What's new

Manila - Coron - Vigan - Baguio (Mùa hè ơi chờ tôi với)

Mùa hè ơi chờ tôi với - Philippines Trip

Một nụ cười luôn hé, Thế Giới vẫn quay
Còn tôi vẫn nơi đây, đưa bàn tay lên trời xanh, ôm trọn vào lòng
Một khoảng trời nhỏ bé, giữa những khát khao

attachment.php

Ngồi đây tôi hát cho riêng mỗi mình mình vui buồn chỉ có tôi
Dừng chân đôi lúc trên con đường dài không có ai để nhớ thương
Thì ra hạnh phúc bấy lâu nay tôi tìm là được tung hoành khắp 4 phương

attachment.php

Cô đơn nhưng tôi chắc
Rằng mình luôn yêu mến cuộc sống muôn màu
Dù đôi khi hay cân nhắc, gió Đông Bắc về đôi tay lạnh ngắt

attachment.php

Bao nhiêu lâu nay tôi đã quen rồi, quen rồi, quen 1 mình như thế

attachment.php

Vào một ngày đẹp trời tháng 3 - bạn bè inbox hỏi túi bụi Nghĩ lễ có đi đâu không? - Ah Mình dự định đi Myanmar - Plan đã lên hết rồi nhưng đến phút cuối thì vở kế hoạch. Giận trong bụng rồi - đi đâu không tính trước - xách balo lên đi thôi.

Lang thang trên mạng thấy topic của Chị Tam https://www.phuot.vn/threads/189972-Thi%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-bi%E1%BB%83n-%C4%91%E1%BA%A3o-Coron-v%C3%A0-l%E1%BB%85-h%E1%BB%99i-Th%C3%A0nh-c%E1%BB%95-Vigan-%28Philippines%29-d%E1%BB%8Bp-30-4-nay

Thế là một đêm đẹp trời Book vé kịt kịt - và sau đó là những chuỗi ngày gian nan với việc xin nghĩ phép và sắp xếp công việc. Vé đã book liều - sáng mai vào đưa đơn xin phép Sếp nghĩ 2 ngày - Sếp không cho "tái cả mặt" - Rồi một buổi chiều đẹp trời mình cũng nhận được "cái gậc đầu với cả đống điều kiện". Từ hôm đấy làm muốn "bể não". Ngày đi làm tối về ngâm cứu plan và tìm hiểu thông tin. Sau hơn cả tháng cũng gần đến ngày đi mà đơn vẫn chưa ký. Rồi một ngày đẹp trời mình được thông báo từ người chị đồng nghiệp "Chị báo cho em tin buồn Em vào check mail" - "Tái mặt lần 2". Check mail xong thấy đơn xin nghĩ đã đc duyệt 3 ngày.Quánh Boom hại não nhau...
Mấy bạn mình cứ nói đi làm mà đi du lịch hoài sướng thật nhưng THẬT SỰ KHÔNG PHẢI NHƯ THẾ - cái gì cũng có cái giá và sự đánh đỗi.. (Như mình đã kể trên chỉ là bước xin nghĩ phép còn sắp xếp công việc, xử lý các tình huống gần tới ngày lên đường phát sinh tới tới tấp...hại não cung hơi bị nhiều)

Cuối cùng, ngày "thứ 6 giải thoát" cũng đã đến - nhanh như chớp - thoáng 1 cái đến ngày bay. Xin về sớm 5h chiều mình ngồi xe 5 tiếng để lên SG kịp cho chuyến bay 1h sáng - mục tiêu phải có mặt ở Sân bay trước vào lúc 11h.

Lên tới SG rồi cũng gian nan với công đoạn từ bến xe ra Sân bay Tân Sơn Nhất. Cuối cùng mình được sự giúp đở của cô bạn mà mình hay gọi là "hơni". Gần 12h đêm sau khi mọi thủ tục đã hoàn tất. Mình ngồi ở Gate nhắn tin cho thằng bạn thân - "Mai m gọi cho ba mẹ t hay là t đi Philipines nghe, nói ba mẹ t là: liên lạc với t qua Tablet của t để trên bàn làm việc của t nhé, Tks bạn tốt". Xong nhắn cả đống tin vào cái Tablet -Mọi thứ coi như tạm ỗn mới an tâm ngồi gặm cái ổ bánh mì héo queo mà đứa bạn mua cho ăn.

