What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Hehe, mình không bị hoang mang vụ dùng tàu vì mình toàn dùng tra tàu qua yahoo jp giống mấy bạn Nhật. Với cả ga tàu bên Nhật rất khoa học, kể cả không biết tiếng nước ngoài thì vẫn có thể dùng tàu bằng cách phân biệt màu của các line mà. Nhưng mà khi nào sang Nhật, bạn thử gửi đồ trong locker ở ga Tokyo nhé. Dở hơi ở chỗ là cái biên lai gửi đồ ở locker nó chỉ ghi là bạn gửi ở hàng nào (ví dụ hàng E, I, K) chứ không ghi là ở tầng hầm thứ mấy (nếu có ghi thì đã dễ tìm) nên lần đó tớ lần mò chữ cái theo gần hết bảng chữ cái (vì tớ gửi đồ locker ở hàng E, mà lại xuất phát từ hàng Q để tìm).
Hệ thống tàu điện ngầm của Nhật mình thấy vô cùng khoa học.

Mình đã gửi đồ ở cả Tokyo và Kyoto station. Toàn trước khi đi thì check map để biết chừng trước xem những khu nào có locker to (vì mình gửi vali size 26 mà locker to thì ko phải chỗ nào cũng có và nhiều như loại nhỏ)… bỏ đồ vào xong thì ghi nhớ và chụp ảnh vị trí khu locker… quay lại lấy chưa bao giờ lạc hay phải hỏi han ai cả. Biên lai/chìa khóa chỉ có giá trị mở tủ đồ :D

Dùng tàu thì trước giờ mình đều check trước lịch với hyperdia (save chi tiết đủ giờ, track, số tàu) kết hợp xem lịch chạy tàu ở ga. Trộm vía, chưa nhầm tàu, nhầm hướng bao giờ.

Thực ra đi nhóm đông (từ 5 người trở lên) bao giờ cũng sẽ dễ cảm thấy rối và áp lưc hơn nhóm nhỏ. Cơ mà mình cũng thấy dễ rối ở ga tàu chính là do… quá đông. Nếu mà lại đang vội nữa thì sẽ càng thấy rối hơn. Cho nên mình luôn check map trước. Dù không thể nói được là “nắm rõ nhà ga như lòng bàn tay” vì thực tế phức tạp hơn map nhiều nhưng ít ra cũng phân biệt được phương hướng và vị trí cơ bản của khu vực (ví dụ như ga Tokyo thì cửa Yeasu ở phía Đông = từ Ueno đến là bên trái mà Shinagawa sang là bên phải, Yeasu central sẽ có phòng đổi JRP, ra khỏi Yeasu south là JR Bus station…) nên cho đến giờ khi thực chiến đều thuận lợi, chưa bị ngợp, bị lạc bao giờ. Duy nhất có một lần ngợp là khi chuyển từ cửa train sang cửa subway ở Shinjuku đúng giờ tan tầm; đông dã man đã đành mà cơ bản là vì ai ai cũng mặc đồ công sở đen thùi lùi, mặt mày cứng nhắc vô cảm, đi rào rào ngược chiều với mình nên hơi “ghê”, thấy mình như kiểu hòn đá ném giữa dòng, nước chảy đến tự động rẽ sang hai bên ấy =)))))

Kể ra thì mình thấy một phần rối hay ko cũng tùy người vì có người dễ định hướng, có người không (cái này là tự nhiên đã thế chứ không phải là người này giỏi người kia kém) nhưng nếu có chuẩn bị đủ kỹ lưỡng thì sẽ thuận lợi và bớt rối rắm hơn nhiều (kiểu ai mà kêu không có wifi thì không thể đi nổi là mình chỉ có thấy do chuẩn bị “không đủ” thôi ;) ).

Last edited:
Người ơi, tôi đi cùng sếp, chạy theo còn chả kịp nữa là chụp ảnh:)). Mà tớ cũng có bị lạc ở ga đó đâu, chỉ là cái biên lai nó không ghi locker ở tầng nào để tiện phi lên nên cứ phải lần mò theo lần lượt vì lúc gửi không để ý là đang ở tầng mấy.
Mà mấy lần sang Nhật toàn 1 mình chứ nào có nhóm lớn nhóm nhỏ nào đâu mà bối rối:).

