What's new

[Hỏi đáp] Thông tin về Đồng Cao (Bắc Giang)

chipheo2012

Phượt tử
Đi thảo nguyên Đồng Cao bằng ô tô???

Chào cả nhà,

Tôi thấy nhiều bác đi Đồng Cao ở Bắc Giang đẹp qua nhưng đa phần là đi bằng xe máy và nói khó đi.
các bác đi rồi cho tôi hỏi tôi muốn đi Đồng Cao bằng ô tô có đi đc không? Đường xá có nguy hiểm ko?
Nếu đi đc thì chỉ đường cho tôi với. Xe tôi 2 cầu.

Cảm ơn các bác nhiều.

Re: Đi thảo nguyên Đồng Cao bằng ô tô???

Mùa này đi Đồng Cao thì cỏ không xanh nên bớt đẹp mất rồi. Đường lên ở đoạn chân núi ko thể đi ô tô lên được vì rất dốc. Đấy là tình hình mình đi hồi tháng 8.
Bạn nào mới đi về up tình hình đường xá giúp bạn ý đi

Đi Đồng Cao có hai đường.
1. Đến Cẩm Đàn, bác qua cây cầu sắt vài chục mét có một con đường bê tông be bé bên tay trái (nhớ chú ý kỹ không là đi qua), đi theo đường bê tông này đến Quế Sơn - Phúc Thắng - Thạch Sơn. Thỉnh thoảng có vài cái ngã 3, chắc ăn thì cứ dừng lại hỏi đường người dân. Đường này cơ bản là đường bê tông, ô tô đi được. Nhưng chỉ đến Đồng Băm (cách Đồng Cao 5-7 Km). Từ Đồng Băm vào Đồng Cao thì đường đất, xấu và dốc tương đối cao. Em không rành ô tô nhưng nếu xe gầm cao thì có thể đi được tới Đồng Cao (không khuyến khích).
Từ Đồng Cao để đến được chỗ đồi cỏ mà các bạn hay cắm trại thì phải đi thêm chừng 2km đường đất, đường nhỏ và xấu chỉ xe máy đi được.

2. Đi thẳng một mạch đến ngã 3 An Châu rẽ trái, tới Vân Sơn thì hỏi đường vào Bản Gà. Từ đường rẽ vào Bản Gà thì có đoạn đầu cũng bê tông, sau đấy thì là đường đất toàn bộ, đường này dốc cao và hiểm hơn đường kia nhiều, đợt em đi cách đây lâu rồi thì gặp máy xúc đang san nền để làm đường vào Đồng Cao. Không biết đợt này làm tới đâu rồi nhưng hồi đó không đi được oto.

Mùa này đi Đồng Cao thì cỏ không xanh nên bớt đẹp mất rồi. Đường lên ở đoạn chân núi ko thể đi ô tô lên được vì rất dốc. Đấy là tình hình mình đi hồi tháng 8.
Bạn nào mới đi về up tình hình đường xá giúp bạn ý đi

1. Đến Cẩm Đàn, bác qua cây cầu sắt vài chục mét có một con đường bê tông be bé bên tay trái (nhớ chú ý kỹ không là đi qua), đi theo đường bê tông này đến Quế Sơn - Phúc Thắng - Thạch Sơn. Thỉnh thoảng có vài cái ngã 3, chắc ăn thì cứ dừng lại hỏi đường người dân. Đường này cơ bản là đường bê tông, ô tô đi được. Nhưng chỉ đến Đồng Băm (cách Đồng Cao 5-7 Km). Từ Đồng Băm vào Đồng Cao thì đường đất, xấu và dốc tương đối cao. Em không rành ô tô nhưng nếu xe gầm cao thì có thể đi được tới Đồng Cao (không khuyến khích).
Từ Đồng Cao để đến được chỗ đồi cỏ mà các bạn hay cắm trại thì phải đi thêm chừng 2km đường đất, đường nhỏ và xấu chỉ xe máy đi được.

