What's new

[Lịch sử] Kể chuyện Thăng Long - Hà Nội

Năm nay, 2010, Một nghìn năm cái tên Thăng Long. Một nghìn năm từ Thăng Long đến Hà Nội.

Người ta nói quá nhiều, và tôi cũng đã dự định viết topic này từ lâu, nhưng giờ mới bắt tay vào thực hiện, như là một phần chia sẻ của mình với nơi tôi đã sinh ra và lớn lên.

Tôi không định cắt dán các bài viết dài dằng dặc trên khắp các báo, trên mạng, mà viết những gì tôi biết, tôi hiểu về mảnh đất này. Nếu ai muốn chia sẻ cùng tôi, xin hãy cũng như vậy.

Topic này có thể sẽ rất khô khan, cũng có thể sẽ rất thú vị, tuỳ theo cách nhìn của mỗi người.

Last edited:
Cung Công lý

Năm 1901 là năm đánh dấu hàng loạt công trình lớn và đẹp của Hà Nội được khởi công (tuy nhiên hoàn thành thì rất khác nhau).

Trong số các công trình lớn, có Cung Công lý. Nguyên Toà Thượng thẩm đặt tại phố Hàng Tre với vị trí không thuận lợi, nên người Pháp lấy khu đất cạnh Hoả Lò để xây Toà án mới. Toà nhà xây trong khoảng 1901 - 1906, gọi là Cung Công lý. Vị trí này ngay bên cạnh nhà tù, nên sau khi xử xong, nếu kết án tù thì dẫn luôn sang Hoả Lò. Có thông tin rằng bên dưới đất có đường hầm nối liền Toà Án này với nhà tù, để với các tù nhân quan trọng sẽ không phải dẫn ra mặt đường, tin này không biết có thật không?

Ngày nay Cung Công lý là Toà án Nhân dân Tối cao, tuy vậy một phần bên cạnh Toà án bị biến thành nhà dân ở, nhếch nhác xấu xí không chịu được.

Cung Công lý khi mới xây xong

Sau khi đã chỉnh trang, trồng cây, mặt tiền với hai cầu thang hai bên chỉ có ở công trình này

Và ngày nay cây cối hai bên đã xanh um, che mất hầu hết mặt tiền

Last edited:
Viện Viễn Đông Bác cổ

Người Pháp không chỉ cai trị, quản lý, khai thác Đông Dương, mà còn tìm hiểu, nghiên cứu về văn hoá, lịch sử của Đông Dương rất chi tiết và khoa học. Thậm chí có thể nói họ còn hiểu về Đông Dương hơn người Đông Dương.

Năm 1900, người Pháp thành lập Viện Viễn Đông Bác cổ, chuyên nghiên cứu, khảo cổ về văn hoá lịch sử Đông Dương. Năm 1902, viện chuyển ra Hà Nội. Trụ sở của viện Viễn Đông bác cổ đặt trên phố Lý Thường Kiệt, nay là trụ sở Viện Thông tin Khoa học xã hội.

Về sau viện Viễn Đông bác cổ xây Bảo tàng Louis Finot để lưu giữ các cổ vật tìm được, mà ngày nay là Bảo tàng Lịch sử Việt Nam.

Trụ sở Viễn Đông bác cổ trước kia:

Last edited:
Re: Kể chuyện Thăng Long - Hà Nội

Bác Chit ơi, cai top này của bác còn tiếp tục chứ, chắc là đến Đại lễ nghìn năm sắp tới là kết thúc hả. Tks bác nhiều, top này thật hữu ích - thế mới biết có sống ở Hanoi từ bé mà không tìm hiểu thì kiến thức vẫn còn hổng lắm.

Re: Tháp Báo Thiên

Đời Lý Thánh Tông xây dựng một công trình để lại nhiều huyền thoại nhất, thậm chí còn liên quan đến cả một số sự kiện chính trị - xã hội gần đây, đó là Chùa - tháp Báo Thiên.

Ngày nay, tất cả những gì còn lại của chùa Báo Thiên xa xưa chỉ còn lại một chiếc miệng giếng bằng đá nay để trước hang đá sau Nhà thờ Lớn. Miệng giếng gồm hai thớt đá liền khối lớn tạc hoa văn có lẽ của triều Lê, trên miệng còn nhiều vết hằn của dây gàu qua hàng trăm năm. Giếng xưa đã bị lấp lâu rồi, chỉ còn miệng giếng người ta mang bỏ sang đây.

Đọc một hồi hết lượt tp của bạn, cho thấy bạn có kiến thức khá rộng cả về lịch sử lẫn di tích, cổ vật, chắc công việc chuyên môn của bạn có liên quan đến lịch sử, bảo tàng hay bảo tồn di tích gì đó. Nếu chỉ do đam mê mà tìm hiểu thì rất khâm phục bạn.