Người ơi, tôi đi cùng sếp, chạy theo còn chả kịp nữa là chụp ảnh:)). Mà tớ cũng có bị lạc ở ga đó đâu, chỉ là cái biên lai nó không ghi locker ở tầng nào để tiện phi lên nên cứ phải lần mò theo lần lượt vì lúc gửi không để ý là đang ở tầng mấy.
Mà mấy lần sang Nhật toàn 1 mình chứ nào có nhóm lớn nhóm nhỏ nào đâu mà bối rối:).

Vậy là lý do cơ bản vụ "thất thủ” vì locker của cậu là cái khúc in đậm kia chứ nào phải tại cái biên lại đâu :)) (bên lề tí là chụp ảnh vị trí cũng chỉ là rút di động ra tạch 1 cái… hết có đúng 30s ấy mà).

Và mình cũng ko chốt là cậu “bối rối” vì “nhóm lớn” đâu (thế nên rep trước ko có quote cụ thể @ ai) mà là vì đang trong mạch... cậu than “thất thủ” vì locker và "ma trận", minomila rồi christang tiếp theo cũng quanh quanh chuyện cái ga nên mình chia sẻ nối chung luôn .

Tóm ý cả đám lại đều rất đơn giản thôi mà, ấy là…… Rất rộng… ma trận… đông người… cơ mà… chuẩn bị kỹ + cần để ý + căn đủ thời gian cần thiết… là qua ngon lành… vì…rất khoa học… và… tiện lợi.

Chuẩn rùi, nhất trí rùi ha (c)

Chịu khó download bản đồ các ga ấy về, xem qua trước và trong 1-2 ngày đầu nên đến ga sớm 1 tý để lượn qua lượn lại cho nó quen.
Ban đầu khi nghiên cứu mình cũng hoảng, má ơi đâu mà lắm line, lắm tàu vậy nhưng sau khi chống mắt xem bài thì lúc chinh chiến nhẹ ta =)))) 10 ngày ở Nhật JR, Shinkansen, subway, bus mình đều thử qua và chỉ có 1 từ đó là TIỆN LỢI vch =))

Đoàn mình đi ga Tokyo cũng nhanh, đúng giờ nhưng có đoạn hơi bối rối nên muốn chia sẻ cho các bạn đi sau.

Mình đi Kyoto-Tokyo-Narita. Trước đó mình đã search hyperdia là đón tàu đi Narita ở track 4, do mấy ga trước track đều ghi rất rõ nên thấy có số track rùi là yên tâm, không để ý màu của tàu. Ai dè đến ga Tokyo lớn, dò ra track 4 thì lại là Yamanote line, không liên quan gì đến Narita cả. Cũng may dọc đường có bảng chỉ Narita express line xanh dương, đi theo bảng chỉ xuống mấy lầu thì mới thấy track 1-4 của riêng Narita express.

Đoàn mình đi ga Tokyo cũng nhanh, đúng giờ nhưng có đoạn hơi bối rối nên muốn chia sẻ cho các bạn đi sau.

Mình đi Kyoto-Tokyo-Narita. Trước đó mình đã search hyperdia là đón tàu đi Narita ở track 4, do mấy ga trước track đều ghi rất rõ nên thấy có số track rùi là yên tâm, không để ý màu của tàu. Ai dè đến ga Tokyo lớn, dò ra track 4 thì lại là Yamanote line, không liên quan gì đến Narita cả. Cũng may dọc đường có bảng chỉ Narita express line xanh dương, đi theo bảng chỉ xuống mấy lầu thì mới thấy track 1-4 của riêng Narita express.

Cái này là do bạn chỉ chú ý Track Number mà ko chú ý nó line nào. Tokyo đến NRT ngoài dùng NRT express train ra có thể dùng JR Sobu Line ( Track 3 và 4) transit ở Chiba. Track No.4 mà bạn thấy trên Hyperdia là track của Sobu Line, mà Sobu Line là nằm dưới tầng hầm =))
Chứ phía trên thì chỉ có là Yamanote Line thôi.

