What's new

[Chia sẻ] Lượn lờ Bắc Kinh - Tây An - Thượng Hải - Tô Châu - Hàng Châu

Cuối tháng 3 đầu tháng 4 vừa rồi tớ cũng mới đi một chuyến gần tương tự như bạn, có điều là mình có nhiều thời gian hơn nên không định ra trước là sẽ đi trong bao lâu, ở đâu thích thì dừng lại đó lâu chút. Lịch trình và cung đường của mình cụ thể với 5 điểm chính: Bắc Kinh - Tây An - Thượng Hải - Tô Châu - Hàng Châu.

Mình đi xe khách HN - Nam Ninh rồi đáp chuyến bay luôn Nam Ninh -Bắc Kinh
- Ở BK khoảng 5 ngày, thăm Cố cung (mình phang nguyên 1 ngày trong đây), CV Trung Sơn, Di Hòa Viên, Lama Temle (chùa Vĩnh Lạc), Bảo tàng Quốc gia BK, Lăng Mao, phố đi bộ Vương Phủ tỉnh, Trường Thành, Thập Tam Lăng, Khổng Miếu, Khu Olimpic, CV Bắc Hải, khu phố cổ Hútong của BK.

- Đi tàu từ BK xuống Tây An mất 1 đêm, sáng sau mở mắt ra đến TA rồi, ở đây mình ngó nghiêng chùa Nhạn Tháp; khu Thanh Trì cung - có các bể tắm của giới quý tộc đồi Tần, Hán và của Dương Quý Phi; Mộ Tần Thủy Hoàng (nếu muốn bít thì đi, thực ra hơi phí 40 tệ để leo mỏi gối lên 1 quả đồi, đến đỉnh đồi thở dốc rồi biết đang đứng trên mộ của ông vua Tần, hết hơi lại leo xuống, thảm cảnh); tiếp tục đi thăm Cung điện dưới lòng đất của Tần Thủy Hoàng (giá vé 40 tệ, có 1 gian tái tạo hầm mộ của vua Tần, quan tài có để người nộm và cung tần mĩ nữ, sông thủy ngân... đèn nhấp nháy xanh đỏ nhìn không khác sa bàn chiến thắng Điện Biên ở bảo tàng Quân đội...); điểm đáng xem nhất là khu Binh Mã Dũng nổi tiếng với hàng ngàn tượng đất nổi tiếng. Nói chung ở Tây An thì nên 2 ngày. Tớ ở hostel HanTang Inn khá phù hợp với túi tiền dân balo, 30 tệ/đêm.

- Tây An đi tàu lên Thượng Hải: mình ở 3 ngày thì phải, đủ xem khu phố Đông, ngắm sông Hoàng Phố, tháp Minh Châu, chùa Tịnh An, khu Dự Viên, thám hiển lòng đại dương trong nhà kính...
Tnượng Hải sang Tô Châu bằng xe khách (3 tiếng): ở Tô 3 ngày thăm Hàn Sơn tự và rất nhiều các khu Vườn nổi tiếng như Dingyuan, Liuyuan, Humble Administrator's Garden, chùa Huyền Diệu, bắt xe đi Tongli - làng cổ Di sản VHTG của TQ (có bảo tàng sex khá thú vị ở đây, một cái hoành tráng nhất ở Thượng Hải định đi nhưng bị closed mất rồi). Nên dành thời gian thăm các khu phổ cổ ở đây, hostel mình ở cũng nằm trong đây, bên cạnh là con kênh khá đẹp với vô số cầu bắc ngang, nhà thì giữ cổ nguyên rồi rất đẹp và cổ kính.

