What's new

[Chia sẻ] Đài Loan du ký

Taiwan 11.2017
Đài Loan hẳn là điểm đến vạn người mê rồi vì thấy thiên hạ cứ rần rần check in, nên chỉ cần google phát là ra hàng đống thông tin, và cũng xin lưu ý với mọi người là Đài Loan không giống Trung Quốc nhé, trong lịch sử Đài Loan thì Nhật có thời gian chiếm đóng khá dài nơi đây và khi ra đi, Nhật để lại cho Đài Loan nền văn minh vượt trội so với Trung Hoa hay Hồng Kong mà đặc điểm nổi bật nhất mà có thể thấy được ngay đó là ý thức của con người nơi đây. Những nơi mình đã đi qua, người dân Đài Loan khiến mình bất ngờ nhiều thứ. Họ văn minh, lịch sự hơn hẳn Hong Kong, và nếu đem so với Trung Quốc là một sự khập khiễng không thể san bằng. Khi bạn hỏi đường một người dân, nếu họ không biết họ sẽ đi hỏi người khác và chỉ lại cho bạn, hoặc có thể họ còn dắt mình đi theo họ, và thái độ họ rất nhiệt tình cho dù tiếng Anh họ không diễn tả hết được ý họ muốn. Mới đầu mình nghĩ là chắc đây là tính cách của 1 vài người thôi, nhưng đến ngày cuối cùng ờ Đài Loan thì mình nghĩ có lẽ hầu hết người Đài Loan đều như vậy. Có những người chỉ đường mình xong còn chúc mình “have a nice trip”, và đi đâu cũng nghe họ nói “bu hao shi” (xin lỗi) và “xie xie” (cảm ơn) điều này làm mình nhớ đến Nhật, ở Nhật cũng y chang như vậy. Trước khi đi mình cũng research đủ kiểu thông tin thì quá nhiều mà không chi tiết, nên mục đích mình viết thứ nhất là để lưu giữ làm kỷ niệm, thứ 2: dành cho bạn nào chưa đi lần nào thậm chí là không rành tiếng Anh vẫn có thể đi được. Nên bạn nào rành rồi thì cứ search google sẽ có nhiều bài hay hơn chứ đừng vô đọc rồi chê bai mình nhé, không yêu xin đừng nói lời cay đắng ^^.
I. Chuẩn bị trước khi đi
1. Đặt vé: mình đặt vietjet khứ hồi SG – Taipei với giá 2.9tr đã bao gồm bảo hiểm, không bao gồm hành lý và suất ăn. Mình thường mua bảo hiểm cho những chuyến đi xa, đừng tiếc tiền và đừng chủ quan rằng sẽ không có chuyện gì xảy ra đâu nhé.
2. Visa: mình thuộc diện miễn do có visa 1 trong các nước: Mỹ, Canada, Nhật, Schengen, Australia, New Zealand và Hàn Quốc nên các bác search google nhé. Để đăng ký online:
https\://niaspeedy.immigration.gov.tw/nia_southeast
(Nhớ là phải in visa Đài Loan + visa của nước được miễn trừ ra để làm thủ tục ở sân bay).
Tips: - Nếu bạn sợ trùng với tên trong black list của họ sẽ bị từ chối thì hãy thêm 1 dấu cách. Ví dụ: điền Surname: Tran [] (cách 1 cái đằng sau), First name: Thi Kim Oanh[ ](cách cái nữa haha)
- Nếu không có ngày sinh trên hộ chiếu, thì mặc định là 01/01 nha, còn không bạn phải có thêm giấy tờ gì để chứng minh đó là ngày sinh của bạn. Mình chọn 01/01 cho khỏe.
- Muốn biết số visa của các nước, ví dụ mình có visa Nhật, thì search như sau: Japan visa number.
