What's new

[Chia sẻ] Phượt Nhật Bản - Mùa lá đỏ - Momijigari

Last edited:
cháu nhìn ảnh của chú thật là tuyệt, cháu cũng thích đi phượt và nhật bản là ơi cháu luôn muốn đến.
chú cho cháu xin mấy ảnh đẹp về chuyến đi vừa rồi,cho cháu xin khổ ngang để màn hình cho có động lực
mà cháu hỏi thêm về chuyến đi 16 ngày vừa rồi thì chi phí khoảng bao nhiêu ạ.cháu ở hà nội k có bay tuyến bay sang nhật mong là sẽ có đường bay sớm
chú gửi ảnh qua mail của cháu là [email protected] nhá chú
cám ơn chú và chúc chú và gia đình 1 năm mới mạnh khỏe
Hi cháu,
Hiện giờ chú đang trên Đà Lạt, tuần sau về chú sẽ gửi mail nhé, do để laptop ở Sài Gòn rùi, chỉ mang Ipad theo thôi ah!
Về chi phí nếu chiụu khổ ăn đồ trong các convenience store & ở hostel thì ko tốn nhiều tiền đâu, chú đang thống kê chi tiết chi phí chuyến đi vừa rồi để chia sẻ với mọi người!
Ở Hà Nội có chuyến bay trực tiếp Nhật Bản mà, cả VN airline & Japan airline luôn, cháu check lại xem nhé!
Thân,

Hi pác San-ho,

Tận hôm trước rảnh lọ mọ em mới biết web này, em đã buk cả chuyến về từ Tokyo, tiếc quá. Ngày và chuyến bay đã fix ah. Em dự tính đi trên tinh thần tiết kiệm và thăm cảnh vật thiên nhiên, xem cách sống của người dân địa phương.
Bác giúp em nên đi vùng nào, ở lại bao lâu, thăm gì, đi bằng phương tiện nào, em xem ngày giờ tàu, bus thì vào đâu ... Càng chi tiết thì càng tốt ah. Em cũng đọc rất nhiều ah nhưng vẫn còn nhiều câu hỏi quá ah.
Em cảm ơn pác và chúc pác năm mới nhiều sức khỏe
Hi vitxiem,
Thật là tiếc bác nhỉ, nhưng ko sao bác ah, không gian, văn hóa & con người xứ Phù Tang sẽ ko làm bác thất vọng đâu. Mình thấy nơi đây lúc nào cũng rất tuyệt, vì lần đầu tới Nhật vào tháng 9, ko phải mùa hoa anh đào lẫn mùa lá đỏ, nhưng vẫn cực kỳ hấp dẫn, làm mình phải sắp xếp trở lại lần sau!
Hiện giờ mình đang nghỉ Tết trên Đà Lạt rùi, tuần sau về lại SGon sẽ giúp bác liệt kê chi tiết chỗ ăn ở, đi lại sau. Bác cứ yên tâm, toàn bộ bản đồ, thông tin về Hostel, chi phí di chuyển, giờ tàu, bus v.v... của chuyến đi vừa rồi mình đều giữ lại tất cả.
Thân,

Cám ơn chú lắm , Cháu đang đọc cuốn Sắc Lá Momiji . Cháu thích đọc sách lắm và văn học Nhật luôn thu hút cháu . Khi cầm cuốn sách này cháu lại nghĩ ngay đến chú và những tấm hình của chú . Phải nói thật ơi là thật , cứ như là đã tận mắt thấy được màu đỏ này rồi ạ :)

đúng là đọc lại chuyến đi của chú cháu cứ háo hức!!!! cháu năm sau ra trường trước khi đi làm cũng phải đến để có 1 kỷ niệm đáng nhớ kết thúc thời sinh viên

Cám ơn chú lắm , Cháu đang đọc cuốn Sắc Lá Momiji . Cháu thích đọc sách lắm và văn học Nhật luôn thu hút cháu . Khi cầm cuốn sách này cháu lại nghĩ ngay đến chú và những tấm hình của chú . Phải nói thật ơi là thật , cứ như là đã tận mắt thấy được màu đỏ này rồi ạ :)
Đã gửi mail rồi nhé!
Sắc lá Momiji thì chú chưa đọc, văn học Nhật thì có đọc Rừng Nauy thôi ah :p

Em cảm ơn pác trước. Chúc gia đình pác có kỳ nghỉ vui vẻ, đầm ấm.
Bác vitxiem có thể cho mình biết giờ bay đến Narita ko vậy? Do thấy bác đến và đi Fujitsan ngay nên mình cần biết để hướng dẫn chính xác hơn (hoặc pm cho mình cũng được).
Bác mà ở Sài Gòn thì mình hướng dẫn cách đi tàu điện ngầm & bus, cực kỳ hữu ích cho hành trình!