- Tô Châu sang Hàng Châu bằng xe khách tiếp (2h): Ở đây thì không khí và phong cảnh tuyệt cực. Sáng dậy sớm đi dạo Tây Hồ, ghé vào chùa Lôi Phong để lên tháp hay ko thì tùy, đi quanh hồ cũng có khối thứ để xem, cầu Gãy rồi cầu j ko nhớ tên nữa. Các công viên quanh Tây Hồ thì quá tuyệt vời luôn, nhiều đoạn như rừng ôn đới bên châu Âu ấy. Lân cận Hàng Châu còn có nhiều điểm đáng tham quan, đó là các làng cổ như Xitang, Nancun đều là những làng cổ nằm trên các con kênh rất lãng mạn (rất tiếc mình mới chỉ đi được Nancun).

- Từ Hàng Châu mình đi tàu về Nam Ninh (ngồi mê mệt 2 ngày, phải đứng dật dạ thi thoảng được ngồi, nhớ mãi không quên), rùi mua vé xe khách NN-HN

+ Phương tiện đi lại chủ yếu là tầu điện ngầm ở BK và Thượng Hải (mua vé liên tuyến - Yikatong 20Y rồi nạp ít nhất 20Y vào đó đi tẹt ga đỡ phải mỗi lần đi lại phải đứng trước máy tự động để mua vé, lúc nào phắn thì mang trả lại vé để lấy 20Y đặt cọc kia, tớ thì mang về làm kỉ niệm), đi bus cũng rẻ và tiện nếu ở các thành phố khác. Bến tàu, xe của TQ thì khủng rồi nhưng yên tâm vì các bạn í bố trí khoa học ra phết nên không lo lạc lủng gì cả, mua vé đi đâu thì có quầy và xếp hàng riêng, lối ra xe đi đâu cũng có lối riêng và xếp hàng đến giờ mới đc lên (đúng giờ như đếm). Ga tầu cũng vậy, mua vé rồi thì đối chiếu thông tin vé với bảng thông tin điện tử, đi đâu thì có khuc vực ngồi chờ riêng và lối đi riêng chứ không phải đi Tây An, Thượng Hải là ngồi tùm lum 1 chỗ.

+ Nơi ở thì cứ ở hostel của dân balo thôi, phòng dorm 4 hoặc 6 là ok, mình ở 4 thôi. Bạn cứ vào trang www.hostelworl.com mà tham khảo, xem cái nào mọi người rating toàn 100% với trên 90% là chấm, mà tớ chẳng book trước gì, có 1 mình nên chẳng lo, cứ đến nơi rùi đi thẳng đến đó đặt (cũng liều nhưng không có ta đi chỗ khác, keke).

+ Ăn uống khổ nhất, ghét đồ ăn TQ nhưng gặp j ăn nấy, dễ tính. Tay có quyển LP nên cứ thế mà tiến, ah mình biết tiếng Trung nên dễ dàng hơn, giao tiếp với các bạn mà chả biết mình là ng VN, người thì tưởng mình dân miền nam Quảng đông quảng tây j lên, người thì tưởng dân Sing, Malay, hic.

+ Thăm quan thì tốt nhất là tự tham khảo LP và bắt tầu xe đi thôi, ở BK việc đi Trường Thành là hơi vất nhất nên mình mua tour, mang tiếng SV nên mua tour rẻ bèo, họ rao đầy như vé số lúc mình thăm Cố Cung í, tour có 28 - 30Y mà được đi mua hàng là nhiều =)) nhưng mình chủ yếu được đưa đến Trường Thành là mãn lắm rồi, Hảo Hớn rồi(BB)

Có vài kinh nghiệm hi vọng bạn có chuyến đi vui vẻ, có thời gian mình sẽ làm topic đầy đủ hơn, mà ngại kinh lên được. Viết lại là phải lúc đống ảnh ra, tra lại lưu bút, check lại đống vé vào cổng.... Ah bạn cố làm được cái thẻ SV quốc tế thì ngon hơn, giảm 50% vé vào cổng ở một số điểm tham quan, tiết kiệm đc khá lắm

