What's new

[Tổng hợp] Non nước Ninh Bình

Từ Hòa Bình xuôi ra biển, đất Ninh Bình là một vùng tiếp giáp giữa núi non Tây Bắc và đồng bằng lấn biển. Hàng vạn năm trước, khi nước biển dâng cao, có lẽ chỉ có những dãy núi đá nhấp nhô là vượt trên mặt nước. Khi nước biển hạ xuống, các dòng sông mang phù sa lấn dần ra biển.

Đến tận thế kỉ 19, thì vùng giáp biển vẫn còn hoang sơ, cho đến khi Nguyễn Công Trứ khai hoang lấn mặn, mới có xứ Kim Sơn ngày nay.

Do vậy mà du lịch Ninh Bình luôn gắn với núi, với đá, và với nước. Từ cố đô Hoa Lư ẩn trong vùng núi Trường Yên đến nhà thờ Phát Diệm, đều là dấu ấn của đá. Từ Tam Cốc cũ kĩ đến Vân Long và Tràng An, đều là mặt nước yên bình.

Có lẽ không vùng nào ở nước Việt mình mà hai chữ Non - Nước lại sâu nặng đến thế.

Vào cửa là phải bọc nylon vào giày, lúc chúng tôi đến có mỗi hai đứa nên thôi cởi giày để lại đó luôn.

Tầng trệt (tầng 1) của tháp là gian phòng bát giác có tượng Phật theo kiểu Nguyên thủy, ngồi tay chạm đất (xúc địa ấn). Xung quanh mạ vàng chóe lọe.

Có cầu thang lên tầng 2, nơi đi thang máy để lên đỉnh tháp. Các phía đều lát đá cẩm thạch,

Chùa Bái Đính

Tầng thứ 13, trên cùng, là nơi đặt Xá lợi Phật.

Chính giữa là một cái stupa dát vàng, nhiều tượng bày xung quanh. Có 3 cái tháp pha lê nhỏ trong để Xá lợi Phật đều mang từ Ấn Độ về. Cái đặt trên cùng, trên đỉnh Stupa do Mr. Big Light đích thân bắc thang trèo lên nóc để vào đó. Bên dưới thì một cái của Mrs. Golden Silve và một cái của Mr. Spring Happiness.

Nói chung các vị tai to mặt lớn thời hiện tại đều đã trình diện và trình diễn ở đây cả. Thiếu Mr. Weight nữa thôi là đủ bộ.

Cũng nói thêm là Xá lợi Phật do Nguyên thủ thỉnh về nó cũng rất khác với Xá lợi khác: Nó rất bé, bé đến nỗi gần như không thể nhìn thấy.

Nếu các bạn lên mạng search về Xá lợi thì sẽ thấy trong khoảng chục năm qua có đến hàng chục chùa ở VN "thỉnh" được "Xá lợi Phật và Thánh tăng", mà chụp ảnh lên thì to nhỏ như bi ve, xanh đỏ tím vàng màu sắc sặc sỡ. Viên đỏ thì bảo là Xá lợi máu của Phật, viên vàng thì bảo Xá lợi mỡ, viên trắng bảo xá lợi xương. Có chùa còn trưng bày đến mười mấy cái tháp thủy tinh, bày như hàng chợ, rồi làm lễ cho tín đồ đội lên đầu... xì xụp chiêm bái.

Còn xá lợi ở tháp này thì thú thực tôi chả nhìn được, tất nhiên vì đứng cách xa là một, mà cũng vì nó bé lắm, nghe nói chỉ bằng hạt gạo thôi.

Điều thích thú nhất khi lên đỉnh tháp là có thể nhìn ra toàn cảnh vùng non nước này.

Nhìn ra phía trước, trước chùa Bái Đính là hồ Đàm Thị, bên kia có các quả núi rồi cũng sẽ được quy hoạch và dựng một số cấu trúc đền đài. Xa hơn nữa là sông Hoàng Long uốn khúc.