"Rằng ngày mai
Tôi vẫn trên con đường dài
Theo giấc mơ tôi hằng mong
Với những câu chuyện ngày ấy tôi mơ
"

Boading.....!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Last edited:
Re: Manila - Coron - Vigan - Baguio (Mùa hè ơi chờ tôi với) Coral Garden - Luzun

Coral Garden - ở khu vực Luzung Gun Boat!
Khi mình đến đây - Thật không thể nào tin nỗi - quá đẹp! Những lúc như thế này thì thật là đáng sống!;) Cứ như lạc vào thế giới khác. Cả một khu vườn san hô - cá đủ màu, đủ loại đang trãi ra trước mắt - nước thì trong như nó không tồn tại.

attachment.php

Mấy ngày nay mình cũng đi lặn nhiều san hô rồi nhưng ở đây nước trong, đứng trên thuyền là có thể thấy san hô rồi. Nơi đây là nơi đáng để đi nhất trong hành trình Coron - đối với mình.
attachment.php

attachment.php

Mấy tấm này đứng trên thuyền chụp xuống.

attachment.php

Khoái rặn san hô màu xanh này rồi!

attachment.php

Last edited:
Re: Manila - Coron - Vigan - Baguio (Mùa hè ơi chờ tôi với) Coral Garden - Luzun

Trước khi xuống lặn thuyền trưởng RJ bảo bọn mình dù biết bơi cũng nên mặc áo phao vào để tránh đứng trên san hô. (Ý thức Bv môi trường của họ cao quá) Trong khi thuyền trưởng RJ bơi cùng chị gái xinh đẹp chung đoàn để lặn ngắm san hô (Do chị ấy không biết bơi nên cần người hỗ trợ và RJ luôn sẵn sàng giúp bất cứ khi nào) - Mình tranh thủ bỏ áo phao ra bơi vài phát - Nhưng vẫn đảm bảo không đứng trên san hô. (c)
attachment.php

Thuyền trưởng RJ trong lúc sửa và test lại cái mặt nạ lặn cho mình!
attachment.php

Last edited:

Đó là lần đầu tiên trong đời được bơi trên một khu vườn san hô màu tím, rồi màu vàng, màu hồng, xanh, những loại san hô mềm đong đưa theo làn nước, mình thích thú cứ chạm tay vào tất cả các loai san hô mà mình gặp :D - những con cá nhỏ đủ màu sắc bơi trong các rặn san hô. Các loài trai lớn đủ màu sắc. Mình muốn có một cái máy ảnh dưới nước chụp lại mấy cảnh này!
Nhưng thực tế chỉ có 2 cái Camera hình nhãn cầu thôi!:D. Nên mượn đở hình của mấy anh chị chụp úp vậy!

Ảnh này chẵng biết chụp chổ nào trong các lúc lặn ngắm san hô, lấy ra minh họa là san hô ở đấy màu sắc và nhiều loại - nước trong nên ánh sáng đầy đủ ngắm san hô rất đẹp.

attachment.php

Khoe tay [/B]

attachment.php

Thôi tạm biệt Coral Garden - ta lại đi sang một hòn đảo khác đây (BB)

attachment.php

Last edited:
Re: Manila - Coron - Vigan - Baguio (Mùa hè ơi chờ tôi với) pass IS

Mấy rài học hành thi cử công việc vùi dập túi bụi :T--- làm mình bỏ cái tô píc của mình lâu quá! Nay lại viết tiếp đây. Kỹ niệm 11 ngày qua thì nhiều lắm nhưng viết lên đây chỉ đc 1 phần nhỏ thôi! Phải tranh thủ viết nhanh không thôi cảm xúc lại bị tụt mất!