Lượn lờ Bắc Kinh - Tây An- Thượng Hải - Tô Châu - Hàng Châu

Đi chuyến này từ đầu tháng 4 nhưng ngại kì cạch ngồi viết quá, hôm nay tranh thủ viết rồi up được cái hình nào mong ace phượt thông cảm cho vì em không có khả năng viết lách
attachment.php

- Lịch trình của mình như sau:
Hà Nội - Nam Ninh - Bắc Kinh - Tây An - Thượng Hải- Tô Châu - Hàng Châu - Nam Ninh - Hà Nội
+ Bắc Kinh (5 ngày): Tử Cấm Thành, công viên Tôn Trung Sơn, Vạn Lí Trường Thành, Thập Tam Lăng, khu trưng bày người Tạng ở BK, Di Hòa Viên, Yonghegong Temple (Lama Temple), Thiên Đàn, Đại Quan viên (phim trường Hồng Lâu Mộng), Khổng Miếu, Sân vận động Tổ chim, Lăng Mao Trạch Đông

+ Tây An (2 ngày): Chùa Nhạn Tháp, Hoa Thanh Cung, Cung điện ngầm Tần Thuỷ Hoàng, Lăng mộ Tần Thủy Hoàng, khu Binh Mã Dũng, xem đại nhạc kịch Hán cung.

+ Thượng Hải (3 ngày): Chùa Tịnh An, tháp Minh Châu, khu phố mới, phố đi bộ Nanjing, đi shutle bus quanh khu phố mới ngắm sống Hoàng Phố và các tòa nhà về đêm của TH, khu Dự Viên

+ Tô Châu (3 ngày): Hàn sơn tự, Định Viên, Chùa Huyền Diệu, Lưu Viên, Zhuozeng Yuan, Đồng Lí, lòng vòng ngắm phố cổ Tô Châu.

+ Hàng Châu (2 ngày): Lượn lờ quanh Tây Hồ hít hà không khí tuyệt vời nơi đây.

* Phương tiện đi lại: Hà Nội -Nam Ninh xe bus Sơn Đức
Nam Ninh - Bắc Kinh, máy bay
Bắc Kinh - Tây An, tàu hỏa
Tây An - Thượng Hải, tàu hỏa
Thượng Hải - Tô Châu, xe khách
Tô Châu - Hàng Châu, xe khách
Hàng Châu - Nam Ninh, tàu hỏa

Đi lại tại các địa điểm mình dùng tầu điện ngầm khi ở Bắc Kinh và Thượng Hải (các địa điểm khác làm gì có underground ạ), bus và tuk tuk. Tầu hỏa và xe khách thì thường di chuyển giữa các điểm với nhau hoặc các vùng lân cận.

* Nơi ngủ nghỉ tá túc: chỉ có mỗi hostel dorm là N1

* Ăn uống: ngẫu hứng, đói gặp gì thấy lạ lạ thích thích thì ăn, ưu tiên món gì không cao lương mĩ vị, gần dân nhất(c).