đúng là đọc lại chuyến đi của chú cháu cứ háo hức!!!! cháu năm sau ra trường trước khi đi làm cũng phải đến để có 1 kỷ niệm đáng nhớ kết thúc thời sinh viên
Đã gửi mail rồi nhé!
Chuẩn bị hành trang từ bây giờ cho chu đáo nhé! Chúc cháu thành công!!!

... biết là đã lạc, nhưng tôi vẫn cứ tiếp tục lần theo con đường mòn hy vọng sẽ tìm được ngôi đền trên tờ hướng dẫn, đã hơn 1 h vừa đi bộ vừa chụp hình mà cũng chưa gặp ai cả. May mắn thay, từ xa tôi đã thấy thấp thoáng bóng người, mừng quá vội vàng chạy đến hỏi thăm ngay:

... ồ thì ra là 1 cụ già đang tập thể dục bằng cách đi bộ, tôi vội hỏi vài câu bằng tiếng Anh, nhưng cụ ko hiểu lắm, bèn chỉ vào bản đồ thì cụ ra hiệu cứ đi tiếp thì sẽ gặp ngôi đền, ka ka, mừng quá cảm ơn rối rít rồi tiếp tục hành trình, sau này mới biết cả cụ & mình đều nhầm! Tôi thì muốn tham quan ngôi đền trong tờ hướng dẫn, còn đây là 1 ngôi chùa nhỏ khác, nhưng không sao, cảnh vật trên đường thật tuyệt vời làm tôi chỉ muốn "lạc" hoài thôi!

... và rồi tôi cũng thấy...

... tuy nhiên không gian ngôi chùa giữa rừng hơi âm u lạnh lẽo thật, vẫn ko thấy 1 ai, cũng hơi sợ, nhưng ko sao, giơ máy chộp vài shot vậy:

... 2 ngôi mộ cổ phía sau ngôi chùa:

... phía sau nữa là vách núi xếp các tượng đá nhỏ nhắn nhiều gương mặt khác nhau, nơi đây chắc chắn thờ cúng gì rồi, bác nào biết bổ sung kiến thức giúp e nhé! Ko biết ko có tội, e chụp lung tung chỗ tôn nghiêm như vậy ko biết có phải đạo ko nữa!

... Loay hoay 1 hồi tôi quyết định trở về, cho dù lối đi phía trước khung cảnh vẫn rất đẹp, thôi vậy đã hơn 2h lang thang trên con đường này, bây giờ phải quay về thôi!
Vẫn những hàng cây cổ thụ, những bậc đá rêu phong đầy lá vàng ... tôi đi mà lòng vẫn thấy tiếc nuối (sến quá)

... Sau khi trở lại nơi xuất phát, thì tôi mới nhận ra ngôi đền Taiyuin nằm ngay bên cạnh. Tôi nghĩ có lẽ mình thật may mắn vô tình đi lạc để có cơ hội khám phá con đường mòn thật là đẹp. Chính vì vậy, ở các nơi sau này tôi đến, tôi đã quyết định đi lang thang ko theo hướng dẫn để có dịp khám phá & trải nghiệm những điều mới mẻ & thú vị hơn!

Đền Taiyuin

Last edited:
Quần thể nơi đây giống như chuà Đồng ở Yên Tử vậy, 1 ngôi chùa lớn với các chi tiết bằng đồng tinh xảo rất đẹp, ngay cả các thạch đăng bằng đá thì trong khuôn viên này cũng đều được làm tất cả bằng đồng tuốt.

Cháu cám ơn chú nhé .
Cháu không phải là một người kiên nhẫn nhưng chẳng hiểu sao cháu lại có thể thích văn học Nhật vốn cần sự kiên nhẫn gần như là nhiều nhất trong các thể loại sách . Có lẽ nền văn học ấy cũng khiến con người ta luôn phải kiên nhẫn hệt như chính những con người Nhật Bản vậy .
Chú rảnh thì post hình tiếp chú nhé :D

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back