- Visa được làm đi làm lại nhiều lần cho đến khi nào đúng thì thôi, nên bạn có làm sai thì cứ yên tâm làm lại nhé. Bạn nhớ ra sớm để lỡ có sai thì còn kịp sửa, như mình đợt làm bị sai ngày sinh (do mình không có ngày sinh trên hộ chiếu nên phải mặc định là 01/01), mà chỉ còn 60 phút nữa, trong khi họ quy định là phải tới trước h boarding là 50 phút, hix, tức là mình chỉ có 10 phút để sửa, máy bay giá rẻ mà. Nhưng hãy bình tĩnh chạy lên lầu 3 của sân bay, sẽ có máy tính kết nối đầy đủ, sửa lại xong in ra rồi chạy tới quầy cà fe gần đó lấy. Và tờ visa đó bạn cứ giữ và được đi lại nhiều lần nhé, có điều không được tính hoàn thuế hay sao á, có chế nào rành vụ này cho mình biết với nhé.
3. Học 1 ít tiếng Trung: ví dụ như số đếm, cách đọc phiên âm tiếng Trung hiện đại, cực kỳ hữu ích nhé.
4. Chuẩn bị hành lý: trước khi đi mình có hỏi nhỏ bạn, nó nói bên này lạnh lắm, thế là mình na theo toàn áo len, ai dè mình toàn đi bộ nên nóng muốn chết, giống khùng dễ sợ. Nên khuyên mấy chế: áo thun + áo khoác là đủ, mình chỉ mang 4 bộ vì ở dorm nên đi chỗ nào cũng có máy giặt, phía Chia yi, hay Đài Trung sẽ lạnh hơn Đài Bắc, Cao Hùng thì nóng bà cố, và chế nào dự định đi Alishan thì nhớ mang theo áo len + khăn quàng, nhiệt độ nơi này lúc nào cũng 10-12 độ. Ngoài ra: áo mưa, thuốc nhỏ mắt, thuốc tiêu hóa, gậy selfie, 1 đôi dép lê…và đặc biệt là phải chuẩn bị 1 đôi giày thật tốt vì bên này trek cực kỳ nhiều.
5. Cài app: google map (nhớ cài cả bản offline nữa nhé, đề phòng trường hợp không có mạng hoặc không có sóng), google dịch, weather pro, tiếng trung giao tiếp cơ bản.
6. Đổi tiền USD: theo mình tới sân bay đổi tiền cũng được, trước mình có đổi tiền ở 1 tiệm vàng ở Gò Vấp, nhưng nay xa quá làm biếng thế là ra ACB đổi ai dè ra sân bay mới thấy tỉ giá tốt hơn
7. Lên plan trước, có thể book ks (cái vụ này mình sẽ có 1 bài riêng để so sánh) hoặc dự định đi tàu lửa từ Chiayi tới Fenchihua trước, hoặc tới đâu book tới đó tùy bạn, mình thì sợ hết phòng nên book sẵn ở nhà qua booking để có gì miễn phí hủy, và nhớ là phải chọn gói nào được miễn phí hủy nếu có 2 lựa chọn nhé, sau đó gần đến ngày rồi thì hủy chọn lại gói không cho hủy. Mình lúc đó ngu ngu chọn gói không hủy vì thấy rẻ hơn, ai dè nhầm ngày thế là hủy bị tính phí, nhưng mình có viết thư năng nỉ thế là được free, hên gê.
Lịch trình 10 ngày của mình như sau: Taipei, Taichong , Sun Moon Lake, Cingjing Farm, Chiayi, Fenchichua, Alishan, Kaohsiung, Hualien, Taipei.
8. Phải có thẻ (ngân hàng) thanh toán quốc tế nha.
II. Các phương tiện đi lại ở Đài:
Trước tiên bạn hãy xem bản đồ Taiwan để hiểu là Taiwan là 1 cái đảo ở chính giữa có núi chắn, có nghĩa tàu chỉ chạy dòng dòng quanh đảo thôi, nên muốn đi ngang từ bờ tây sang bờ Đông là không được vì mắc cái núi. Ví dụ: chắn giữa Taichong và Hualien là dãy núi lớn nên không thể đi thẳng qua mà phải đi vòng lên phía Bắc hoặc xuống phía nam mới qua được bờ đông. Nếu dư giả thời gian có thể đi 1 vòng khép kín từ Taipei-Taichung-Kaoshiung-Hualien-Taipei là đẹp nhất.
Các phương tiện chủ yếu ở Taiwan:
