What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Thái Lan (Phần 3)

bạn cowlly ơi!
M mới thử ngủ đêm 1 lần ở Don mueang tuần trước. Bạn hỏi vào dịp bạn đi tính từ bây giờ khá dài nên không biết tình hình an ninh thế náo nên M chỉ kể lại kinh nghiệm của bản thân thôi nhé!
M cũng là nữ nhưng đi 2 người. M có cả buổi tối lang thang, khảo sát khắp các tầng lầu. M đến chỗ hãng máy bay hỏi thì được tư vấn y chang như chỗ các anh chị ở quầy thông tin du lịch rằng là tầng 2 (lầu 1- hình như là nơi có massage foot) là nơi ngủ nghỉ yên tĩnh nhất. Còn nơi nào cũng an toàn vì có rất nhiều người ngủ lại :) Nhưng mình đi một vòng khảo sát thì tầng 2 (lầu 1) chỉ có khoảng 2 dãy ghế kê sát cửa kính và sát ổ cắm điện. Còn lại là nền nhà trống trơn. sáng trưng rộng rãi và ổ cắm điện khá nhiều. Lúc mình đi có vài ba nhóm bạn trẻ ngồi bệt ở đó. tầng 3 (lầu 2-ga đi) chia làm ter 1 và ter 2. Ở khu ter 1 có hai nơi có ghế để ngủ và nó ấm hơn, đèn dịu hơn, ghế đau lưng hơn, ngay sát chỗ các quầy check in và cổng đi hơn ter2. À hình như ter 2 có camera ngay các dãy ghế mà ter 1 không có. Ter 2 gần các quầy hàng ăn hơn. nhưng nói chung 2 ter gần nhau. đi qua đi lại chút xíu à.hịhi
Ter 2 khoảng cứ 2 dãy ghế ngoảnh mặt vào nhau là ở cái cột có ổ cắm điện luôn bạn à. dù trong khuôn viên sân bay có rất nhiều nơi để sạc pin. tiện lắm.
Về chuyện an toàn, mình cũng quan sát thấy tùy niềm tin của mỗi người bạn à. có anh thì vứt cả 2 bao to đồ rồi đi vài vòng lại về nhét đồ vào rồi lại đi. Có anh Tây kia nằm ngủ quấn tay chặt lắm vào các quai đeo nhưng ngủ một hồi thì buông thả lúc nào không hay :) nhiều anh chị để đồ hớ hênh lắm. trùm áo, trùm chăn ngủ kín mít :) M thì lần đầu cứ lấy chân kê lên ba lô thôi :)
Lịch trình của bạn thì m chưa nghiên cứu kĩ nên k biết góp ý sao
Chúc bạn chuyến đi vui vẻ :)

Xin chào mọi người, em muốn hỏi 1 tí về cái vé đi BTS và MRT, loại vé của BTS mình có thể mua được bằng card rồi nạp tiền vào đi thoải mái như bên Singapore không ạh?
Em đang hơi rối vụ này, vì thấy mọi người hay nói là mua vé tại máy tự động, toàn là đi 1 chiều thôi :(
Giúp em với ạh, cảm ơn mọi người nhiều

@wol2105:

Bên Bangkok có 3 loại tàu:

Airport Link: tàu từ sân bay Suvarnabhumi về trung tâm Bangkok, có 2 loại Express & Thường. Giá khoảng 90B cho Express và 45B cho tàu thường.

BTS: là dạng tàu trên không, thường nằm trên trục đường Sukhumvit.
Loại tàu này nếu bạn muốn mua thẻ (ko mua vé lẻ) thì có loại One-day Pass (dùng unlimited trong 1 ngày, giá 120B), hoặc loại SmartPass (dùng giống thẻ đi tàu EZlink ở Sing. Tiền đặt cọc là 30B, tiền thẻ là 30B. Thường mua giá 130B).

MRT: là dạng tàu điện ngầm/ dưới lòng đất.
Loại tàu này nếu bạn muốn mua thẻ (ko mua vé lẻ) thì cũng có loại tàu One-day Pass (120B), 3-day pass (230B). Hoặc mua vé Smart Card (giá 200B - tiền đặt cọc là 50B, tiền sử dụng là 30B). Và loại vé cho ng du lịch là vé Business Traveller (giá 150B - ko có tiền đặt cọc, tiền phí sử dụng là 50B).

