What's new

Tứ Xuyên-Trùng Khánh_Chuyến đi 13 ngày với cung đường trên 3000km.

Tứ Xuyên-Trùng Khánh_Tháng 10/2013_Chuyến đi 13 ngày với cung đường trên 3000km.

18/10/2013
Cuộc gặp gỡ của 24 con người xa lạ, sau này thân nhau như một gia đình, bắt đầu từ TP.HCM, đến Hà Nội và điểm dừng chân đầu tiên là sân bay Song Lưu, Thành Đô, Trung Quốc (Shuangliu, Chengdu, China/ 成都市双流县) ở độ cao 495m.
Có 1 trục trặc nho nhỏ trong thủ tục hải quan xuất cảnh tại sân bay Nội Bài, nhân viên hải quan bắt chúng tôi giải trình về các túi miếng dán nhiệt mà vali nào cũng mang theo. Sau 1 hồi giải thích, năn nỉ ỉ ôi, và cúng cho anh ấy 1 gói 10 miếng nhỏ, chúng tôi đã đến Thành Đô trót lọt ^^

Thành Đô chào đón chúng tôi bằng biều tượng của thành phố, bằng những con đường cao tốc, cầu vượt, những tòa nhà cao tầng, những hàng cây mà chỉ có xứ ôn đới mới có.

Và không thể không gửi lời cảm ơn chân thành đến các anh chị, các em du học sinh ở đây đã nhiệt tình giúp đỡ đoàn trong suốt chặng đường dài.

Đêm đầu tiên ở Thành Đô vẫn chưa quen với không khí lạnh, nhưng mọi người rất phấn khởi khám phá những điều mới lạ. Chúng tôi được các anh chị dẫn đi bộ qua những đại lộ sầm uất với các cửa hiệu bày bán nhiều sản vật vùng này (thức ăn đường phố, trái cây, thịt khô ... ) để đến Ngõ rông, Ngõ hẹp (Kuānzhǎi Xiàngzi, 宽窄巷子), một khu phố cổ mà theo tôi đã được chỉnh trang khá nhiều, thương mại hóa cho ngành du lịch nên không có nhiều cảm xúc ở đây, có lẽ địa điểm này chỉ thích hợp để tham quan khi trời còn sáng.

Nói đến vùng đất Tứ Xuyên, không thể không nhắc đến 1 đặc sản nổi tiếng vùng đất này, và ngay đêm đầu tiên, chúng tôi đã được thưởng thức ... Lẩu Tứ Xuyên.
Nếu bạn chưa từng thử qua Hoa Tiêu (hua jiao, 花椒) thì nên cẩn thận với nó, Hoa Tiêu không cay một cách bình thường như ớt, nó làm tê đầu lưỡi của bạn một cách kỳ quặc. Do sống ở vùng lạnh, người dân ở đây ăn rất nhiều dầu mỡ và cay, hạt Hoa Tiêu giúp giảm bớt vị cay của ớt, họ dùng Hoa Tiêu trong tất cả các món ăn và nếu nhìn người Tứ Xuyên thưởng thức, bạn sẽ không thể nào tưởng tượng được vị của nó lại đáng sợ như vậy. Nhưng vẫn đáng để thử ;)

Last edited:
Re: Tứ Xuyên-Trùng Khánh_Chuyến đi 13 ngày với cung đường trên 3000km.

25/10/2013 ... Có 1 Trùng Khánh cổ kính

Nói đến Trùng Khánh, có lẽ nhiều người sẽ nghỉ ngay đến những tòa nhà chọc trời, 1 đô thị hiện đại, và mình, lần đầu tiên đặt chân đến trung tâm Trùng Khánh cũng đã có cùng cảm giác choáng ngợp đó.
...
Nhưng
...
Nép mình trong những con phố nhỏ, nét truyền thống vẫn hiện diện đâu đó, trong cuộc sống đời thường của người dân nơi đây. Những công trình kiến trúc cổ, những con phố cổ lúc nào cũng làm lòng người lắng lại, như quên đi những bộn bề bon chen của cuộc sống hiện đại.