1. HSR (High Speed Rail): tàu cao tốc chỉ chạy bờ Tây từ Taipei cho tới Cao Hùng, nhanh và mắc, có thể giảm 20% vui lòng search google, mình từng đi tàu cao tốc ở Nhật rồi với tiêu chí của mình là tiết kiệm nên chuyến này mình không chọn đi nữa mặc dù có nghe nói là còn nhanh hơn tàu ở Nhật cơ. Như từ Taipei tới Taichong chỉ mất 25 phút với giá 8 trăm mấy trong khi đi tàu lửa mất có 375 nhưng đi hơn 2 tiếng.
2. TRA: tàu thường chạy 1 vòng khép kín Taiwan qua hầu hết các thành phố lớn ngược lại HSR thì giá rẻ và chậm hơn, phương tiện di chuyển chủ yếu mình chọn.
- Ga tàu thường thường ở gần trung tâm thành phố hơn hay dễ bắt các phương tiện giao thông công cộng khác hơn
- Có 3 loại tàu:
+ Tàu nhanh (express) liên tỉnh: thường nhanh hơn tàu chậm chừng 1 tiếng, như mình đi từ Hoa Liên – Đài Bắc mất 2 tiếng, tàu thường thì mất 3 tiếng, nếu đi bờ Đông bạn có thể chọn phương án này.
+ Tàu chậm liên tỉnh: ngược lại tàu nhanh. Tip: nếu đi liên tỉnh hãy ra quầy mua vé để có số ghế ngồi. Kinh nghiệm xương máu của mình trong chuyến đi từ Taipei tới Taichong ra mua vé từ máy (hoặc tap thẻ easycard) thế là đứng suốt mấy tiếng đồng hồ, hix… à tất nhiên còn do cách ăn ở của bạn nữa, mình lên tàu vừa ngồi vào ghế trống là bị đuổi, 6 lần liên tục thì ghét quá đứng luôn. Tới đoạn Taichong -> Chiayi mình rút kinh nghiệm ra quấy mua vé rồi thế mà quên không để ý, lên tàu mới thấy là vé không có số ghế, thế là lại tiếp tục đứng, ôi cái kiếp…
+ Tàu local: tiện lợi đi từ trung tâm thành phố ra các điểm tham quan ở ngoại thành.
3. MRT: chỉ có ở 2 thành phố: Taipei và Kaohsiung. Mình thích cái này nhất, thuận tiện vừa nhanh rẻ, thông tin đầy đủ. Nhớ chú ý hướng dẫn exit và transfer, vấn đề muôn thuở vì chỉ cần sai exit là phải vòng lại khá xa. Lưu ý MRT sân bay chỉ hoạt động: 06h00: 23h28.
4. Bus: bus thường là phương tiện lựa chọn để di chuyển giữa các vùng có độ dốc hoặc có núi, như cửu phần, yangmingshan , hoặc đi tới nhiều điểm vào ban đêm, như ra sân bay chẳng hạn. Tips: nếu bước lên xe đầu tiên đừng lựa chọn ngồi vào hàng ghế ưu tiên nhé, hãy ra cuối xe ngồi là an toàn nhất. Nếu không tất nhiên bạn phải đứng dậy nhường ghế rồi.
5. Taxi, xe đạp, thuê xe kkday: mình không có trải nghiệm vì không có tiền, thuê xe đạp thì phải có credit mà mình dùng debit.
6. Đi bộ, đi bộ và đi bộ: hix… qua đây mới thấy đi bộ kinh khủng, trung bình 1 ngày có khi mình đi tới 10km, đi trail, di chuyển để tới MRT, bus stop, đặc biệt là cái đoạn về, trên vai mình vác 2 cái ba lô nặng 7 ký, mà cái đoạn đi bộ tới line sân bay nó xa ơi là xa, ra tới nơi thì hết h tàu chạy, thế là quật ngược lại đi tìm bus còn đi lộn đường nữa chớ, giữa đường còn hỏi trúng cha đang thất tình ngồi uống bia nữa chớ, ổng im lặng rồi nhìn phát mà hồn vía lên mây hết cả thế là vội só ry rồi phắn trong 1 nốt nhạc,… số nhọ,..đi đến phồng chưng… lên tới xe bus vai thì nhứt, chân bắt đầu từng thớ thịt nó chạy rần rần… bữa kể cho hàng xóm nghe, hàng xóm mới bảo: ủa tưởng đi du lịch là sướng lắm mà, không hề không hề nha… chỉ vì đam mê…

