What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Các bạn trong topic Nhật cho mình hỏi về vé vnairlines KL - Tokyo transit Hochiminh. Mình muốn gởi và lấy hành lý ở nơi Transit HCM được không.

Có mấy bạn đã đi lộ trình như thế này nhưng mình lu bu không theo dõi xem vụ gởi hành lý như thế nào. Có bạn nào biết ai đã đi vnairlines KL-Tokyo transit HCM cho mình nick để mình hỏi thăm nha. Cám ơn cả nhà.

Đoàn mình 17 người mới đi về, rất vui, mọi chuyện khá suôn sẻ. Có mấy thứ mình xin chia sẻ:

- Nếu bay vanila các bạn nhớ check kỹ kích thước vali. Đoàn mình có nhà hành lý rất nhẹ ký, vali cho vừa hộp đo kích thước của vanila, chỉ nhú tí xíu 0.3cm 2 bánh xe ra ngoài bị phạt 1tr/ vali ( vé mua có hơn 4tr huhu)
- Đi hành trình KL-SG-Narita của vnair rất ok, dù có check online trước hay không, ra sân bay (ở cả 2 đầu) đề nghị họ check 1 chặng trước thui do mình cần gởi/lấy hành lý, tối về mình check online tiếp chặng SG-Narita
- Đoàn đi đông nên mua sim 3G để liên lạc, có 4G dữ liệu, 8 ngày có 420k, quá rẻ
- Ga Tokyo rất lớn, nếu bạn nào đi Kyoto-Tokyo-Narita nên để thời gian chuyển tàu ở Tokyo ít nhất 15-20ph, track tàu Narita express đánh số riêng nên số track 1-6 trùng với track của các line khác
- Ga Kyoto cửa gọi tên rất dễ lộn: central exit/central gate, shinkansen central gate là 2 cửa khác nhau
- Đoàn nào nhiều hành lý, trẻ con, phụ nữ như đoàn mình nên để nhiều thời gian di chuyển vì không phải chỗ nào cũng có thang cuốn/máy
- Đi universal nên mua vé express (mắc khiếp luôn) và phải mua thật sớm. Đoàn mình mua trước 10 ngày mà đã hết, phải mua loại không ưng ý lắm, giá mắc hơn 1tr do kèm meal

Nếu lên cao 350m mà bán 440k là rẻ đó bạn. Nếu mà mua cá nhân là 2060 JPY rồi. Còn tớ chưa dùng dịch vụ của songhantourist bao giờ nên hem biết. Cũng chưa lên Tokyo Skytree bao giờ. Trước lên cái đu quay thành phố để ngắm toàn cảnh Tokyo, lúc xuống có nhân viên ở đó hỏi có muốn chụp ảnh kỷ niệm không. Tưởng chụp miễn phí, ai dè mất toi gần 1000 JPY, ahuhu...

Cái ga Tokyo nó tận 6 tầng hầm, không khác gì ma trận. Đã từng thất thủ ở đó (hỏi nhân viên làm ở đó mà họ cũng hổng biết:((). Toát mồ hôi hột với vụ tìm locker ban sáng gửi valy.
Thực ra cái vụ tàu ấy, mình nhìn theo màu cũng được mà vì họ đánh màu các tuyến và hướng khác nhau.

Cả nhà ơi hnay mình lên ĐQS thì được báo cần bổ sung giấy xác nhận công việc của người mời bên Nhật ( mình tự chi trả chi phí, bạn mình bên Nhật chỉ mời thôi ), nhưng bạn mình mới nghỉ việc bên kia giờ không xin được giấy này thì phải làm sao hả mọi người.
Mình đã nộp đủ giấy tờ từ hộ chiếu, hộ tịch, phiếu công dân của chị ấy rồi, mình không hiểu cần giấy xác nhận công việc để làm gì nữa :(

Xin lỗi nếu câu hỏi của mình có giống bạn nào, vì mình đọc khoảng hơn 20 trang rồi nhưng không thấy có bạn nào thắc măc1 vấn đề như mình.

Hiện tại tất cả giấy tờ mình đều đủ cả, tuy nhiên có một cái mình băn khoăn quá. Sổ tiết kiệm mình mới làm mà kì hạn có 1 tháng thì có ok không?

Ví dụ, sổ mình mới làm ngày 10/8. Ngày 14/8 mình nộp hồ sơ, ngày 30/10 bay như vậy thì khả năng đậu có cao không?

Nhờ mọi người tư vấn giúp.