...
Mình thích nhất những con phố cổ vắng người, dù thường tất cả các khu du lịch đều được thương mại hóa và du khách khá đông, nhưng nếu bạn chịu khó dạo chơi, tìm tòi những ngỏ ngách của phố phường, vẫn còn lẫn khuất nếp sống dân dã giữa đô thị nhôn nhịp ...

Cuộc sống vẫn trôi, ở đấy, mỗi ngày ...

Mình thích nhất những con phố cổ vắng người, dù thường tất cả các khu du lịch đều được thương mại hóa và du khách khá đông, nhưng nếu bạn chịu khó dạo chơi, tìm tòi những ngỏ ngách của phố phường, vẫn còn lẫn khuất nếp sống dân dã giữa đô thị nhôn nhịp.

Nổi tiếng nhất Chongqing chính là khu phố cổ Từ Khí Khẩu (瓷器口). Ở trung tâm Chengdu có nhiều phố cổ hơn nhưng ko có cái nào to như Từ Khí Khẩu. Muốn tìm 1 cái to lớn hơn thì phải đi xa 1 chút ra Hoàng Long Khê (黄龙溪) cổ trấn ...
Đúng như Thư nhận xét, nếu có dịp đến Từ Khí Khẩu, các bạn đừng để cuốn hút vào vô số các quầy bán đủ thứ hàng lưu niệm nằm trong khu trung tâm. Hãy chịu khó tản bộ xa 1 chút ra các ngõ ngách lân cận, mà tại đó mới bắt gặp được khung cảnh cuộc sống thanh bình hàng ngày và những kiến trúc mang đậm dấu tích thời gian.

Nổi tiếng nhất Chongqing chính là khu phố cổ Từ Khí Khẩu (瓷器口). Ở trung tâm Chengdu có nhiều phố cổ hơn nhưng ko có cái nào to như Từ Khí Khẩu. Muốn tìm 1 cái to lớn hơn thì phải đi xa 1 chút ra Hoàng Long Khê (黄龙溪) cổ trấn ...
Đúng như Thư nhận xét, nếu có dịp đến Từ Khí Khẩu, các bạn đừng để cuốn hút vào vô số các quầy bán đủ thứ hàng lưu niệm nằm trong khu trung tâm. Hãy chịu khó tản bộ xa 1 chút ra các ngõ ngách lân cận, mà tại đó mới bắt gặp được khung cảnh cuộc sống thanh bình hàng ngày và những kiến trúc mang đậm dấu tích thời gian.
Hihi, thanks sư phụ, khi nào có dịp sẽ đi Hoàng Long Khê với vài cái nữa, mà sao thấy có 2 thầy trò mình tự biên tự diễn không àh =))

23/10-25/10/2013 ... TRÙNG KHÁNH - Đô thị trong sương

Tuy thời gian ở trung tâm thành phố không được nhiều nhưng Trùng Khánh vẫn để lại cho mình những ấn tượng đặc biệt, nhất là khi mình làm kiến trúc!

Cảnh tượng đầu tiên mình bắt gặp khi vào trung tâm thành phố là những ánh đèn mờ ảo phát ra từ các căn chung cư, tầng tầng lớp lớp ánh đèn, cái xa, cái gần, cái mờ cái tỏ ... ngay lúc đó, mình không định hình được thành phố này xây dựng kiểu gì mà có thể trùng trùng điệp điệp như vậy, ngồi trên xe mà cứ dáo dác nhìn gắp nơi như "lần đầu tiên được lên thành phố", háo hức vô cùng, mình định bụng buổi sáng ra sẽ tìm hiểu xem sao.