Ngon lắm à, ngay chợ đêm Ximen, giá 50$ ĐL cho tô nhỏ
attachment.php

Alishan
attachment.php

Quán trà huyền thoại ở Jiufen
attachment.php

Taroko Park, Lushui trail
attachment.php

Last edited:
Nhờ các bác góp ý lịch trình Đài Loan 10 ngày của nhà em gồm 2vc + 1 bé gái 5 tuổi như sau:

TAIPEI

Ngày 1: từ Saigon bay đến Taipei 6h, di chuyển về ks là 10h mất hết buổi sáng. Chiều đi cảng Tamsui và tháp 101. Tối lang thang chợ đêm.

Ngày 2: Sáng đi Duơng Minh Sơn. Chiều tối tiếp tục chợ đêm.

Ngày 3: Taipei Zoo + Jiufen Village. Sợ là hơi cập rập thời gian. Tối lên tàu đi thẳng Alishan. Ngủ đêm trên tàu theo bác nào mách trên 1 topic nào đấy, tiết kiệm thời gian để có thể ngắm bình minh trên Alishan.

TAICHUNG

Ngày 4: Khoảng 3-4h sáng đến Alishan và dành trọn ngày ở đây. Tối về Taichung hoặc Fenchihu ngủ. Nghe nói làng Fengchihu rất đẹp.

Ngày 5: Sun Moon Lake

Ngày 6: Taroko

Ngày 7: Cingjing farm + Đầm lầy Kaomei

KAOSHIUNG

Ngày 8: từ Taichung đi Kaoshiung mất hết buổi sáng. Chiều đi Phật Quang Sơn. Tối dạo Love River.

Ngày 9: EDA World + đảo Cijin

Ngày 10: ăn sáng, trả phòng, ra sân bay về Saigon.

Nói thật em chưa ráp được đường đi và cách đi bằng phuơng tiện gì. Nhất là đoạn Taichung nên cứ dành 1 ngày cho 1 điểm, có thể đổi thứ tự. Con bé nhà em cũng lì đòn lắm, đi tốt.

Nhờ các bác góp ý và nếu có thể chỉ giúp em cách đi giữa các điểm thì em cảm ơn lắm lắm.

Mình mới đi Đài Loan về. Nói thật Đài Loan được cái cùng là người TQ nhưng văn minh, văn hoá thân thiện hơn nhiều. Nhưng về địa điểm du lịch thì thật sự Đài Loan không có gì quá đặc sắc nếu so chính VN ta. Ở Taipei, bác nên đi cái công viên Yehliu, còn mấy cái phố cổ đi cho biết chứ so với Hội An mình thì chẳng là gì.

Có thời gian đi mấy cái công viên Alishan, Taroko là đẹp.

Kaoshiung thấy được cái chùa Phật Quang Sơn.

Đồ ăn ở đây, tương đối lạc so với khẩu vị Việt nhưng ổn.

Di chuyển: Bác nên mua vé trọn gói tàu cao tốc HSR, easy card để đi MRT, bus trong thành phố. Taiwan đang khuyến khích du lịch nên mấy trọn gói đó đi đã lắm.
Vé các điểm du lịch Taipei 101, hay vé trọn gói cao tốc j j bác đặt trước trên mạng cho rẻ.

Nhờ các bác góp ý lịch trình Đài Loan 10 ngày của nhà em gồm 2vc + 1 bé gái 5 tuổi như sau:

TAIPEI

Ngày 1: từ Saigon bay đến Taipei 6h, di chuyển về ks là 10h mất hết buổi sáng. Chiều đi cảng Tamsui và tháp 101. Tối lang thang chợ đêm.

Ngày 2: Sáng đi Duơng Minh Sơn. Chiều tối tiếp tục chợ đêm.

Ngày 3: Taipei Zoo + Jiufen Village. Sợ là hơi cập rập thời gian. Tối lên tàu đi thẳng Alishan. Ngủ đêm trên tàu theo bác nào mách trên 1 topic nào đấy, tiết kiệm thời gian để có thể ngắm bình minh trên Alishan.

TAICHUNG

Ngày 4: Khoảng 3-4h sáng đến Alishan và dành trọn ngày ở đây. Tối về Taichung hoặc Fenchihu ngủ. Nghe nói làng Fengchihu rất đẹp.

Ngày 5: Sun Moon Lake

Ngày 6: Taroko

Ngày 7: Cingjing farm + Đầm lầy Kaomei

KAOSHIUNG

Ngày 8: từ Taichung đi Kaoshiung mất hết buổi sáng. Chiều đi Phật Quang Sơn. Tối dạo Love River.

Ngày 9: EDA World + đảo Cijin

Ngày 10: ăn sáng, trả phòng, ra sân bay về Saigon.