Hòn đảo tiếp theo mà cả nhà đánh tới là Pass IS: Sang chãnh lắm:D - thuyền trưởng RJ ấy! Cho ăn trưa trên một nơi xin đẹp thế này thì - làm sao mà không nhớ mãi về Coron và RJ được chứ! :(

attachment.php

attachment.php

1 Shot toàn cảnh Pass Island!
attachment.php

Tiếp tục sự nghiệp khoe chân - tìm giày!:D
attachment.php

Đẹp quá đi mất!(c)
attachment.php

Mấy anh chị chung đoàn bảo bãi tắm này san hô nhiều lắm nhiều cá lắm - em xuống tắm ngắm san hô đi! nhưng thôi đi khám phá xung quanh trước đã ^^!:)
attachment.php

Nhìn kỹ thấy Smile ^^
attachment.php

Túp liều tranh mơ ước của tôi
attachment.php

attachment.php

Bãi san hô!
attachment.php

Nhìn xa xa cuối hình thấy 1 cái đảo ở đó hình như có 1 ngọn núi lửa đang bốc khói!
attachment.php

Re: Manila - Coron - Vigan - Baguio (Mùa hè ơi chờ tôi với) end Coron

Điểm cuối cùng trong chuyến hành trình Coron là lặn ngắm tàu đắm ở Sangat gun Boat
Trong lúc mọi người đang lặn ngắm tàu đắm và san hô, mình bơi bay bay vào đảo...vào gần bờ thì phát hiện trên đảo có mấy con tạm gọi là kỳ đà nhé, dài cở hơn 1m ấy! Định bơi vào gần xem thế nào thì thuyền trưởng RJ kêu lại - mà không kêu mình cũng không dám bơi lên tới bờ chạm mặt với mấy bạn đó đâu! Nhưng đến lúc lên thuyền thì RJ bảo trể rồi về chứ không phải nguy hiểm kêu lại. (NO). Tàu đắm ở đây sâu lắm phải diving mới enjoy được nó.
attachment.php

Về tới bến tàu chia tay chia chân với thủy thủ đoàn! bọn mình lên đường đi suối nước nóng.
Ban đầu thuyền trưởng RJ giới thiệu bạn của RJ nhưng sau đó thì một người lái xe khác ra nói là tới lượt anh ta! Xong rồi bọn mình không chịu đi - mình cảm thấy có gì đó kỳ kỳ có khi nào giống nạn dành khách ở các bến xe nhà mình không - thôi cả nhóm quyết định không đi xe ở đó. Rồi RJ giải thích là đến lượt của anh ta, và anh bạn của RJ sẵn sàng nhường tài và họ vui vẻ cười nói với nhau - chạm tay nhau...thái độ rất "phe lây"...nên cả nhóm ok đi luôn! "Có thế chứ - Mình khoái phong cách của người Phil rồi đấy".
attachment.php

Thế là cả nhà lên xe thẵng tiến đến Suối nước nóng. Trên đường đi bụi mù mịt - sáng giờ ngâm nước biển giờ trộn bụi đường tý nữa đem luộc ở suối nước nóng. "Đìlí sệt"
Cuối cùng cũng đến hot spring! Mua vé vào tầm 80k VNĐ. và không có được đem nước gì vào ngoài trừ nước suối. vé bao gồm thay đồ tắm lại....Anh tài xế đợi bọn mình ở ngoài!
attachment.php

Đến suối rồi xuống "luộc" mình thôi (BB), 3 ngày nay, từ sáng đến chiều,ngâm nước biển, phơi nắng rồi ngâm lại....! Kết quả là mình bị bỏng nắng - lúc bước xuống suối nước nóng như "phê" gì đâu:((, có ai hiểu được cảm giác bị bỏng rồi lại ngâm nước nóng không? - phải ngâm từ từ, cắn răng mà chịu đựng, có ai tắm suối nước nóng mà đau khổ như mình không không biết nữa! Nhưng đến lúc toàn thân ngâm được xuống suối hết rồi, thích nghi được rồi - thì tắm hoài không muốn lên - tắm một lúc choáng luôn cả mặt!

