What's new

[Hỏi đáp] Cung đường: Sài gòn - Kon Tum - Nam Lào - Ninh Thuận - Sài gòn

conan

Phượt thủ
Dạ, kính thưa các bô lão phượt!!

Tình hình là cháu đang vẽ một cái chương trình để đi từ SG qua Lào và vòng về một số bãi biển miền Trung từ Qui Nhơn đổ vào. Sau khi kêu gọi một số bạn bè, ai cũng từ chối đi với cháu quả này vì hành trình dài quá, nên nguy cơ cháu phải đi một mình là rất cao. Trong khi đó thì cháu hoàn toàn mù mịt về các thông tin đặc biệt là thông tin về Lào. Chính vì thế cháu mạo muôi pót cái chương trình lên đây, các cô dì chú bác xem giúp cháu có ổn không và góp ý giúp cho cháu đi từ Don Det qua cửa khẩu Cam-Lào và về Pleiku như thế nào là tiện nhất??
Cháu thân con gái chân yếu tay mềm, đi xe cộ lại không tốt nên phải chuẩn bị kỹ càng trước khi ra đi ạ. Cháu xin đa tạ ạ.
------------------------------------------------------------------

Day1: SAIGON_ BUON ME THUOT(22:00-7:00 by Mailinh bus)
Day2: BUON ME THUOT: Buon Don, Laklake, Gialong waterfall- overnight in Buonmethuot.
Day3: BUONMETHUOT: visit around city- night bus to KONTUM- overnight in bus.( Buonmethuot- Kontum:230km=6hrs)
Day4: KONTUM: visit around Kontum- overnight in Kontum.
Day5: KONTUM-ATTAPEU-visit around Attapeu- overnight in Attapeu.
Day6: ATTAPEU: visit Wat Luang- take bus to PAKSE- overnight in Pakse.
( Attapeu- Pakse : 200km = 5hrs)
Day7: PAKSE: visit Tad Lo waterfall + around Pakse- overnight in Pakse.
Day8: PAKSE- PHOU ASA- Visit around Watphou-Wat Tomo- overnight in Phou Asa.
( Pakse- Phou Asa : 50km= 1.5hrs)
Day9: PHOU ASA: Visit Um Muang- Ban Khiet Ngong- Overnight in PhouAsa.
Day10: PHOU ASA: Bolaven plateau, Tad Fan- take bus/ boat to DON DET- Overnight in DOn Det.
(Phou Asa- Dondet: 60km= 1.5hrs)
Day11: DONDET: around Don Det, Don Khon, KhonPhapheng waterfall+ Railway Hike- Overnight in Dondet.
Day12: DONDET: relax only- overnight in Dondet.
Day13: DONDET- CAMBODIA's border( Veunkhao/DongKralaw)- PLEIKU-overnight in Pleiku.

Day14: PLEIKU- QUINHON: visit GhenhRang .
( Pleiku- Quinhon:200km=5hrs)
Day15: QUINHON: Mang lang church+Ganh Đa Dia + Dailanh - overnight in Dailanh.
Day16: Đai Lanh- NINH THUAN: Binh Tien beach + Cam Ranh+Thap cham-overnight in Ninh Thuan.
Day17: Ninh Chu + Cana beach- SAIGON - overnight in train.
--------------------------------------------------------------------------------

Last edited:
Kinh, bạn đi bằng chân thôi mà đi nhiều địa điểm thế nhỉ? Để xem đi như thế nào vậy? Chứ tui cũng chưa hình dung được cảnh vác balo lang thang đón xe đi lòng vòng như thế ra sao cả, đã vậy còn qua tận Lào? (Chắc tốn nhiều tiền lắm và sẽ ko chủ động được về mặt thời gian, nghe nói trình độ tiếng Anh của mấy bạn xứ Lào cũng ngang ngửa mấy bạn xứ Việt mình nên giao tiếp bằng tay cũng hơi mệt nữa)

Chờ xem bạn đi thế nào! Hehe!!!