Nói thật em chưa ráp được đường đi và cách đi bằng phuơng tiện gì. Nhất là đoạn Taichung nên cứ dành 1 ngày cho 1 điểm, có thể đổi thứ tự. Con bé nhà em cũng lì đòn lắm, đi tốt.

Nhờ các bác góp ý và nếu có thể chỉ giúp em cách đi giữa các điểm thì em cảm ơn lắm lắm.
Chào bạn, bạn có thể đọc lại bài của mình, mình viết khá chi tiết cách đi lại, về phần bạn hỏi mình có góp ý như sau:
1. Tháp 101, Tamsui, chợ đêm shilin nằm trên line đỏ, bạn đi 101 trước rồi đi Tamsui, quay lại chợ đêm Shilin. Tới 101 nhớ ăn Dimsum.
2. kết hợp đi suối nước nóng Beitou với Dương Minh Sơn và chợ đêm Ximeng ding. Nếu dư thời gian thì đi thêm Yongkang street.
3. Từ Taipei đi Jiufen tầm 2.5 tiếng, đi về hết 5 tiếng, chưa kể bạn còn đi dạo ở Jiufen nữa, bạn nhớ canh giờ đi lại cho hợp lý.
4. Theo mình là bạn đi Taipei tới Taichong rồi từ Sun Môn Lake bắt bus lên Alishan^^
5. ở Sun Moon lake mất 1 ngày, Cịnging mất 1 ngày, mình viết về cách đi khá chi tiết trong bài, đầm lầy Kaomei mình chưa đi, ^^, TaiChong nhiều điểm đi lắm bạn ^^.
6. Taroko là ở Hoa Liên nha bạn, nếu bạn dự định đi cả Hoa Liên nữa thì nên đi 1 vòng như sau: Taipei - Taichong - Alishan - Cao Hùng - Hoa Liên là 1 vòng khép kín và hợp lý nhất nhưng vỉ bạn về từ Cao Hùng nên có thể đổi lại đi Hoa Liên sau khi đi Alishan, rồi từ Alishan về Cao Hùng ^^. Hoa Liên đi 1 ngày sợ không kịp á bạn ^^
7. Đi Phật Quang Sơn cũng khá mất thời gian, bus cũng mất 2.5 tiếng, bạn nhớ canh nha
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ^^

Bài viết của bạn rất chi tiết, tuy nhiên do viết liên tục không cách hàng nên đọc chữ nhiều quá hơi mỏi, hihi, cảm ơn bạn rất nhiều vì đã chia sẻ, bạn cho hỏi chút
1/ Mua sim 4g ở đâu? Giá bao nhiêu? Dung lượng có bao nhiêu trong 10 ngày.
2/ Từ ĐB mình muốn thẳng tiến Cao Hùng luôn cho tiện vì đi cùng người già và trẻ con, nên đi bằng phương tiện gì cho hiệu quả bạn nhỉ

Bài viết của bạn rất chi tiết, tuy nhiên do viết liên tục không cách hàng nên đọc chữ nhiều quá hơi mỏi, hihi, cảm ơn bạn rất nhiều vì đã chia sẻ, bạn cho hỏi chút
1/ Mua sim 4g ở đâu? Giá bao nhiêu? Dung lượng có bao nhiêu trong 10 ngày.
2/ Từ ĐB mình muốn thẳng tiến Cao Hùng luôn cho tiện vì đi cùng người già và trẻ con, nên đi bằng phương tiện gì cho hiệu quả bạn nhỉ

1. Sim 4g mua tại sân bay luôn bạn, có nhiều gói lựa chọn, mình chọn gói chỉ dùng internet không 10 ngày sử dụng là 500.
2. Bạn muốn đi thẳng Cao Hùng, thì tùy điều kiện kinh tế bạn có thể chọn HSR , tàu nhanh hoặc tàu thường, đi tàu thường tuy có chậm chút nhưng tàu bên này sạch sẽ và ngồi êm ái nên cũng không có vấn đề gì hết á bạn và nhớ là bạn ra xếp hàng mua vé để lấy số ghế ngồi, không là phải đứng suốt chuyến đi ^^, chọn khách sạn bạn để ý là ga HSR và tàu thường ở cách xa nhau nhé, nếu xác định đi loại nào thì bạn để ý để chọn khách sạn cho tiện ^^, chúc bạn và gia đình có chuyến đi vui vẻ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,554
190,119
Latest member
mksportstop
Back