Tắm xong về ăn tối thôi! Vẫn quán cũ thân thuộc - Mình cũng +1 cho quán vì phục vụ rất ok - giá bình dân - đồ ăn ngon!
attachment.php

attachment.php

Món này ngon này! Thịt trâu gì đấy quên tên rồi ^^!
attachment.php

Sáng chia tay Coron!
Nhớ buổi sáng này nhất! Anh chung đoàn mình hay gọi nhầm tên :D - không hiểu lý do gì mình cứ gọi tên anh nhầm suốt cho đến lúc về. Vì hình như lúc đó nghĩ tên Hùng (hero) đúng với cái thân hình đồ sộ của anh hơn, nên goi Mr Hùng suốt. Mình gọi sai tên anh vậy mà vẫn biết mỗi lần mình gọi mới hay :)).
Dear AH!
Bị a hại hết lần này đến lần khác ... uống nước hồ có chứa axit sunfuric loãng cho đến ăn tô cháu này và còn cái vụ anh chạy bỏ - làm chạy theo rớt cái khăn bị xe cán lên còn xoay bánh ....đủ chuyện, nay kể hết đây!

Sáng đó bị anh dụ - đi ăn cái này với anh ngon lắm rẻ lắm - nhưng đến quán thì hôm nay thực đơn mới không giống ngày hôm qua anh ăn. Thực đơn hôm nay là "Cháo socola". Món ngọt là mình ok ngay - rồi ăn luôn. Vài muỗng đầu ăn khoái chí, vừa ăn vừa khen lấy khen để, ăn tới nữa tô thấy khó chịu nhưng không dám bỏ mứa đồ ăn...ăn đến không còn ăn nỗi nữa...--> anh biết không sau khi ăn tô cháu đó em giống như bị trúng gió...trên xe ra sân bay em nhiều lần muốn ọc ọc nhưng cầm cự được đấy. em mà ọc thì :T
attachment.php

Còn đây nữa...rủ em đi mua quà lưu niệm - đang đi tự nhiên anh chạy ào - em thấy vậy tưởng vụ gì tới - chạy theo - đang chạy cái khăn rằn bị rớt lên vũng nước trên đường - vừa quay lại nhặt thì cái xe 4 bánh chết tiệt lui ra cán lên cái khăn và đảo bánh 1 vòng trên cái khăn xinh đẹp mà mình hay đội trên đầu! Mặt của mình nó méo như cái bánh quẹo - người dân ở đó nhìn mình vừa cười vừa méo mặt! :T. Nhặt xong cái khăn thì anh chạy đâu mất tiu làm em phải đi cả 1 đoạn đường dài cho đến khi thấy quá xa không thấy ai lại đảo về 1 mình. Lúc đó muốn bẻ anh gảy làm 2 khúc!
Nhưng không thể phủ nhận mấy shot ảnh anh chụp cho em quá đẹp quá chuẩn, mấy lần cứu hộ, nhất là hôm gặp sự cố trong lúc nhảy chụp ảnh, rồi còn ...nhiều lần tốt lắm mà quên hết rồi!
Còn hành trình cục lương khô: Hà Nội - Philipin - Hồ chí minh - Đồng Tháp - Hồ Chí Minh - Phú Quốc. tới giờ vẫn chưa ăn được nó. chắc phải đem ra Hà Nội trả lại!

Có lẽ Coron chưa muốn tiễn khách nên giử chân thêm 3h delay và phát thêm cho 1 phần cơm với 1 chiếc vé máy bay dân dã này =))
attachment.php

Thanks Coron đã mang đến một mùa hè tuyệt vời và những người bạn đồng hành rât tuyệt nưa!(c)

Thôi pp Coron hẹn ngày sớm gặp lại Coron nhé!

Note sân bay Coron:

Ngay tại sân bay sẽ có SR đứng lục từng túi từng vali hễ thấy cát võ sò san hô lớn nhỏ gì cũng tịch thu lại. Chỉ cho mang qua các thành phẩm. Ý thức BV môi trường của người Phil cao rất cao nên chính vì thế họ còn mấy rặn san hô tuyệt vời đến vậy.
Phí sân bay rời Coron, mình hay tính ra tiền việt Nên nhớ đã trả 75.000 hay 75P!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back