Mình hay có kiểu ỷ lại nếu nhờ được người khác. Lúc gửi valy là sếp gửi cho rồi sếp cầm biên lai, lúc đi lấy valy là do sếp phải về công ty và hôm đó mình đi chơi riêng nữa. Cũng chủ quan nghĩ biên lai sẽ ghi rõ là locker của mình ở tầng mấy nên không để ý. Cuối cùng cầm biên lai mới té ngửa ra không có tầng. Mà cái ga đó 5, 6 tầng hầm lận:((.
Mình chúa hay lạc đường. Đi đường ở Hà Nội toàn đi theo cảm tính và hay lạc nhưng sang bên đó lại đi chơi ngon lành từ sáng tới khuya:)).

Mình thì...khổ nỗi... một mình đã đành, đi chơi từ 2 mình trở lên thì đều là do mình lead nên chỉ ỷ lại được duy nhất vụ quản tiền.

Mà lại còn ưa thực chiến "nhẹ nhàng" nên cái gì chuẩn bị được trước sẽ chuẩn bị đủ -> dự kiến xuống bao nhiêu ga tàu sẽ check map trước hết bấy nhiêu, (1) là ngó trước thang tủ, thang cuốn để đỡ phải vác đồ leo thang bộ, (2) là tìm chỗ cần đến, chọn đường cần đi ngắn nhất cho khoẻ chân đc tí nào hay tí ấy, (3) là biết nếu cần đổi vé, mua đồ ăn, mua quà... thì đi đường nào.

Trộm vía chuyến gần nhất đưa theo 6 vị trưởng bối với 5 lần xẻ dọc cắt ngang ga Tokyo và Shinjuku, cứ rẽ "rẽ biển người trong nhà ga mênh mông"... đi là tới... Êm ái.

Bởi vậy nên mới dám tự tin mà nói là chuẩn bị ĐỦ kỹ thì sẽ "ngon lành" thôi ;)

Bạn nào đang ủ mưu mà có dính phải ga Tokyo thì cứ yên tâm "chuẩn bị" nhé.

À mà chia sẻ thêm là nếu cần gửi đồ size từ vừa đến lớn và/hoặc lâu hơn 3 ngày thì đừng dùng locker. Bên ngoài cửa Yeasu south, vừa qua quầy bán vé JRbus sẽ có dịch vụ giữ đồ Rail-go-service rất tiện và ko đắt (Bổ sung giá… 1 pack là khoảng 460jpy).

Last edited:
Cái gì cũng phải chuẩn bị kỹ mới đc ss ạ. Lấn quấn là bể hết lịch trình.
Mà nói vụ locker thì e nhớ nhất là lúc ở Kawaguchiko. 2 thằng mang 2 vali size bự, 1 cái đã vứt ở hostel rồi nên chỉ mang theo 1 cái cho 5 ngày ở Kyoto. Thế bất nào đến Kawa thì locker lớn ít và đều full. Lúc đó nghĩ chắc chết, leo Chureito mà mang theo vali là ko có đường về luôn. May sao nhìn quanh, có 1 tiệm tạp hóa nó có dịch vụ gửi, 500Y, mà chỉ đến 5h chiều thôi.

Các anh chị ơi, giúp xem hộ em trường hợp này ạ:
Bạn em là crew nên hay bay đi bay lại rồi, nhưng thường crew đi theo danh sách tổ bay nên ko cần visa, chỉ khi bay sang trung quốc thì riêng TQ mới đóng dấu xuất nhập cho ạ. Bạn em giấy tờ đều đầy đủ và có thư mời của em gái bên Nhật gửi về. Nhưng đợt tới, nó muốn đi sang Nhật cùng ny, mà lão ý dân kinh doanh nên có giấy phép đky kd, tài sản sở hữu có đầy đủ nhưng hộ chiếu trắng trơn, lại ko sử dụng được thư mời của em gái bạn e được vì ko có ảnh chụp chung vs nhau bao giờ ạ. Liệu trường hợp này của bạn trai kia có xin đc visa ko ah khi ko có thư mời ạ?

Em trả lời cho bác đây, em gái bên Nhật có thể mời bạn bác và người yêu của bạn bác, thư mời ghi rõ là như vậy, ghi rõ tên của cả 2 người sau đó hai bạn của bác chụp ảnh với nhau đính kèm chứ không cần ảnh chụp với người bên Nhật bác nhé!
Kiểu thư mời tao mời anh tao và bạn/ người yêu của anh tao cũng được chấp nhận.