Cám ơn mọi người nhiều

Ah. Còn một vấn đề nữa. Nếu sổ tiêt kiệm của mình là 200tr nhưng số dư tài khoản còn có mấy triệu ;p mình có nên để số dư lớn hơn 60tr không? Đọc nhiều hỏi nhiều nơi cảm thấy hoang mang quá ?

Ah. Còn một vấn đề nữa. Nếu sổ tiêt kiệm của mình là 200tr nhưng số dư tài khoản còn có mấy triệu ;p mình có nên để số dư lớn hơn 60tr không? Đọc nhiều hỏi nhiều nơi cảm thấy hoang mang quá ?

Xin lỗi nếu câu hỏi của mình có giống bạn nào, vì mình đọc khoảng hơn 20 trang rồi nhưng không thấy có bạn nào thắc măc1 vấn đề như mình.

Hiện tại tất cả giấy tờ mình đều đủ cả, tuy nhiên có một cái mình băn khoăn quá. Sổ tiết kiệm mình mới làm mà kì hạn có 1 tháng thì có ok không?

Ví dụ, sổ mình mới làm ngày 10/8. Ngày 14/8 mình nộp hồ sơ, ngày 30/10 bay như vậy thì khả năng đậu có cao không?

Cám ơn mọi người nhiều

Mình nộp trong nam (TLSQ) nhé, sổ tiết kiệm mới mở 1 ngày cũng không sao :D, tài khoản thanh toán của mình cũng có khi còn vài trăm (do đang dồn tiền), vẫn pass bình thường là. LSQ không đặt nặng vấn đề đó đâu, có là được. Bạn cần chú tâm vô lịch trình, tờ khai và biết trả lời khi được hỏi :)

Cám ơn mọi người nhiều

Hi bạn,
STK của bạn mới gửi nhưng kỳ hạn phải 6 tháng trở lên thì sẽ chắc ăn hơn. ( Theo Visa Hàn là như vậy) Ngoài ra mình nghĩ bạn nên support thêm nhưng giấy tờ chứng minh tài chính khác như sao kê bảng lương, đất đai, xe cộ,...

Còn vụ tk 200tr mà số dư có mấy triệu là sao ko hiểu? STK thì đâu có rút lai rai đc đâu mà. Còn ý bạn là TK ATM thì ko cần nhé

Đoàn mình 17 người mới đi về, rất vui, mọi chuyện khá suôn sẻ. Có mấy thứ mình xin chia sẻ:

- Ga Tokyo rất lớn, nếu bạn nào đi Kyoto-Tokyo-Narita nên để thời gian chuyển tàu ở Tokyo ít nhất 15-20ph, track tàu Narita express đánh số riêng nên số track 1-6 trùng với track của các line khác
- Ga Kyoto cửa gọi tên rất dễ lộn: central exit/central gate, shinkansen central gate là 2 cửa khác nhau l

Nếu lên cao 350m mà bán 440k là rẻ đó bạn. Nếu mà mua cá nhân là 2060 JPY rồi. Còn tớ chưa dùng dịch vụ của songhantourist bao giờ nên hem biết. Cũng chưa lên Tokyo Skytree bao giờ. Trước lên cái đu quay thành phố để ngắm toàn cảnh Tokyo, lúc xuống có nhân viên ở đó hỏi có muốn chụp ảnh kỷ niệm không. Tưởng chụp miễn phí, ai dè mất toi gần 1000 JPY, ahuhu...

Các ga lớn của Nhật như Tokyo, Shinjuku, Kyoto, Osaka đều rất chi là to bự và thứ khiến ng ta sợ là NGƯỜI. Đông quá nên đôi khi sẽ loạn.
Còn về căn bản và bản thân mình thực chiến thì thấy ko có gì khó khăn cả. Các track đều chia ra rất cụ thể, ga tàu JR sẽ khác với Subway. Trong JR sẽ chia ra 2 là Shinkansen và tàu JR bình thường. Mỗi track đều có 2 hướng và có màu riêng. Nên sẽ không mấy khó khăn đâuu, căn cứ theo line màu mà kiếm track thôi.
Chịu khó download bản đồ các ga ấy về, xem qua trước và trong 1-2 ngày đầu nên đến ga sớm 1 tý để lượn qua lượn lại cho nó quen.
Ban đầu khi nghiên cứu mình cũng hoảng, má ơi đâu mà lắm line, lắm tàu vậy nhưng sau khi chống mắt xem bài thì lúc chinh chiến nhẹ ta =)))) 10 ngày ở Nhật JR, Shinkansen, subway, bus mình đều thử qua và chỉ có 1 từ đó là TIỆN LỢI vch =))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back