Cháu có 18 ngày lận, nên có đủ thời gian để theo cung đường trên. Vấn đề cháu băn khoăn là làm sao có thể từ cửa khẩu Cam-Lào về được Pleiku .

Từ của khẩu Lào – Cam muốn về Pleiku bạn phải quay ngược về Pakse và đi xe từ Pakse về Pleiku .
Hàng ngày có nhiều xe về nhưng hầu hết khởi hành từ sáng sớm .
Có thể đặt chỗ trước xe Mailinh tại Pakse .

@ chú Phong: nếu vậy cháu lại phải quay về bằng đường cũ rồi. Có cách nào để đi từ cửa khẩu Cam-Lào về VN qua cửa khẩu Lệ Thanh không chú?

Đúnglà cửa khẩu Lệ Thanh về lại được Pleiku bởi nó thuộc Đức cơ - Gia lai .
Từ cửa khẩu này sẽ sang Bokeo đến Bunglung là tỉnh lỵ của Ratanakiri – tỉnh đông bắc Campuchia . Mình đã sang đến đây , nhưng từ của khẩu Cam Lào về đây như thế nào thì chưa rõ. Rất tiếc là không giúp được cho Conan.

Đúnglà cửa khẩu Lệ Thanh về lại được Pleiku bởi nó thuộc Đức cơ - Gia lai .
Từ cửa khẩu này sẽ sang Bokeo đến Bunglung là tỉnh lỵ của Ratanakiri – tỉnh đông bắc Campuchia . Mình đã sang đến đây , nhưng từ của khẩu Cam Lào về đây như thế nào thì chưa rõ. Rất tiếc là không giúp được cho Conan.

Bạn @tieuphong cho mình xen vào hỏi chút, bạn đã đi qua cửa khẩu Lệ thanh rồi vậy cho mình hỏi qua bằng cửa khẩu đó có khó hơn mấy cửa khẩu khác không vậy? Mình có thể đi qua qua bằng xe gì vì năm ngoái mình hỏi thì không có xe khách nào đi bằng đường 19 này cả, như vậy mình đi xe 2 bánh có dể dàng không ?
Đường từ Lệ Thanh đến Boung long có dễ đi không vậy , Boung long đến Stung treng còn hơn 100 km nữa chắc từ cửa khẩu VN đến Stung treng hy vọng trong ngày là đến được.
Thật tình cảm ơn bạn trước nhé.
và bác chủ thớt thông cảm cho mình ké chút thông tin

Cám ơn chú Tiểu Phong đã trả lời. Vì không thể về Pleiku qua cửa khẩu Lệ Thanh nên chương trình của cháu đã thay đổi chút đỉnh. Sau khi đi kết thúc ở Dondet cháu sẽ quay lại Pakse để đi Bangkok bằng tàu lửa, sau đó ở lại BK vài ngày và quay về SG bằng vé của Air asia.

Dạ, kính thưa các bô lão phượt!!