Mọi người thường mua vé lẻ vì 2 hệ thống BTS & MRT ko liên kết với nhau & ko dùng chung thẻ đc. Nên mọi ng mua vé lẻ từng chặng cho tiện.

@wol2105:

Bên Bangkok có 3 loại tàu:

Airport Link: tàu từ sân bay Suvarnabhumi về trung tâm Bangkok, có 2 loại Express & Thường. Giá khoảng 90B cho Express và 45B cho tàu thường.

BTS: là dạng tàu trên không, thường nằm trên trục đường Sukhumvit.
Loại tàu này nếu bạn muốn mua thẻ (ko mua vé lẻ) thì có loại One-day Pass (dùng unlimited trong 1 ngày, giá 120B), hoặc loại SmartPass (dùng giống thẻ đi tàu EZlink ở Sing. Tiền đặt cọc là 30B, tiền thẻ là 30B. Thường mua giá 130B).

MRT: là dạng tàu điện ngầm/ dưới lòng đất.
Loại tàu này nếu bạn muốn mua thẻ (ko mua vé lẻ) thì cũng có loại tàu One-day Pass (120B), 3-day pass (230B). Hoặc mua vé Smart Card (giá 200B - tiền đặt cọc là 50B, tiền sử dụng là 30B). Và loại vé cho ng du lịch là vé Business Traveller (giá 150B - ko có tiền đặt cọc, tiền phí sử dụng là 50B).

Mọi người thường mua vé lẻ vì 2 hệ thống BTS & MRT ko liên kết với nhau & ko dùng chung thẻ đc. Nên mọi ng mua vé lẻ từng chặng cho tiện.

Cảm ơn bác nhiều lắm ạh! :D

Chào các bạn ! Mình dự tính di chuyển từ BangKok đến ChiangMai bằng xe Bus chạy đêm . Có vài điều cần biết mong các bạn giúp đở dùm mình. Hãng xe Bus nào ở Bangkok hay làm thế nào để biết loại xe Bus có giường nằm? Có thể mua vé trước nữa ngày< ( vì mình tới BK lúc 11 giờ trưa , dự định tối khuya thì lên Bus chạy tới CM) hay là phải mua online? . Mong các bạn nào có kn vể chuyên này hay có tên của hãng xe uy tín nào cho tuyến BK-CM thì giúp mình , xin thành thật cám ơn!

Hi cả nhà, tình hình là đầu năm sau em định đi Thái chơi, nhưng còn 1 số điều thắc mắc, mong cả nhà giúp đỡ cho:
- Ngủ đêm ở SB Don Muang có an toàn không? Em tới sb khoảng 11 đêm và sáng mai đi chuyến sớm tới Krabi, nên định ngủ đêm ở sb (em là nữ :( )
- Ở sb DM có dịch vụ gửi hành lý khoảng 3 ngày không? vì em định đi qa krabi không mang hành lý nhiều. chỉ mang mấy bộ đồ cho đỡ nặng thôi. Giá gửi đồ trong sb khoảng bao nhiêu 1 ngày vậy ạ ?
Đây là lịch trình của em:
1. Ngày 1: 6/2/2017
-Tới Thailand và check out.
-Ngủ đêm ở Sân bay

2. Ngày 2: 7/2/2017 (Krabi)
•Sáng bay chuyến sớm tới Krabi
•Check-in ks, đi ăn uống và khám phá vòng vòng khu vực Ao Nang, dọc con đường Moo2, Moo5 có rất rất nhiều quán ăn, hải sản, đồ ăn trưa, đồ ăn sáng, nhà hàng, quán bar, pub, cafe, nói chung là đầy đủ hết ko thiếu gì, có cả Starbuck & MC Donnal nữa nhé. Buổi tối dọc con đường này có rất nhiều xe bán xiên nướng, bánh pancake (nên ăn thử), hủ tiếu, pad thái, bắp nướng, gà nướng,...Đầy đủ món ăn chơi trên đời hết! Ngày 1 tiêu khoảng 400k/người thôi là ăn uống no say rồi. Cuối đường Moo2 là bãi biển, mà biển ở đây ko có ai tắm hết, người ta mua tour đi ra đảo thôi. Khúc dưới này tập trung nhiều công ty tour, các bạn nên tranh thủ ngày này đi mua tour sẵn cho ngày 2, ngày 3 & ngày 4 luôn. Ngoài ra, buổi tối còn có chợ đêm nữa, các bạn có thể ghé ra chơi, mua vài món đồ đi biển.

