What's new

[Chia sẻ] Đua nhau đi trốn Đà Lạt- Check in cánh đồng hoa

Đà Lạt có lẽ đã là địa điểm quen thuộc với mọi người lắm: ko quá xa SG, nhiều cảnh đẹp, chi phí thấp, thời tiết mát mẻ, quanh năm luôn có hoa. Cuối tuần xả xì trét, tớ đã bon chen theo các bạn trẻ đi check in một số địa điểm đang hot tại Đà Lạt. Và đây là bài thu hoạch của tớ.
I.Lịch trình tham khảo:
Ngày 1: Sáng 8g có mặt ở Đà Lạt - Đồi chè Cầu Đất - Chiều chụp choẹt ở cánh đồng hoa hồng ri- Tối dạo vòng quanh khu trung tâm Đà Lạt (Chiều ĐL mưa nên tớ nằm mẹp ở phòng)
Ngày 2: Đi Nam Ban, tiện thể ghé qua cánh đồng hoa Tam giác mạch - Cà phê Mê Linh - Chùa Thiên Vuơng cổ Sát- Trung tâm thanh thiếu niên (tớ gọi tắt là nhà thiếu Nhi) - Quảng trường Lâm Viên.
Ngày 3: Lên xe về SG
II. Địa điểm chụp choẹt

Đồi chè Cầu Đất, khoáng đãng và tuyệt đẹp, không uổng công băng hơn 30km đến đây

Đường đi Đồi chè đang làm, tuơng lai chắc sẽ đẹp như đường đi Tà Nung, còn giờ mà chạy thì í ẹ
Các địa điểm tham quan cùng đường: Ga Đà Lạt - Trại Mát- Chùa Linh Phước - Đồi chè Cầu Đất

Cánh đồng hoa Hồng Ri ở đường Ánh Sáng, ngay trung tâm, hoa hồng trải dài xa tít tắp, tha hồ mà chụp hình

Dù lúc nào cũng đông khách du lịch nhưng ĐL vẫn giữ dc nét đẹp rất riêng của mình

Cánh đồng hoa tam giác mạch ở Tà Nung. Hoa ở đây có màu trắng, không hồng như ở Hà Giang.
Các cánh đồng hoa ở đây ko có thu phí tham quan nhưng bản thân tớ nghĩ rằng mình không có công trồng thì nên bỏ chút sức gìn giữ, chứ cứ vô tư giẫm hoa chụp ảnh như cánh đồng hoa oải hương hay hoa hướng duơng rồi thì ai mà trồng cho chúng ta chụp ảnh nữa.

View từ Cà phê Mê Linh (Tà Nung), bản thân tớ thấy ở đây cũng bình thường thôi. Nhưng tớ lại thấy đoạn đường đi Tà Nung rất đẹp, lái xe vòng vèo những đoạn đường đèo, 1 bên là núi 1 bên là vực thẩm xanh biết lá thông
Các địa điểm tham quan cùng đường: Làng hoa Vạn Thành - Cánh đồng hoa Tam giác mạch- Thác Voi (đường này vào tháng 10 cũng rợp hoa dã quỳ nhé).

Đà Lạt nhìn từ đồi Robin

Chùa Thiên Vuơng Cổ Sát, uy nghiêm, thanh tịnh

Nhà Thiếu Nhi, địa điểm chụp hình cực chất

Chủ thớt đi xe khách hay xe máy đấy ạ? Em định tháng sau làm chuyến đi xe máy nên xin ít review :D

Quảng trường Lâm Viên với 2 biểu tượng của Đà Lạt - búp Atiso và hoa dã quỳ - lên background rất đẹp nhé. Buổi chiều ở đây cũng đông vui tấp nập

Hồ Xuân Huơng nhìn từ trên quãng trường

Còn buổi tối, nên làm gì? Bỏ đi những bon chen ở chợ đêm đi và thử trải nghiệm cảm giác đạp xe vòng quanh hồ xuân huơng hay phóng xe lên đường đi Trại Mát, ngắm các nhà vườn ở làng hoa Thái Phiên lên đèn về đêm, đẹp ko tưởng

Cái này chụp bằng điện thoại của tớ nên nhìn ko đẹp như ở ngoài

III. Ở và ăn

Mình thuê phòng tại khách sạn Nhật Vy, giá phòng là 400k/ ngày, phòng có cửa sổ, free trà atiso túi lọc và nước suối mỗi ngày. Khách sạn nằm trên đường Hoàng Hoa Thám, hướng vào Dinh 1, cách trung tâm thành phố khoảng 3km nên khá yên tĩnh và có view nhìn ra khung cảnh đồi núi khoáng đạt phía trước (như hình dưới)

Hoa trong sân khách sạn.
Do mê mẩn cái cảnh trí ngoài trước quá mà tớ quên chụp phòng cho mọi người tham khảo, nhìn chung phòng thì nhỏ thôi, dc cái nhìn mới và sạch sẽ.