* Thời gian: 16 ngày

Công tác chuẩn bị: thông tin về các điểm muốn đến qua mạng là chính; mua 1 quyển LP ở Đinh Lễ 150k (quát 300k nhưng sách lậu nên mặc cả tẹt), mua sách cũ ở đường Láng sách sịn 50k nhưng 10th edition nên phải mua; thuốc thông thường (cúm, đau đầu, đi ngoài, băng gạc, tăm bông, mấy gói trà sâm, trà gừng rất cần thiết khi di chuyển nhiều và vào mùa đông); kem đánh răng, bàn chải, dầu tắm gội, khăn mặt; quần áo rét càng dày càng tốt, găng tay, khăn quàng, mũ len, tất; sổ bút ghi chép; đèn pin (không mang dao hay diêm nhá, túm ngay sân bay, chai nước cũng bị tước luôn khi kiểm tra hải quan)
Đặt vé máy bay, phòng trên mạng, các bạn có thể vào www.english.ctrip.com, www.elong.net để đặt vé máy bay, mình thì hay vào www.qunar.com để đặt, còn phòng thì do mình chỉ ở dorm trong các hostle dành cho dân ba lô nên mọi người có thể vào www.hostleworld.com , nếu có Paypal hoặc visa card thì không có gì khó khăn cả, đặt xong sẽ có confirm ngay với hướng dẫn chi tiết về nơi mình ở, đi lại thế nào cho tiện… Mình thì gặp rắc rối với cái thẻ visa credit, lúc book xong thì mọi thứ ok, 1 ngày sau nó báo là không nhận được tiền nên bị hủy, ko hiểu do dịch vụ thẻ của mình có vấn đề j, book lại vẫn thế, báo thành công ầm ĩ rồi gửi email kèm hướng dẫn, lời hỏi đường bằng tiếng Trung… đến đêm lại báo chưa nhận được tiền nên …hủy:shrug::shrug:. Rồi thì mình chả cần nữa, sang đó đặt một thể (sau mới biết mình đi một mình thì đến nơi đặt cũng vô tư, vé máy bay mà chưa book được trước đến sân bay mua cũng ok, nhưng mình đi ngẫu hứng và có một mình, không bị ràng buộc gì nên làm vậy được, khuyến cáo không nên dùng với group hoặc người ràng buộc về thời gian, kinh phí…)

* Tài chính: có đồng nào thì lên Hà Trung đổi luôn ra Tệ, giữ lại vài đồng cắc tặng bạn Tàu nào thì giữ thôi.
* Ngôn ngữ: Biết tiếng Trung là một lợi thế, không biết vẫn đi tốt. Mình thì được ăn học rồi nên vững dạ hơn.

Ngày 1 (29/4) Hà Nội –Nam Ninh –Bắc Kinh

Vé xe đi Nam Ninh đã mua trước 300k, 8h giờ Việt Nam xuất phát thì đến khoảng 5h chiều giờ TQ. Trên xe có mỗi mình và một cô bạn học tận Bắc Kinh là người Việt, các đồng chí Quảng Tây là nhiều.
1h đến cửa khẩu Hữu Nghị - Lạng Sơn, xuống xe và được nhà xe đeo cho cái thẻ để nhận biết là xe bên nào để người ta lôi lên xe điện cẩu sang bên kia. Trước khi sang phải vào làm thủ tục xuất cảnh với các đồng chí cửa khẩu nhà mình rồi hành lí lại quẳng lên xe điện để được cẩu sang TQ, sang bên kia cửa khẩu lại vào làm thủ tục nhập cảnh với các bạn hải quan TQ. Mấy cái việc điền thông tin cá nhân này thì nhanh không có gì phiền phức cả. Xong, xe điện cẩu các người ra xe bên phía TQ để đi đến Nam Ninh. Xe bên phía đó nịnh du khách VN quá thể luôn, hình Bác Hồ nhà mình nhân một chuyến thăm Quảng Tây cùng dòng chữ tiếng Việt “ Du lịch theo dấu chân Hồ Chủ Tịch- Quảng Tây, TQ”