Ấn tượng tiếp theo là hệ thống giao thông, không biết được thiết kế với tất cả bao nhiêu tầng giao thông nữa, sư phụ cứ rẽ tới rẽ lui cùng 1 đoạn đường nhưng mỗi lần là một tầng giao thông khác nhau, có khi xe chạy trên cao, có khi chạy dưới hầm, thật rối rắm. Sau này mới biết do giao thông ở đây đa số là đường 1 chiều và lần đầu tiên đến sư phụ không rẽ đúng đường nên phải đi vòng lại mất gần 1 tiếng mới đến được khách sạn.

Và 1 landmark ấn tượng nhất với mình không phải là 1 công trình nhà chọc trời mà là 1 cây cầu dây văng khổng lồ cứ đứng lù lù ở đó, sư phụ cứ mỗi lần đánh xe qua hướng bờ sông là mình lại bắt gặp nó ... một cây cầu chưa hợp long nhưng quy mô vô cùng lớn, nó đứng đó, trong sương mù, không có xe qua lại cứ như 1 con ma của thành phố...

Và với cái sự phức tạp của thành phố này, ngay từ đêm đầu tiên, nhóm mình đã gặp 1 rắc rối không nhỏ.
...
Qua điện thoại em Kỳ, sinh viên năm 4 ĐH. Y Trùng Khánh giới thiệu chúng tôi đến tòa nhà Hongyadong để ăn tối, do em í bảo ở đó có cả món Tây, món Hoa nên dễ ăn, thế là 10 người, bắt 4 chiếc taxi, đến cùng 1 địa điểm : tòa nhà Hồng Nhai Động /Hóng yá dòng, 洪崖洞, đến nơi thì chỉ có 2 chiếc taxi dừng ở cổng, còn 2 chiếc kia chẳng biết đi đâu về đâu, thế là lấy điện thoại gọi cho nhóm kia...
Nhóm A: em có thấy tòa nhà mái ngói cổ, to ơi là to, có rất nhiều đèn lồng đỏ không?
Nhóm B: không, đèn lồng chỉ có vài cái chị ơi, chỗ này cũng nhỏ nhỏ àh ...

Nhóm A: (gãi gãi đầu) ... thế em có thấy cái quảng trường rộng rộng, có 1 nhóm đang chơi nhạc không, có nghe thấy tiếng nhạc không?
Nhóm B: Không, bên em thấy có 1 chú ngồi chơi nhạc cổ truyền thôi.
Nhóm A: (@_@ bắt đầu chạy tới chạy lui hỏi người địa phương xem đây có đúng là Hongyadong không, vì chẳng thấy cái biển nảo hết, và ai cũng nói là đúng, thế là hoảng rồi, chẳng biết làm sao) em có thấy 1 cai chung cư cũ, bên trên có đèn pha màu trắng quét qua quét lại bầu trời không?
Nhóm B: Không.
Nhóm A: vậy có thấy biển Starbucks không?
Nhóm A: Thế em có thấy bờ sông với cây cầu to không?
Nhóm B: Có!

Nhóm A: (Ack... vậy là sao ta, cùng 1 bờ sông mà sao 2 bên tả chẳng giống gì nhau hết T_T) Thôi, cũng trễ rồi, bây giờ mọi người cứ tới tầng 4 nha, nếu gặp nhau thì tốt, không thì mỗi nhóm tự ăn tối nha...
Nhóm B: OK.
...
Câu chuyện điện thoại giữa 2 nhóm mất gần 1 tiếng đồng hồ chẳng đi đến đâu. Thế là chúng mình đành bước vào tòa nhà, nhấn thang máy lên tầng số 4. Trên cửa thang máy, mình thấy tấm bảng ghi HONGYA CAVE AAAA, hóa ra đây cũng là 1 điểm du lịch nổi tiếng được xếp hạng 4A của TQ.
...
Vòng vòng tầng 4 một hồi thì thấy nhóm kia từ trên thang bộ đi xuống! Và đây là 2 cái sảnh mà taxi đã chở chúng mình đến, 2 chiếc chở nhóm A, 2 chiếc chở nhóm B.

Đây là cảnh nhóm A tả.