Còn ăn gì? Nhìn chung thì mình ăn cũng tùm lum. Mấy chỗ nổi tiếng ở ĐL như lẩu bò Hạnh, nem nướng bà Hùng, bánh bèo số 4, bún bò Ánh Sáng, Ốc nhồi thịt 33,... thì mình cũng nếm qua trong các lần đi trước hết rồi, nên lần này cứ ăn tùy hứng.
Ăn sáng

Phở ở quán Huơng, gần chợ số 4, tô này 25k, chủ quán người Bắc nhưng phở nấu có vị giống SG, nhìn chung ăn cũng vừa miệng

Bánh mì xíu mại Hoàng Diệu, mình thấy quán này tấp nập khách (toàn khách du lịch), chén này 12k. Cảm nhận riêng mình thì thấy nước dùng ko hợp khẩu vị của mình lắm

Bánh mì xíu mại 79 (số 1 Thông Thiên Học). Lần nào lên ĐL mình cũng ghé đây ăn, thích bánh mì xíu mại ở đây và vị thơm của lá quế bỏ vào trong nước cà. Cục xíu mại nhỏ thôi, cắn 1 cái là hết nhưng vị vừa ăn. Quán này đông khách địa phương lắm. Giá 1 chén, 2 viên xíu mại là 8k thôi.

Ăn trưa

Này ăn ở quán nem nướng Út Huệ trên đường Chi Lăng. Có lẽ mình ko sành ăn lắm nên thấy vị ở đây hay vị ở nem nướng Bà Hùng cũng cứ na ná nhau, ở đây 1 phần nem là 40k.

Buffet rau tại nhà hàng Léguda (ngay chỗ cáp treo đồi Robin). Vé buffet rau ở đây là 49k/người, được 2 món salad rau, 1 phần rau luộc chấm kho quẹt, nước lẩu và bún. Free rau thêm (tự lấy, tự trộn salad thêm luôn), rau ăn lẩu, trà atiso. Nếu kêu thêm set thịt bỏ lẩu thì 159k (chọn 1 trong 2 set nhe), nấm thêm dĩa nhỏ 59k. Nhìn chung quán có view đẹp, ăn cũng vừa miệng, phần lẩu đó tầm 2-3 người ăn cũng đủ nữa.
Ăn lặt vặt

Hột vịt lộn khu Hòa Bình, cháo trắng đêm đường 3/2 hay súp cua 12k ở khu quảng trường thích hợp để sửa ấm cái bao tử vào chiều tối se lạnh, và dĩ nhiên ko thể thiếu kem bơ Thanh Thảo hay yaourt Phô Mai chùa Tàu (lưu ý: tháng 11 ko có kem bơ nhe)

Kem bơ giá hiện tại là 20k nhé, ngon mê ly. Hình như lần nào lên đây cũng mò qua quán này

Cái này là mấy món ăn vặt ở khu ngã 5 Đại học (Bánh mì nướng muối ớt, cá viên chiên, trà sữa và khoai tây lắc phô mai)

Yaourt phô mai chùa Tàu ngon, béo, vừa ăn nè (ở chỗ Kem bơ Thanh Thảo thì yaourt phô mai hơi chua)
Tổng chi phí của chuyến đi (nếu ko tính tiền vé xe lên ĐL) tầm khoảng 1 triệu
P.s: Bài viết trên quan điểm cá nhân, không có ý quảng cáo hay bài xích.
Tớ cũng ko có ý chia ra nhiều bài viết, chỉ có điều bị giới hạn 10 hình nên cứ phải ngắt cái bài ra nhỏ nhỏ zij đây

to.....cu_tu_tu

Bữa 30-04 mình có đi ngang thấy bảng để 2* thì phải, nếu đường đó chạy thẳng vào 1 chút cũng có 1 KS nữa bên tay trái, view rất đẹp chứ ko có đường dây điện như trên đâu, giá cả thì mình không rõ @@

sorry cả nhà, dạo này ít lướt web nên ko rep kịp lúc.
@cu_tu_tu: mình cũng ko để ý là mấy * nữa, giá phòng đôi là 400k, tham khảo thêm giá phòng trên web ks nhé http://www.nhatvyhotel.com/double-room-371.html. Nhìn chung mình khá thích ở đây, yên tĩnh, phòng hơi nhỏ nhưng sạch sẽ, chạy xe máy vài phút là ra đến Hồ Xuân Hương.
@dochanh90: tks chia sẻ hữu ích của bạn, lần sau lên ĐL mình sẽ ở ks bạn đề cập :)
@sondhn: Ko tính tiền xe/máy bay đến Đà Lạt, chỉ chi phí phát sinh ở Đà Lạt tầm 990k.000đ/1 người đó bác. Trong đó tiền ăn của mình hết 386k (ôi ăn nhiều thiệt chớ), khách sạn hết 400k. Còn lại là phí thuê xe, xăng xe và các chi phí linh tinh khác

Mình công tác ở Đà lạt gần 1 năm. Mới đầu thì thích đi, ở lâu thì chán ngấy. Những ngày rảnh chỉ thích phóng xe máy đi chơi xa thôi. Từ Đà lạt đi Phan rang, Nha trang, Bình thuận... các cung đường rất phê.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back