Dịch vụ sim thẻ TQ được bán nhan nhản và bu vào bạn khi chuẩn bị lên xe, đổi tiền cũng thế nhưng tốt nhất vào sâu TQ rồi mua sau, tiền thì chuẩn bị sẵn ở nhà là ok. Lên xe có một nữ phụ xe như bên mình nhưng ăn mặc đồng phục cẩn thận, nói năng rất chi chuyên nghiệp và … nhiều – bệnh người TQ đấy, hic (bên VN thì chị phụ xe mới gội đầu xong nhìn rất giống chị tôi vừa từ nhà tắm ra, lên xe cũng chẳng nói gì, ai hỏi gì nói nấy). Được phát nước và hộp cháo kiểu cháo sen Bát Bảo nhà mình.
Mình đặt vé bay 5h nên ngồi xe cứ gọi là xoắn hết cả lên, mà xe đi qua sân bay ai xuống thì họ quẳng cho xuống rồi đường vào sân bay cũng phải 2km mọi người tự túc, bên đó không có xe ôm thân thiện nhiệt tình như nhà mình, xuống là bu vào giằng xé, bên này thì vắng hoe chỉ còn cách đứng giữa đường vẫy vẫy người ta đi qua thương tình cho lên thì được. May trên xe có mấy chú TQ cũng xuống sân bay nên họ hươ được 1 xe kiểu taxi dù ko biển rồi gom tiền đi chung. Vì giờ bay mình sát quá, lúc đấy 4h rồi chứ, làm các hành khách có mấy phút đi vệ sinh cũng phải nhanh nhanh để cho mình còn kịp chuyến bay, keke (các bạn TQ đáng yêu phết). Ba chú 1 xe chở vào sân bay Wuxu – 吴圩 của Nam Ninh 20Y chia ba, thở phào rồi ba chân bốn cẳng chạy vào làm thủ tục, lúc check vé thì chị soát vé cứ nhăn chán vì không thấy số kí hiệu vé của mình trong máy, rà đi rà lại mới biết vé của mình bị hủy do chưa book thành công, cáu thế. Được hướng dẫn sang quầy đối diện mua vé khác, chuyến 5h ko bán nữa, mua chuyến 7h vậy chứ không thể ngủ lại Nam Ninh được, mất tiền di chuyển vào thành phố, rồi ăn rồi ngủ lại nên thế nào cũng phải đi luôn chứ. Được cái mua vé tại sân bay có lẽ tiện hơn, rẻ hơn là đặt qua mạng (trong trường hợp bất khả kháng thôi nhá). Sân bay Wuxu của các bạn cũng to, nhất là sảnh chờ bên trong, thênh thang, các gian hàng bán đồ lưu niệm, bánh kẹo, sách tạp chí, quần áo… chả thiếu.
attachment.php

Vé máy bay ở Nam Ninh còn tranh thủ quảng cáo cho thành phố nữa, nhìn cũng đẹp đấy chứ
Ngồi thất thểu uống café chờ đến 7h cũng qua, boarding rồi chễm chệ lên máy bay thẳng BK trong hơn 3h tới.
11h30 đến Bắc Kinh, cái lạnh của miền Bắc TQ so với Nam Ninh thật khác quá xa, lạnh rùng người, run cầm cập. Sân bay thì không muốn nói vì không muốn nói là quá to. Muộn rồi nên sân bay vắng hoe, tranh thủ vớt được 1 chú bảo vệ cạnh đó để hỏi bắt xe shutle bus chỗ nào để về hostle của mình, chú í nói giọng miền Bắc khổ mãi mới thông, mình thì học tiếng phổ thông, giọng dân miền Bắc thì không phải một trời một vực như tiếng Quảng nhưng vẫn khó nghe kinh khủng khi mới đầu gặp. Chú í cũng lớ ngớ rồi gặp được một anh bạn cũng đi vào nội đô, nhưng mà người Thiên Tân và lại giọng miền Bắc ạ, bạn í cũng ba ngơ nhưng nhiệt tình thôi rồi, lôi mình đi hỏi các chú bảo vệ rồi hỏi các chú tài xế xe bus giúp mình là đi xe nào để về được chỗ đó, sau mình bắt taxi cho nhanh, không nghĩ là phải chi 120Y để được đưa từ sân bay về đến hostle của mình, 20Y là công chú tài xế nói là tip vì ngồi nói chuyện với mình và làm thầy giáo tiếng Trung khi chỉnh âm khi mình nói không đúng, chú khôn thế nhỉ. Đêm khuya tối om, không một bóng người, khách sạn thì trước mặt, may không khóa cửa. Mình ở Far East International Youth Hostle trong dorm 4 nhưng có mình với 1 ku người Đức thui.