3. Ngày 3:8/2/2017 (Krabi)
•Đi tour Phi Phi Island

4. Ngày 4: 9/2/2017 (Krabi-Bangkok)
•Tour chèo thuyền Kayak tại Ao Thalane (Nửa ngày) THB 700
Hoặc:
•Rainforest Tour (Hot Springs, Emerald Pool)(Half Day Jungle 2in1) THB 662
==>Về BK
•Tối đi ăn ở
oInternational Buffet at Bangkok Sky Restaurant (on 76th or 78th floor) (Dinner time 20:00)
•MahaNakhon từ Baiyoke Tower đi bộ khoảng 5p rồi bắt xe bus số 547 hoặc 514 đi qua đó hoặc đi bộ qua Siam bắt BTS tới Chong Nonsi, nếu chưa tới giờ ăn tối (8h tối)

5. Ngày 5: 10/2/2017 (Pattaya)
•Đi tour Pattaya 1 ngày
•Đi mua sắm ở EmQuartier Bangkok (Giờ mở cửa: 10:00-22:00 mỗi ngày) (tới trạm BTS Phrom Pong)
•Đi ăn ở Soi 38, Sukhumvit 38 Alley

6. Ngày 6: 11/2/2017 (Chợ nổi)
•Đi tour chợ nổi 1 ngày
•Chùa Phật vàng (Wat Trai Mit) (có bức tượng Phật bằng vàng lớn nhất thế giới.) ở khu Chinatown (9h sáng – 5h chiều) Đường Traimit đường (phía tây của ga Hua Lamphong)
oĂn uống tại đường Yaowarat (Đi buổi tối thôi nhé) đi bộ khoảng 10p
•Chợ Rod Fai 2 – Ratchada (Giờ mở cửa: 18:00 to 24:00, từ thứ năm, tới chủ nhật) Địa điểm: Đường Ratcadaphisek (cạnh trung tâm mua sắm Esplanade) đi từ HuaLamphong đi MRT tới Thailand Cultural Centre

7. Ngày 7: 12/2/2017
•Hoàng Cung (tên tiếng anh là Grand Palace).
ođi Chùa Wat Pho (tượng Phật nằm)
oCung điện Vimanmek
•Chùa Phật ngọc (nằm bên trong Grand palace)
•Chợ cuối tuần Chatuchak :
•Chợ đêm JJ Green

8. Ngày 8: 13/2/2017
•Đi Central World ăn khu food court (đi bộ khoảng 15p nhé) : Central Food Hall, After You Dessert (rời khỏi Central Food Hall quay lại rạp chiếu phim nhìn xéo qua) và Bonchon Chicken (lầu 6 Central World)
•Đi Siam Paragon và Terminal 21 (đi từ Siam theo line Sukhumvit tới Asok station)
•Đi Asiatique (mở cửa từ 17h) -
•Đi dạo qua khu Khao San (Khu phố tây giống Bùi Viện) (Đi bằng thuyền đến trạm số 13)

9. Ngày 9: 14/2/2017 ==> GO HOME 5h sáng bắt đầu ra sân bay

Mọi người xem thử giúp em xem ổn không nhé . Thanks cả nhà

Để mình trả lời cho bạn nhà :
1. Ngủ được. Mình đã từng ngủ lại tại DM rồi. Bạn cứ tìm góc nào ít người đi lại, trải áo gió ra rồi nằm thôi. Để ngày 03/02 mình đi lại, sẽ chụp hình ghi chi tiết cho bạn hơn.
2. Có gửi đồ sân bay, hình như 300Batch/24h thì phải. Cái này để mình check lại đã.

