What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản - Golden week 2015 - Hành trình mùa xuân chặng 2

Mùa xuân mùa hoa - và chúng ta lại lên đường <3

Chuyến đi 10 ngày trôi nhanh như lướt gió mà dư âm thì... chẳng biết còn kéo đến bao giờ. Mỗi lần hoàn thành một chuyến chơi xa, mình đều muốn viết một bài chia sẻ nhỏ, ko chỉ là "trả nợ" cho bà con diễn đàn mà còn là để lưu giữ lại thêm chút kỷ niệm cho bản thân và đồng đội.

Hy vọng với "Hành trình mùa xuân - chặng 2 - Nhật Bản" này, sẽ chăm chỉ hơn "chặng 1 - Vân Nam" đang dừng chân mãi ở Lugu 2 năm nay chưa chịu tiếp bước :D

Chặng 1 - Vân Nam (TQ): https://www.phuot.vn/threads/90642-Vân-Nam-Hành-trình-mùa-xuân-(Côn-Minh-La-Bình-Lugu-Lệ-Giang)

Last edited by a moderator:
@minminchan: Nhà này chỉ cho thuê nguyên căn thôi em. Giá cơ bản (cho 2 người) ~100$. Được cái từ người thứ 3 trở đi thì lại rẻ hơn rất nhiều so với các căn hộ size to khác, chỉ khoảng <10$/người nên thành ra đi nhóm đông như nhà chị chia đầu người ra mới có giá tốt thế.

Nhóm đông hơi ít sự lựa chọn vì nhà to không nhiều nhưng nhóm nhỏ cỡ 4-6 người thì nhiều nhà đẹp lắm. Chị chỉ thích thuê căn hộ riêng thôi cho thoải mái. Nếu ở chung, wc chung thì thuê business hotel còn thích hơn mà giá cũng same same thế. Thuê được nguyên căn riêng mà chia ra khoảng 600-700k/người mùa cao điểm là cũng được rồi em. Đợt này ở Tokyo chị còn phải trả ~750k/người cơ.

Chị ơi, Tokyo hôm em đi chưa phải Golden Week là giá của em tận 800k/người. Còn Kyoto thì visa trễ, nên ko kiếm đc phòng nên phải Osaka chạy đi chạy về. klq mà nay lên Phượt Gia rồi =)))

Re: II. Part 5 - Kyoto - Uji... Matcha hometown

Mục tiêu sau "khung trời màu cam đỏ" sáng hôm đó của nhà mình là thế giới của trà xanh - Uji.

Từ ga Inari, nhẹ nhàng vẩy JRPass một cái... thêm khoảng hơn 20 phút trên chuyến tàu vắng tanh... here we are... "thủ phủ của Japanese Matcha".
.........................

Công nhận tàu JR từ Inari xuống phía nam vắng thật, hôm em đi ko ghé Uji nhưng xuống Nara mà y như là bao nguyên cả tàu vậy.
Em đi hết 10 ngày mà xem lại lần 2 của chị thấy cảm giác hình như mình chưa đến Nhật bao giờ ấy :( nhớ quá chị ạ.
klq mà giờ chị post ảnh lên đâu để ko bị xóa ảnh thế ạ?

@Christang: Cô Gấu post hình qua tài khoản của Flickr. Xài postimage hay Flickr, Flickr thì được 1TB free! Còn có bị xóa hình như photobucket không thì về lâu dài không biết được!

@minminchan: Chị cũng không rõ có rẻ hơn không nhưng thấy cả thiên hạ đều kêu Golden week là đắt nhất rồi.

Ở dorm mà ~3.500y thì em dọn qua ở business hotel đi cho khỏe. Cũng chỉ khoảng giá đó thôi mà phòng riêng (2 người), toilet ensuite + đồ dùng cá nhân đầy đủ, vị trí lại tiện bến tàu xe hơn.

Dịp golden week vừa rồi chị có đặt Flex stay inn Higashi-Jujo ở Tokyo (vị trí hơi xa trung tâm chút, đi tàu mất khoảng 10p đến Ueno) nhưng cực gần ga tàu, phòng đôi có bếp nhỏ, toilet ensuite + bệ sưởi, đồ dùng vệ sinh free… xinh đẹp, sạch sẽ, ấm áp mà giá cũng chỉ… 4.560y/phòng = chưa đến 2.500y/người (cuối cùng ko ở mà chọn căn hộ là do thích có không gian sinh hoạt chung để cả nhà quây quần thôi… cái giá của sự “quây quần” thật không rẻ mừ).