2. Đi thẳng một mạch đến ngã 3 An Châu rẽ trái, tới Vân Sơn thì hỏi đường vào Bản Gà. Từ đường rẽ vào Bản Gà thì có đoạn đầu cũng bê tông, sau đấy thì là đường đất toàn bộ, đường này dốc cao và hiểm hơn đường kia nhiều, đợt em đi cách đây lâu rồi thì gặp máy xúc đang san nền để làm đường vào Đồng Cao. Không biết đợt này làm tới đâu rồi nhưng hồi đó không đi được oto.

Cảm ơn 2 bác, vậy tôi đành chờ đến khi nào có đường ô tô thì đi vậy, mà chắc chắn đến khi đó thì Đồng Cao ko còn vẻ đẹp hoang sơ như hiện tại nữa.

Nhưng nếu bác nào có tổ chức nhóm xe máy đi Đồng Cao xin hãy cứ gọi tôi 1 tiếng nhé. Tôi tham gia với.

Many tks.

bác ơi, chớ có đi đường này. đường này xấu, dốc, đi vất lắm. bác đi tới ngã ba Cẩm Đàn chỗ này rồi, vẫn đi thẳng nhé, cứ thẳng thẳng tắp thôi. xong bác sẽ tới thị trấn An Châu, rồi tới một cái chợ gọi là chợ Vân Sơn (trước khi tới chợ mình nhớ là có đi qua một cái cầu nhỏ - quên tên rồi :D). tới cái chợ đó bác sẽ thấy một lối rẽ nhỏ phía tay trái, hai bên là phản thịt các kiểu, cẩn thận thì hỏi thăm. bác đi theo đường ấy mà lên, tới các ngã ba thì hỏi thăm cho chắc ăn (kinh nghiệm là cứ đường nào lớn hơn thì chiến :D). đường ấy lên Đồng Cao đang làm, ngày mưa thì lầy lội lắm, ngày tạnh ráo thì ô tô đi được, có dốc nhưng không kinh khủng như đường kia. nói chung là có thể đi ngon lành
bonus thêm: nếu đi sớm, tới chợ Vân Sơn chỉ tầm trưa thôi thì cứ đi thẳng là tới Khe Rỗ. Vào Khe Rỗ nghỉ chơi, chiều quay về lối rẽ trên đi Đồng Cao cắm trại là ngon lành.

Phượt Đồng Cao - Bắc Giang

Em là dân phượt mới vào nghề đang có ham muốn đi đồng cao - bắc giang vào dịp cuối tuần này.Bác nào đi rồi chia sẻ cho em ít kinh nghiệm với :):):)

Re: Phượt Đồng Cao - Bắc Giang

đợi hết mưa rồi đi,có một đoạn hơi nhằn,còn lại thì đường đẹp,khuyên nên nhặt hoặc mua củi khô ở dưới trước,vì dạo này nhiều đoàn lên nên ngừoi ở lán trên đó hét giá khá cao (60k/bó) :) Trăng thanh gió mát cắm trại thì tuyệt rồi.

Re: Phượt Đồng Cao - Bắc Giang

Lần trc đi sửa đường bẩn bụi, bây giờ chắc hết rồi. Bác cứ đi rồi hỏi đường dân ở đó là được. Cố gắng càng lên cao càng cắm trại đẹp nhé. Nếu ko leo đc xe máy lên cao thì gửi ở nhà dân gần đó rồi trèo bộ, cũng ko xa mấy đâu. Cắm trại thì để ý trâu bò trên đó, 5h 6h sáng đã mò lên rồi đấy!

Last edited:
Chào các bác. Tình hình là em dự định sẽ đi Đồng Cao vào cuối tháng này hoặc đầu tháng sau nhưng khi lên mạng tìm thông tin thì thấy có không nhiều mà chủ yếu là các bài về cảm nhận của các bác đã đi (Đọc dài quá mà em thì không đủ kiên nhẫn). Nên em lập topic này mong các bác đã đi cho xin ít thông tin về lộ trình Hà Nội - Đồng Cao (Bắc Giang), cũng như kinh nghiệm của các bác khi đi cung này.

Bác nào tốt bụng thì mess cho em sđt hoặc emai, facebook để em tiện hỏi.

fb của em: http://www.facebook.com/truongcaohn
email: [email protected]
yh: truongcaohn
sđt: 0988 ba một hai 949

Em xin cảm ơn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,478
190,100
Latest member
tohue6789