Xin lỗi nếu câu hỏi của mình có giống bạn nào, vì mình đọc khoảng hơn 20 trang rồi nhưng không thấy có bạn nào thắc măc1 vấn đề như mình.

Hiện tại tất cả giấy tờ mình đều đủ cả, tuy nhiên có một cái mình băn khoăn quá. Sổ tiết kiệm mình mới làm mà kì hạn có 1 tháng thì có ok không?

Ví dụ, sổ mình mới làm ngày 10/8. Ngày 14/8 mình nộp hồ sơ, ngày 30/10 bay như vậy thì khả năng đậu có cao không?

Nhờ mọi người tư vấn giúp.

Cám ơn mọi người nhiều

Tài khoản cứ trên 100 triệu, sổ tiết kiệm mở ngày trước ngày sau đi nộp cũng được bác nhé!
Lưu ý nếu đi dài trên 7 ngày thì ít nhất phải có 200 triệu cho đại sứ quán xét hồ sơ cho nhanh bác nhé!

Cả nhà ơi hnay mình lên ĐQS thì được báo cần bổ sung giấy xác nhận công việc của người mời bên Nhật ( mình tự chi trả chi phí, bạn mình bên Nhật chỉ mời thôi ), nhưng bạn mình mới nghỉ việc bên kia giờ không xin được giấy này thì phải làm sao hả mọi người.
Mình đã nộp đủ giấy tờ từ hộ chiếu, hộ tịch, phiếu công dân của chị ấy rồi, mình không hiểu cần giấy xác nhận công việc để làm gì nữa :(

Em chia buồn là bác chắc chọn nhầm người mời bên Nhật, hoặc họ kiểm tra và đã thấy có note là bạn bác đã nghỉ việc, bây giờ bác chỉ có cách viết đơn trình bày là bạn bác nghỉ việc và nếu cần thì nhờ một bạn khác mời có được không?
Hoặc bác rút lại hồ sơ rồi nộp lại nhờ người khác mời cũng ok bác nhé!
Hoặc nếu bác đã đi G7, Châu Âu thì mạnh dạn nộp lại du lịch tự túc không thư mời.

CẬP NHẬT VISA MULTIPLE CHO GIA ĐÌNH VÀ TRẺ CON DƯỚI 18 TUỔI

Hôm trước em có tư vấn cho 1 bác là không xin được visa multiple cho trẻ con dưới 18 tuổi do bản thân em xin 4 lần cho con rồi vẫn bị single visa.
Tuy nhiên, tuần rồi em xin cho 2 đứa con nhà em, 1 bạn gần 4 tuổi, 1 bạn 15 tháng hai bạn đều đi khoảng 4-5 lần Nhật và kết quả là em đã được visa 3 năm 30 ngày cho hai đứa con.
Nhưng đau thương là em dán nhầm ảnh 15 tháng của thằng cu con cho thằng cu lớn và phải làm đơn xin đại sứ quán dán lại visa cho thằng cu lớn vì sợ lúc nhập cảnh, Hải quan nhìn visa không phải ảnh nó lại cho nó quay về thì toi mặc dù hai thằng nhang nhác giống nhau.
Kết quả là em bị mất thêm 1220k nữa cho lỗi dán nhầm ảnh để xuất lại visa.
Em sơ sơ thông tin của nhà em để bác nào định xin visa multiple cả nhà thì ngâm cứu.

Nhà em 2 lớn, 2 bé 1 gần 4 tuổi, 1 bé 15,5 tháng.
-Em mở công ty riêng, có visa multiple 30 ngày 5 năm từ 2016.
-Bố nó làm công ăn lương, có visa multi 30 ngày 3 năm từ 2017.
Hai thằng cu con đã đi Nhật 4-5 lần, chứng minh tài chính bằng 5 cái sổ tổng chắc 400 triệu gì đó.

Các bác cần gì thêm thông tin cứ báo em ạ.
Bác nào cần gấp inbox hoặc email [email protected] vì nhiều khi em bận quá em lại ko lên forum.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back