E vừa search thử Flexstay Inn vào thời điểm e đi năm sau tận 111$ 1 đêm 2 người c ơi :(( chắc khi nào book vé xong e phải ib c xin thêm kinh nghiệm đặt phòng, hiện giờ tìm airbnb thì cũng còn nhiều căn tầm giá 600-700k/ng ở tokyo nhưng chỉ sợ lúc e đặt vé xong thì chẳng còn nữa.

@Christang: Cô Gấu post hình qua tài khoản của Flickr. Xài postimage hay Flickr, Flickr thì được 1TB free! Còn có bị xóa hình như photobucket không thì về lâu dài không biết được!

Dạ cháu cảm ơn bác Bug ạ. Thấy bác đã lâu hôm nay mới có cơ hội nói chuyện ạ.
Mấy tấm hình cháu post qua photobucket đều bị xóa hết trơn, giờ nhìn bài đăng thấy kì hết sức ấy ak.

@bác Bọ: cháu cũng hi vọng là flickr đáng trao gửi niềm tin lâu dài chứ Photobucket quá thể đáng là ghét bác nhỉ.
Mà chuyến đi mùa hè của hai bà cháu thế nào rồi ạ. Bác có thời gian lại viết review nhé bác. Viết tiếp luôn vào sau bài mùa hè năm trước cũng được mà. Càng dễ theo dõi ạ.

@christang: Em có nhớ tha thiết da diết đủ động lực để viết tiếp bài, post lại ảnh qua server khác chưa ;) Viết tiếp đi viết tiếp đi.

... & minminchan: Chọn phòng thuê phòng cũng hên xui ra phết đấy em. Nói chung tips to nhất là thường xuyên lượn qua thị trường ngó nghiêng và đừng nhất định chung tình với hostel. Hostel ở Nhật chính ra là không hề rẻ đâu nha.

II. Part 5 - Kyoto - Uji... Matcha hometown (ii)

Cận cảnh cổng chính Byodo-in... đơn giản, thanh tao.

.
.
.

Nếu nhòm rào để tiết kiệm vé vào cửa... Cũng gợi cảm ghê ha :))

Những con đường xanh mát

Và dòng sông hiền hòa

Sáng đó có một nhóm học sinh đang tập đua thuyền truyền thống. Tiếng trống vang rộn cả một khúc sông. Vui ra phết. Mải xem quên cả quay phim chụp ảnh :)

Phố vắng bên sông

.
.
.

Và một bạn nắp cống (mình không sưu tập, tuyệt đối không sưu tập, chỉ là hứng lên thì chụp thôi :) ). Trông có giống đang diện kimono ghê hem...he he he

Last edited:
II. Part 5 - Kyoto - Uji &amp; Trà đạo

Lý do hàng đầu khiến mình đến Uji... chính là vì... Trà... Uji là thủ phủ của Japanese Matcha mà.

Cũng không phải vì kem trà xanh, bánh trà xanh, đá bào trà xanh, thạch trà xanh hay mỳ soba trà xanh mà chỉ đơn giản là vì... trà xanh mà thôi.

Thực ra thưởng trà ở Nhật không khó. Trà quán có thể dễ dàng tìm thấy nằm thâm trầm trong một góc thanh lịch của hầu như mọi ngôi đền, chùa, vườn cảnh hay phố cổ. Với chi phí khoảng 500-1.000 yên là bạn có thể thưởng thức một tea set với cốc trà xanh (pha sẵn) và một phần bánh wagashi xinh xắn. Cơ mà mình không chỉ muốn uống trà. Mình muốn được thưởng thức một tea ceremony thực sự đầy đủ các khâu từ đun nước, tráng trà cụ, chọn trà, đánh trà, dọn trà kia... và chi phí để được thưởng thức trải nghiệm đậm chất Nhật này ở Uji cực kỳ, cực kỳ hợp lý.

Trà quán ở Uji

Thưởng thức trà đạo ở Uji

Vì là khách "tây" nên nhà mình được sắp xếp thêm một bạn giới thiệu nghi thức pha trà và hướng dẫn thưởng trà bằng tiếng Anh. Từng bước từng bước của nghi thức trà đạo được giới thiệu cẩn thận, tỉ mỉ. Bạn giới thiệu cũng đề nghị hạn chế quay phim, chụp ảnh nên mình chỉ captured 1, 2 take gọi là làm kỷ niệm rồi hoàn toàn buông máy để tập trung enjoy nghi thức này. Thuần Nhật. Rất Nhật. Đơn giản mà cầu kỳ, động mà tĩnh, mộc mạc mà tinh tế vô cùng.