Đây là cảnh nhóm B tả
Và bạn hãy chú ý, cả 2 sảnh đều có ô tô chạy nhé.
...
Sau 1 hồi hỏi han mới hay, nhóm A dừng ở tầng 1, nhóm B dừng ở tầng 11, mà như tấm hình ở trên thì đố bạn biết mình đang ở trên cao như vậy, hỏi sao không lạc nhau cho được.
...
Và dưới đây là 1 số hình ảnh của tòa nhà này, nhìn từ bên ngoài, đố ai biết bên trong nó là cả 1 khu phố, mỗi tầng đều có 1 khu phố và tầng nào cũng nhìn thấy trời xanh và mặt đất dưới chân mình, lạc vô đây bạn sẽ chẳng biết mình đang ở tầng nào đâu...

...
Câu chuyện chưa dừng ở đó, cái hệ thống giao thông này còn làm chúng mình thót tim thêm 1 lần nữa. 10 người lại phải gọi 4 chiếc taxi về KS. Mình, P và 1 chị nữa ngồi chung 1 chiếc... và trò chơi cảm giác mạnh bắt đầu ... bác tài lái với tốc độ siêu nhanh, xe cứ rẽ trái, rẽ phải, nhiều lúc chưa hết 1 đoạn cua đã cua ngược lại, xe lên dốc, xuống dốc, cua qua cua lại liên tục với tốc độ chóng mặt, 3 chị em bắt đầu la hét các kiểu nhưng bác tài vẫn tỉnh bơ. Đoạn gần đến KS, đường bắt đầu thẳng lại, tim đã đập chậm lại thì thình lình, phía trước xe là 1 bức tường trắng, cao gần 3m, xe còn cách đó chừng 8m, chưa kịp định thần xem chuyện gì đang xảy ra thì bác tài quay vô lăng sang trái, xe cua 1 cái véo, lách qua bức tường đó ... Hú vía!
...
Vậy là đêm đầu tiên Trùng Khánh đã để lại cho mình những cảm xúc lẫn lộn như vậy: thích thú, háo hức, lo lắng, thót tim ... mình chợt nghĩ, có cầm bảng đồ mà đi lang thang ở đây vẫn lạc như thường, sẽ nhớ mãi cái TP quái dị này ...
...

Last edited:

Nhóm A: em có thấy tòa nhà mái ngói cổ, to ơi là to, có rất nhiều đèn lồng đỏ không?
Nhóm B: không, đèn lồng chỉ có vài cái chị ơi, chỗ này cũng nhỏ nhỏ àh ...
Nhóm A: (gãi gãi đầu) ... thế em có thấy cái quảng trường rộng rộng, có 1 nhóm đang chơi nhạc không, có nghe thấy tiếng nhạc không?
Nhóm B: Không, bên em thấy có 1 chú ngồi chơi nhạc cổ truyền thôi.
Nhóm A: (@_@ bắt đầu chạy tới chạy lui hỏi người địa phương xem đây có đúng là Hongyadong không, vì chẳng thấy cái biển nảo hết, và ai cũng nói là đúng rồi, thế là hoảng rồi, chẳng biết làm sao) em có thấy 1 cai chung cư cũ, bên trên có đèn pha màu trắng quét qua quét lại bầu trời không?
Nhóm A: vậy có thấy biển Starbucks không?
Nhóm A: Thế em có thấy bờ sông không?
Nhóm B: Có!
Nhóm A: (Ack... vậy là sao ta, cùng 1 bờ sông mà sao 2 bên tả chẳng giống gì nhau hết T_T) Thôi, cũng trễ rồi, bây giờ mọi người cứ tới tầng 4 nha, nếu gặp nhau thì tốt, không thì mỗi nhóm tự ăn tối nha...
Nhóm B: OK.