Phía bên này là ngọn núi Bái Đính, trên đỉnh có hai hang đá. Một hang tối là động thờ Phật, hang Sáng là thông sang bên kia, thờ thần. Cái này tôi viết ở đầu topic rồi.

Bên dưới gần tháp là tượng Di Lặc bằng đồng. Cá nhân tôi không thích pho tượng này.

Chiều muộn, chúng tôi là những người khách cuối cùng trên tháp. Bảo vệ nhắc đi xuống để đóng cửa. Cậu bạn đi theo thang bộ xuống thì tối om không có đèn, và các tầng cũng chưa xong, còn gạch vữa cả. Về sau cũng chỉ mở cửa ra ở các tầng 6, 9, 12 mà thôi.

Lại lang thang vào chùa, đến ngôi điện ở vị trí cao nhất: điện Tam Thế. Năm xưa đến đây mới chỉ có ba pho tượng ở giữa, xung quanh còn đang xây dở. Lần sau lên đã dần xong, còn giờ hoàn thiện rồi.

Hỏi xe khách / taxi giá rẻ Hà Nội - Ha Giang

Em chào mọi người!

Em và đứa bạn dự định lên Hà Giang vào cuối tuần sau!
Nhưng nó bay ra muộn quá, 10h tối mới có mặt ở HN!
Mọi người có kinh nghiệm gọi xe taxi giá rẻ nào tuyến HN-HG thì chỉ em với ạ!

Em gọi hỏi các xe khách thì chuyến muộn nhất cũng là 9h tối ạ!
Nên chắc chỉ có taxi đi chung hoặc giá rẻ thôi ạ!
Em muốn hỏi mng để tìm hãng nào cho nó an toàn cho yên tâm ạ! :D

Em cảm ơn mng ạ! :D

Hỏi về Homestay ở Mường Kim

Mường Kim nằm cách thị trấn Than Uyên khoảng hơn chục cây (về phía Mù Cang Chải). Khung cảnh nơi này rất thanh bình.

Em muốn hỏi có bác nào biết chỗ nào ngủ qua đêm ở đây không ạ? E có vào bản Lướt hỏi nhưng người ta nói họ chua làm du lịch. Mà loanh quanh khu vực này chỉ có Than Uyên là gần nhất (mà em không muốn ngủ ở Than Uyên).

Thanks các bác ạ.

Mình đã có dịp đi tràng an,đi vào hang động tình yêu nghe cô lái đò kể rằng nếu hứng đươc hai giọt nước thì trên tay thì sẽ hạnh phúc trong tình yêu .Đi vào nhưng hang đá nhũ đá rất đẹp:L

Chuyến đi trải nghiệm của người miền Nam với miền tây bắc sau tết âm lịch 2017

Em xin hỏi cả nhà, em sống tại vũng tàu, đầu tháng 3 /2018 em đang ấp ủ dự định 1 chuyến đi ( Hà Nội-Mai Châu- Mộc châu- Mù căng chải- sapa-hà giang- lũng cú- đồng văn), Em dự kiến bay ra Hanoi sau do di oto khách lên mai châu ( bỏ xe máy lên oto) từ mai châu sẽ chạy xe máy đi mộc châu, sau đó lai tiêp tục lên oto đi mù căng chải. rồi từ mù cang chải đi oto khách sa pa-. tu sa pa di xe khách lên ha giang.Đi đến các điểm chính em sẽ đi bằng xe oto khách ( bỏ xe máy lên oto khách) các điểm khác em se đi bằng xe máy. Sau đó từ HÀ Giang đi thẳng về Hà nội rồi bay vào sài gòn. em dự kiến chuyến đi keo dài 9 ngày. Cả Nhà cho em xin ý kiến và chút kinh nghiệm cho chuyến đi này, em xin chân thành cảm ơn ( em là người miền nam , d8

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,188
189,947
Latest member
uyen13579
Back