Bánh wagashi được làm từ bột nếp và đậu đỏ, ngọt đậm và được khuyến ăn trước khi uống để làm dịu vị đầu đắng chát của bột trà xanh. Trà thơm dịu, vị đầu chát gắt bất ngờ nhưng hậu ngọt. Mình vốn thích uống trà, #teamforevertea, cơ mà enjoy tea ceremony much more than the tea itself ;)

Bởi đang là tháng tư - mùa cherry blossom nên người ta sử dụng bộ trà cụ và cốc trà có hoa văn hình hoa đào; trong cốc còn thả một cánh hoa chìm dưới lớp trà xanh nữa. Rõ "vẽ chuyện" :D "Vẽ chuyện" hơn nữa là hàng tháng mẫu bánh wagashi, trà cụ và cốc trà sẽ được thay đổi mẫu hoa văn theo đặc trưng từng tiết, từng mùa. Ví dụ như nếu là tháng thu thì wagashi sẽ là "chiếc lá vàng cam" thay cho cục bông hồng-xanh dịu kia nhé. Quá thể đáng yêu và tinh tế rồi nha.

.
.
.

Địa chỉ: Taiho-an
(đăng ký tại Uji Tourist Information)
Actualy Japan-guide knows it all ;)

Taiho-an tea house in summer rain... lượm lặt được ở Kyoto Tourism website cơ mà tại... wagashi xinh quá nên muốn share cũng cả nhà :)

Last edited:
@bác Bọ: cháu cũng hi vọng là flickr đáng trao gửi niềm tin lâu dài chứ Photobucket quá thể đáng là ghét bác nhỉ.
Mà chuyến đi mùa hè của hai bà cháu thế nào rồi ạ. Bác có thời gian lại viết review nhé bác. Viết tiếp luôn vào sau bài mùa hè năm trước cũng được mà. Càng dễ theo dõi ạ.

Không viết tiếp vào bài trước được cô Gấu ạ, trăm sự là tại anh photobucket lý tài kia! Cô biết 400 US$ là bao nhiêu tiền Úc không? hơn 550 A$, hết nửa vé máy bay JAL của bác rồi cô ạ . Lần này bác không đi vào mùa hè vì cháu bận thi, mà cũng may vì năm nay mùa hè Nhật đúng là đỏ lửa! Đi trễ 1 term (bên Úc các trường thường học sinh nghỉ big holiday lúc đầu năm là 6 tuần, sau đó nhập học thường vào cuối tháng một đầu tháng hai và học suốt 10 tuần là 1 term, được 1 break holiday 2 tuần và lại tiếp tục 10 tuần, một niên học có 4 terms như thế) Lúc đó vào đầu thu không biết có còn nóng hay sẽ là mùa mưa bão? Nếu nóng chắc cũng đỡ hơn là mùa hè còn mưa bão thì không làm gì được ngoại trừ shopping!!! Cháu đang count down :)

... & minminchan: Chọn phòng thuê phòng cũng hên xui ra phết đấy em. Nói chung tips to nhất là thường xuyên lượn qua thị trường ngó nghiêng và đừng nhất định chung tình với hostel. Hostel ở Nhật chính ra là không hề rẻ đâu nha.

Đồng ý với cô Gấu! thường các business hotel sẽ release phòng trước 3 tháng, nếu dò giá phòng sớm quá thường nhận được thông báo hết phòng :) Các hotel trong chuỗi hotel lớn thường cho giá phòng rất sớm, thường là từ 10 tháng (Citadines thuộc hệ thống Ascott, có giá phòng trước 11 tháng và giá rất tốt, càng gần ngày thực sự ở thì giá càng tăng, nếu là member nên thường xuyên check account để nhận voucher, nếu có voucher thì book phòng mới với discount từ voucher, nhận email confirm xong mới hủy booking phòng cũ!). Phòng tại Kyoto tôi check thử giá của nhiều hostel, thấy không rẻ hơn Citadines bao nhiêu hoặc nếu rẻ thì chỉ chút đỉnh nhưng phòng rất nhỏ hẹp!

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,125
Latest member
johnauston54
Back