Tình hình là cháu đang vẽ một cái chương trình để đi từ SG qua Lào và vòng về một số bãi biển miền Trung từ Qui Nhơn đổ vào. Sau khi kêu gọi một số bạn bè, ai cũng từ chối đi với cháu quả này vì hành trình dài quá, nên nguy cơ cháu phải đi một mình là rất cao. Trong khi đó thì cháu hoàn toàn mù mịt về các thông tin đặc biệt là thông tin về Lào. Chính vì thế cháu mạo muôi pót cái chương trình lên đây, các cô dì chú bác xem giúp cháu có ổn không và góp ý giúp cho cháu đi từ Don Det qua cửa khẩu Cam-Lào và về Pleiku như thế nào là tiện nhất??
Cháu thân con gái chân yếu tay mềm, đi xe cộ lại không tốt nên phải chuẩn bị kỹ càng trước khi ra đi ạ. Cháu xin đa tạ ạ.
------------------------------------------------------------------
tư vấn cho bạn đây
bạn từ lào về thì ra ngay đường 9 nam lào, về lao bảo, và đi về đà nẵng theo đường đèo lò xo về kontum vòng về gia lai cũng dc. [ Đèo lò xo dài hơn đèo Hải vân, tuy đèo lò xo ko cao nhưng suốt trên đèo ko có trạm xăng vì thế nên đổ xăng đầy bình trước khi leo, muốn lên đèo lò xo bạn đi theo trục tp ĐN - Khâm đức và lên đèo ] và vì bạn đi bus nên cái trên kia chỉ là phụ cho bạn khi mún thử sức trên đèo lò xo và ngắm Ngọc Linh xem độ hoang sơ thế nào ^^
ko thì bạn cứ đi thẳng vào bình định, cách tp qui nhơn 10km sẽ có đường về gia lai đi thẳng về dak đoa vào tp pleiku.

Day1: SAIGON_ BUON ME THUOT(22:00-7:00 by Mailinh bus)
Tốt nhất là về thẳng Gia lai vì có câu Chưa đi chưa biết buôn đôn, đi rồi mới biết thằng khôn nó ở nhà, hay chưa đi chưa biết ban mê, đi rồi mới biết nó ghê thế này.
Về gia lai để tiện đường cho ngày thứ 2 của bạn ^^
Day2: BUON ME THUOT: Buon Don, Laklake, Gialong waterfall- overnight in Buonmethuot.
Day3: BUONMETHUOT: visit around city- night bus to KONTUM- overnight in bus.( Buonmethuot- Kontum:230km=6hrs)
từ gia lai về kontum chỉ 54km vì thế ở gia lai gọi cho việt tân phát đi thẳng về kontum dc thì lên cửa khẩu Bờ i chơi cho biết.
Day4: KONTUM: visit around Kontum- overnight in Kontum.
Day5: KONTUM-ATTAPEU-visit around Attapeu- overnight in Attapeu.
Day6: ATTAPEU: visit Wat Luang- take bus to PAKSE- overnight in Pakse.
( Attapeu- Pakse : 200km = 5hrs)
Day7: PAKSE: visit Tad Lo waterfall + around Pakse- overnight in Pakse.
Day8: PAKSE- PHOU ASA- Visit around Watphou-Wat Tomo- overnight in Phou Asa.
( Pakse- Phou Asa : 50km= 1.5hrs)
Day9: PHOU ASA: Visit Um Muang- Ban Khiet Ngong- Overnight in PhouAsa.
Day10: PHOU ASA: Bolaven plateau, Tad Fan- take bus/ boat to DON DET- Overnight in DOn Det.
(Phou Asa- Dondet: 60km= 1.5hrs)
Day11: DONDET: around Don Det, Don Khon, KhonPhapheng waterfall+ Railway Hike- Overnight in Dondet.
Day12: DONDET: relax only- overnight in Dondet.
Day13: DONDET- CAMBODIA's border( Veunkhao/DongKralaw)- PLEIKU-overnight in Pleiku.

Day14: PLEIKU- QUINHON: visit GhenhRang .
( Pleiku- Quinhon:200km=5hrs)
chú thích vụ này dùm bạn là pleiku - Qui nhơn chỉ 175km
Day15: QUINHON: Mang lang church+Ganh Đa Dia + Dailanh - overnight in Dailanh.
Day16: Đai Lanh- NINH THUAN: Binh Tien beach + Cam Ranh+Thap cham-overnight in Ninh Thuan.
Day17: Ninh Chu + Cana beach- SAIGON - overnight in train.
--------------------------------------------------------------------------------[/QUOTE]
nói chung là nếu cần giúp gì cứ pm mr.dangthoihuynh sẽ cụ thể hơn lịch trình của bạn rất okie nhưng chuẩn bị thêm để cung đường thêm đẹp

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back