Có cái đoạn này thôi là em mắc cười. Cùng chung 1 khu mà trên tả dưới,dưới tả trên đố mà thấy được "CÁI ĐÈN LỒNG MÀU ĐỎ" kỷ niệm đáng nhớ thật. Nhờ vậy 1 hồi ăn đc 2 miếng pizza cái đi về thêm 2 mỳ ly haha mắc cười

Thanks bác đã chia sẽ những trải nghiệm hữu ít... Tiếp tục phát huy nhé

Câu chuyện chưa dừng ở đó, cái hệ thống giao thông này còn làm chúng mình thót tim thêm 1 lần nữa. 10 người lại phải gọi 4 chiếc taxi về KS. Mình, P và 1 chị nữa ngồi chung 1 chiếc... và trò chơi cảm giác mạnh bắt đầu ... bác tài lái với tốc độ siêu nhanh, xe cứ rẽ trái, rẽ phải, nhiều lúc chưa hết 1 đoạn cua đã cua ngược lại, xe lên dốc, xuống dốc, cua qua cua lại liên tục với tốc độ chóng mặt, 3 chị em bắt đầu la hét các kiểu nhưng bác tài vẫn tỉnh bơ. Đoạn gần đến KS, đường bắt đầu thẳng lại, tim đã đập chậm lại thì thình lình, phía trước xe là 1 bức tường trắng, cao gần 3m, xe còn cách đó chừng 8m, chưa kịp định thần xem chuyện gì đang xảy ra thì bác tài quay vô lăng sang trái, xe cua 1 cái véo, lách qua bức tường đó ... Hú vía!
...
Vậy là đêm đầu tiên Trùng Khánh đã để lại cho mình những cảm xúc lẫn lộn như vậy: thích thú, háo hức, lo lắng, thót tim ... mình chợt nghĩ, có cầm bảng đồ mà đi lang thang ở đây vẫn lạc như thường, sẽ nhớ mãi cái TP quái dị này ...
...

Đến với thành phố nằm trên sông và núi này thì cảm giác quanh co uốn lượn khi ngồi trên xe sẽ là chuyện thường tình, nếu dành cho 1 buổi hoặc 1 ngày đi bộ với các phương tiện công cộng chắc hẳn đôi chân các bạn sẽ biết thành phố này có cảm giác thế nào và ấn tượng sẽ sâu sắc hơn nữa...

Đến với thành phố nằm trên sông và núi này thì cảm giác quanh co uốn lượn khi ngồi trên xe sẽ là chuyện thường tình, nếu dành cho 1 buổi hoặc 1 ngày đi bộ với các phương tiện công cộng chắc hẳn đôi chân các bạn sẽ biết thành phố này có cảm giác thế nào và ấn tượng sẽ sâu sắc hơn nữa...

Mình có lê la các loại Phương tiện công cộng và đi bộ ở đây nhưng chưa kịp truyền đạt hết trong 1 bài viết, sẽ còn nói về nó nữa, nhưng hình bạn chụp đẹp thật đấy, trời rất trong xanh, chắc bạn đi mùa hè?

Mình có lê la các loại Phương tiện công cộng và đi bộ ở đây nhưng chưa kịp truyền đạt hết trong 1 bài viết, sẽ còn nói về nó nữa, nhưng hình bạn chụp đẹp thật đấy, trời rất trong xanh, chắc bạn đi mùa hè?

Cảm giác mới đến thì thật là mệt mỏi khi lê la ở đấy, nhưng khi trở về thì những khoảng khắc đó thật khó quên.Đúng rồi, mình đi mùa hè, mùa này đi thì có nhiều sương mù.

Cảm giác mới đến thì thật là mệt mỏi khi lê la ở đấy, nhưng khi trở về thì những khoảng khắc đó thật khó quên.Đúng rồi, mình đi mùa hè, mùa này đi thì có nhiều sương mù.
Mình được thổ địa ở đây giới thiệu là chỉ có mùa hè mới thấy được trời trong xanh và không sương mù, nhưng thời tiết lại rất nóng, có năm lên đến 45 độ... Lúc nhóm mình đi thì trời sương mù dày đặc ... chẳng nhìn thấy gì :((

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,456
190,096
Latest member
v9bettel
Back