỉ vì mình thiếu kinh nghiệm thích nghi!!!

Em xin trích dẫn một số nội dung http://proguide.vn/cb/du-lich-he/phan-iv-nhung-dieu-chu-y-khi-den-ha-noi/ để chứng minh rằng câu hỏi của em là không có gì quá đáng hay thiếu văn hóa cả.

Em cũng rất cảm ơn nick Thinhduyquach và lecrayon đã đồng cảm và chia sẻ, mong sẽ còn được các anh chị chia sẻ thêm về các chuyến đi tới.

Iris

Last edited:

Bạn nói đúng, không cách vài trăm ngàn km nhưng đôi khi những người mới rất cần thêm thông tin để cho chuyến đi của họ được an toàn và thành công (đặc biệt là con gái). Mình cũng là người mới, mặc dù trước mỗi chuyến đi mình tìm hiểu rất kỹ thông tin, nhưng cần lắm những chia sẻ của mọi người như anh thinhduyquach. Em rất cảm kích trước sự nhiệt tình, chân thành của anh. Anh đúng đậm chất của con người Miền Tây mà em vẫn được nghe nói.
Cảm ơn anh, cảm ơn những thông tin hửu ích của anh thinhduyquach, nhờ anh mà những người mới như tụi em mạnh dạn hỏi những gì không biết.

Ban đầu mình cũng khá mông lung khi chuẩn bị đặt chân tới SG như iris_nguyen chuẩn bị ra HN. SG rộng lớn, không có bạn bè, chẳng biết nên đi đâu, rồi những câu chuvện về những vụ cướp trắng trợn ngay trong quán cafe nữa.....
Mình hiểu tâm trạng của Iris.

Bây giờ, cũng kiếm kha khá thông tin về SG rồi nên cũng an tâm phần nào!
Khi nào Iris ra HN cứ hú mình nhé. Có điều kiện mình sẽ làm xe ôm cho hihi....

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back