Last edited:
Ngày 2 (30/3) Tử Cấm Thành – Công viên Trung Sơn
Từ khách sạn mình ở ra khu vực Tử Cấm Thành gần xịch, đi bộ 10 phút là tới.
attachment.php

Ưu điểm của Far East hostle này là ở trong một con ngõ cổ mà người dân Bắc Kinh gọi là Hồ Đồng, dễ dàng thấy được cuộc sống thường ngày của người dân thủ đô đông dân nhất thế giới này, hơn nữa từ đây đến các điểm du lịch và bến tầu, xe bus khá thuận tiện.
attachment.php

Người dân trong ngõ cũng tranh thủ cho khách du lịch thuê xe đi dạo
attachment.php

Đường phố Bắc Kinh sáng sớm nên còn vắng vẻ, mùi đồ ăn từ các nhà hàng nhỏ bình dân tỏa ra hơi khó chịu, hehe vì thực sự là đồ ăn của các bạn í khó ăn. Phương tiện giao thông trên đường vẫn còn nhiều xe đạp, còn đa số chui xuống đất đi tàu điện ngầm nên đường xá mới vắng vẻ vậy. Đang mùa đông nên cảm nhận chung ở Bắc Kinh là một màu xám ngoét, lạnh lẽo xen lẫn những ngôi nhà cổ kính mái cũng xám xịt nốt may còn có những cây cột và những mảng gỗ trang trí xanh đỏ nhìn còn đỡ
attachment.php

attachment.php

Xa xa kia đã nhìn thấy Tử Cấm Thành rồi, nhìn thì vậy nhưng để đi đến nơi cũng gần gẫy chân vì xa và khu vực này rộng.
Mình chỉ mạn phép ghi lại những điểm mình đã đến cùng hình ảnh chứ không dám đi sâu vào những địa điểm này vì đều là những nơi rất nhiều ace đi qua và đã viết, trên mạng cũng nhiều.
attachment.php

Mình đang được đứng ở quảng trường lịch sử của TQ rồi đây
attachment.php

Last edited:
Xunh quanh khu vực này còn có rất nhiểu điểm tham quan khác
attachment.php

đối diện TCT là Lăng đồng chí Mao
attachment.php

trước lăng là tượng đài Quân giải phóng quân NDTQ
attachment.php

Và cổng Đức Thắng Môn – cổng đầu tiên trong hệ thống Tử Cấm Thành hay còn gọi là Tiền Môn (tất nhiên sẽ có cổng Hậu Môn, nghe hơi buồn cười nhưng đó là sự thật, đó là cổng Thần Võ Môn, do là cổng cuối cùng và chốt hạ ở phía sau TCT nên mới được gọi là Hậu Môn, mà cổng Hậu Môn thì không có cửa ra đằng sau, bị bịt kín)
attachment.php

Bên phải TCT là Đại lễ đường Nhân dân Trung Hoa
attachment.php

Bên phải TCT là Bảo tàng quốc gia Bắc Kinh
attachment.php

ở giữa là tượng đài chiến thắng.
Đến khu vực này và để vào TCT thì tốt nhất nên dậy sớm để tránh các đoàn tham quan của du khách TQ từ các địa phương đổ về rất đông, tương tự như dân mình ở các tỉnh về HN thăm Lăng Bác cũng thế
attachment.php

Đi từ Quảng trường Thiên An Môn sang Tử Cấm Thành bạn sẽ được kiểm tra an ninh tại một trong hai cái lều nhỏ cạnh đó rồi qua đường để vào TCT hoặc đi qua đường hầm đi bộ thì lúc thăm TCT trở ra thế nào bạn cũng phải đi qua cái lều này để check. (Nhưng nếu mình đi vào rồi đi ra đều dưới đường hầm đi bộ thì check thế nào được nhỉ)

Last edited:
attachment.php

Cận cảnh Đức Thắng Môn
attachment.php

Bảo tàng quốc gia đang sửa, không biết xong chưa? Không được vào thật là phí
attachment.php