Dưới đây là góp ý cho lịch trình của bạn nhé:
1. Dọc đường Moo2 có nhiều quán ăn, nhưng đồ ăn rất chán và giá hơi cao. Đồ Ấn rất nhiều nha bạn. Mình recommend bạn xài Tripadvisor, rồi tìm quán ăn trên đó mà ăn. Có 1 quán Thái ăn cực ngon, giá vừa phải nhưng bạn phải có 3G để đi. Quán này nha: https://www.tripadvisor.com/Restaur...aurant-Ao_Nang_Krabi_Town_Krabi_Province.html
2. Chợ Đêm Krabi 10h đóng cửa nha bạn :v :v . Mà chán kinh khủng. Không như bạn tưởng tượng đâu.

Chào mọi người, Tết này em và vợ có đi Phuket vài ngày nhưng em search thông tin về Phuket thì không thấy nhiều thông tin lắm. Lần này em post lên hỏi mọi người vài kinh nghiệm ở Phụket ạ.

Chuyến về em bay từ Phuket -> Bangkok tầm 7h50 nên tầm khoảng 4h mấy 5h sáng là em phải di chuyển từ khu Patong Beach ra sân bay Phuket rồi (dự trù khoảng 1 tiếng). Không biết h đó có xe minivan ra sân bay ko ạ? Em chỉ sợ lập cập thời gian quá lỡ ko có xe hoặc bị sự cố gì đó trễ chuyến thì chết :(

Do đó em tính tối hôm trước ngày bay về, tụi em ra sân bay Phuket nghỉ đêm ngoài đó để bay vào sáng sớm hôm sau luôn cho tiện, vừa đỡ tiền ks 1 đêm lại đỡ phải sợ trễ chuyến. Không biết ở sân bay Phuket thì an ninh có ổn không với có chỗ có thể chợp mắt được ko ạ? Mọi người ai có kinh nghiệm thì chỉ em với nha, tks mọi người nhiều ạ

@Sam: anh thì chưa bao giờ ngủ sân bay Phuket, nhưng với lịch bay sớm của em như vậy thì khuyên chân thành là em phải ra sanbay từ tối hôm trước.
Kinh nghiệm của anh cũng 1 lần bay sớm nhưng ngủ tại Phuket town đi airport bus chuyến đầu tiên 6AM ra sanbay khoảng 7-7:10 AM, cực kỳ hồi hộp, tý nữa là trễ chuyến bay đi KL.
Tuy nhiên nếu em bay Thai AirAsia thì check in online trước thì đi bus 6AM sẽ không muộn...
Phuket có taxi nhà gặp chiếc xe nào lảng vảng bắt sáng sớm nó chặt không thương tiếc.
Em còn định depa tại Patong thì sure là trễ, lý do Patong xa hơn Phuket town, sanbay Phuket nhỏ nhưng lượng khách du lịch đông xếp hàng take time! 

@Sam: anh thì chưa bao giờ ngủ sân bay Phuket, nhưng với lịch bay sớm của em như vậy thì khuyên chân thành là em phải ra sanbay từ tối hôm trước.
Kinh nghiệm của anh cũng 1 lần bay sớm nhưng ngủ tại Phuket town đi airport bus chuyến đầu tiên 6AM ra sanbay khoảng 7-7:10 AM, cực kỳ hồi hộp, tý nữa là trễ chuyến bay đi KL.
Tuy nhiên nếu em bay Thai AirAsia thì check in online trước thì đi bus 6AM sẽ không muộn...
Phuket có taxi nhà gặp chiếc xe nào lảng vảng bắt sáng sớm nó chặt không thương tiếc.
Em còn định depa tại Patong thì sure là trễ, lý do Patong xa hơn Phuket town, sanbay Phuket nhỏ nhưng lượng khách du lịch đông xếp hàng take time! 

Tks anh nhiều ạ. Tại đợt này em đi ngay Tết Âm Lịch nên em nghĩ sẽ có tình trạng quá tải xảy ra @@ với lại ko biết là Phuket quá tải thì còn đẹp như bình thường hay ko nữa hix :(
Em chỉ sợ ra đảo mà đông nghẹt khách du lịch thì ở Bangkok chắc vui hơn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back