Đọc một số bài về giếng đá cổ này thấy nhiều ý kiến xếp nó vào Lý Trần, nhưng tôi cũng có quan điểm giống bạn vì đặc điểm, hoa văn của giếng gần với Lê sơ hơn. Xem tư liệu sử thấy có nhắc đến lần sửa chùa lớn vào năm 1434 dưới đời vua Lê Thái Tông, có lẽ giếng này được làm vào năm đó chăng?

em xin hỏi bác 1 chút thui,theo ông thầy em thì trong văn miếu từ trc đến h vẫn thờ Khổng Tử,còn Chu Văn An gần đây mới đc đưa vào ạ!bác có thể giải thích lại cho em đc ko ạ?

chắc công việc chuyên môn của bạn có liên quan đến lịch sử, bảo tàng hay bảo tồn di tích gì đó.

Cảm ơn bạn đã quan tâm, công việc và chuyên môn của tôi hoàn toàn không liên quan gì đến những thứ này cả, chẳng qua là quan tâm một chút và yêu quý Hà Nội cũng như nền văn hóa ổ Việt Nam mà tôi có tìm hiểu thôi. Ngay cả du lịch cũng chỉ hoàn toàn là sở thích, chứ không liên quan gì với công việc của tôi hết.

em xin hỏi bác 1 chút thui,theo ông thầy em thì trong văn miếu từ trc đến h vẫn thờ Khổng Tử,còn Chu Văn An gần đây mới đc đưa vào ạ!bác có thể giải thích lại cho em đc ko ạ?

Đúng là Văn Miếu trước kia chỉ thờ "Tiên sư, Tiên thánh", tức là Khổng tử (tôn là Vạn thế Sư biểu, Tiên sư Tổ sư), các học trò nổi tiếng của Khổng Tử (Tứ phối và Thất thập nhị hiền). Sau đó còn có thể thờ phối một số Nho gia của TQ như Trình Di, Chu Đôn Di, nhưng không cố định và chính thức. Tương tự, theo tôi nhớ thì hình như đến đời Nguyễn người dân Thăng Long đã có phối thờ thêm môt số Nho gia Việt Nam như Chu Văn An, Nguyễn Bỉnh Khiêm (tôi không dám chắc). Nhưng thờ phối chỉ là đặt bài vị nhỏ ở một góc thôi, không có bàn thờ chính.

Nơi dựng cái gọi là "Nhà Thái học" hiện nay thì trước kia là điện Khải Thánh để thờ cha mẹ Khổng Tử. Khi dựng cái tòa nhà gỗ hiện nay mới đưa tượng Chu Văn An vào thờ chính thức, thành bàn thờ quan trọng, coi như tương đương với Khổng Tử của TQ, cũng là một cách để khẳng định văn hóa Việt Nam vậy.

(Khi nào có thời gian, tôi sẽ tiếp tục topic này, bỏ lâu quá cũng phải khởi động lại, dù rằng còn rất nhiều thứ còn chưa viết xong).

Last edited:
Tôi lười viết, úp ảnh thì úp 1 loạt mà ko hiểu sao hiện hình có 1 - 2 cái, thôi góp mặt vụ thương nhớ Hà Nội bằng âm thanh tự thu và tự dựng vậy:
http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/Thuong-nho-muoi-hai-Tu-ngon-MC-Pham-Thanh-Tung.IW6CDWO7.html

Còn clip thì ở đây:
http://www.youtube.com/watch?v=WAE0GWHBXsA
Phần 2 đây ạ (phần này bị mất 1 đoạn do mới xoay xở với phần mềm cắt cúp):
http://www.youtube.com/watch?v=JTgtJF1prsw&feature=related

Còn trong FB thì clip toàn vẹn:
http://www.facebook.com/home.php?#!/video/video.php?v=161025003911434

Quẳng cáo thêm tí:
Về Hà Nội với nhà thơ Phan Vũ:
http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/Ha-Noi-pho-ban-dem-piano-mc-Pham-Thanh-Tung.IW6D7ZZB.html
Còn file video clip ở đây:
http://www.facebook.com/profile.php?id=100000118055681#!/video/video.php?v=165745316772736

Last edited by a moderator:

Ôi, thế mà cách đây ko lâu, trên đường đi làm về qua đường Thanh Niên, mình cũng nhìn thấy cảnh núi non ẩn hiện xa xa rất đẹp trong ánh hoàng hôn. Cảnh sắc rất tuyệt vời mà mình lại không dám tin vào những gì mà mình đang thấy, vì chưa bao giờ mình nhìn thấy núi gì từ Hồ Tây cả. Tiếc là ko có máy ảnh để chụp.
Cảm ơn bạn nhé! Như vậy là hôm đó mắt mình ko bị làm sao hết :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,098
Latest member
sportbarz
Back