Quang cảnh ban sáng trước cổng Thiên An Môn vắng vẻ thế này đấy
attachment.php

Quang cảnh buổi tối ở TAM
attachment.php

Vẫn tấp nập du khách và người chụp ảnh

Last edited:
attachment.php

Bên trong có lính đặc nhiệm hay bộ đội gì mình không rõ đang phồng mang trợn má tập diễu binh, nghi thức…
attachment.php

Từ Thiên An Môn vào phải đi qua một trục đường chính dẫn thẳng đến cổng Ngọ Môn
attachment.php

Quy cách thì tương tự như Ngọ Môn ở Huế, có điều TQ thì cái gì cũng phải to và hoành tráng hơn mình rồi. Vé thăm quan TCT là 40Y đồng hạng, không phân biệt đối tượng khách, mình định giở thẻ sv quốc tể lởm ra nhưng ko ăn thua, hehe. Cạnh lối ra vào là các quầy bán vé và thuê audio guide, có rất nhiều các thứ tiếng cho du khách lựa chọn, 60Y một lần thuê và đặt cọc 100Y, khi nào ra sẽ bồi lại 40Y cho bạn. Nhìn thấy có tiếng Việt nên mình cũng thử cho biết, đeo hai tai nghe vào rồi đi đến đâu sẽ có tiếng “chị” Ngọc Ánh, phát thanh viên đài Việt ngữ TQ giới thiệu đến đó. Mà nào mình có nghe mấy đâu, đầu óc còn mải chụp ảnh ẻm nên coi như có bạn đồng hành.
attachment.php

Vé vào cổng 40Y
attachment.php

Last edited:
attachment.php

Đi qua Ngọ Môn là đến khu Thái Hòa Điện với dòng Tịnh Thủy uốn quanh
attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Ngọ Môn nhìn từ cửa Điện Thái Hòa
attachment.php

Bây giờ mới đến Điện Thái Hòa, nối tiếng với các bậc và hành lang đá
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Hạc và rùa không đè đầu cưỡi cổ nữa
attachment.php

Chiếc đồng hồ đá sử dụng ánh nắng mặt trời để người đưa biết thời gian.
attachment.php

Cố cung ảm đạm
attachment.php

Chỉ thấy cánh những con chim ưng trao liệng trên mái điện
attachment.php

Trung tâm Điện Thái Hòa
attachment.php

Đây là 3 tòa điện chính trong Tử Cấm Thành: tòa đầu là Thái Hòa Điện, tòa giữa là Trung Hòa Điện và sau cùng kia là Bảo Hòa Điện

attachment.php

Trực diện Trung Hòa Điện
attachment.php

Bên trong đây, chen lấn mãi mới tách được
attachment.php

attachment.php

Quang cảnh nhìn từ Bảo Hòa Điện
attachment.php

Bên trong Bảo Hòa Điện
attachment.php

attachment.php

Đoạn này thấy mấy chú cảnh sát đứng canh, không biết chỗ này có gì để canh nhỉ

attachment.php

Tấm bia đá này được các bạn Tàu nói là quý giá nhất trong TCT với điêu khắc đẹp, công phu nhất thì không cần nói nhưng nó được làm từ một phiến đá liền.
attachment.php

attachment.php

Mình thích những bức tường và màu sắc cũng như hình tượng trang trí trên đó, những bức tường đỏ hiện diện ở những con phố quen thuộc của Bắc Kinh
attachment.php

Lối đi trong cấm thành
attachment.php

attachment.php

Mái ngói lưu ly đâu đâu trên các tòa nhà cung điện cũng có sự hiện diện của những con Trào Phong và ở ngoài cùng là hình tượng người cỡi con gì mình cũng không rõ và vì sao lại như vậy. ACE nào biết thì cho mình biết với nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,451
190,093
Latest member
hoavienchauduc
Back