What's new

[Chia sẻ] Đi đến cực đông Tổ quốc - Mũi Đôi bằng đường bộ (Update 17/7/11)

Re: Đi đến cực đông Tổ quốc - Mũi Đôi bằng đường bộ (Update 17/7/11)

17 con người, 1 tổ quốc

Chào bác Râu! Hẹn hôm nào anh em mình cùng phượt!
(Mượn tạm con cào cào của các bác)

Hì hì, gặp bác Rau và hội Suzuki ở đây, vậy là nhập đoàn, cùng thần tốc tiến về cực đông!

Chúc mừng tất cả các bạn nhe. ANh rau76 chiều nay nhớ đãi cafe.:D.
To biendaikho: bạn là người gọi điện thoại cho QUỷ lúc ở Nha Trang?

:) Không phải Quy à, người gọi điện là bạn Chen! Hành trình của tụi mình thành công có có sự giúp đỡ rất nhiều từ những thông tin, những cuộc điện thoại của bạn! Cảm ơn Quycotu nhiều!

Bọn mình vừa đi về xong.
Bọn mình đi trong những ngày đang báo 2 cơn bão gộp thành một (ngày 30 tháng 7 năm 2011). Đoàn có 18 người được tập hợp từ mấy nhóm, có người chỉ biết mặt 15phút trước khi xuất phát. Đoàn gồm 8 nữ và 10 nam (không kể chú ba dẫn đường).
Xuất phát từ Đầm Môn (điểm tính là cửa nhà nghỉ Hải Hà) lúc 6:15' sau khi chụp ảnh chung cả đoàn.
Đi đường nghỉ ngơi, chụp ảnh, lùa bắt gà ở chòi của chú Ba, làm thịt gà, ăn trưa qua loa và đến bãi hạ trại chỗ gần Mũi Đôi lúc 12:30' đầy đủ, khỏe mạnh và vẫn đùa giỡn được.
Nhìn chung đi đường có vài khó khăn:
1- Có vài chỗ độ dốc kha khá, bước lên hơi khó nếu đeo ba lô hơi nặng. Nên đi từ từ và giãn cự li để đừng mất đà. Mấy thanh niên đoàn mình đợi các bạn đi xa rồi vọt một phát tiến sát được ngay.
2- Một vài chỗ bụi cây khá thấp, hơi bất lợi cho bạn nào cao trên 1,75m và đeo ba lô cồng kềnh.
3- Một số chỗ có gai nếu đi nhanh mà bị móc vào ba lô hay quần áo thì hơi bất tiện, giống như bị túm áo giật lại vậy. Nhìn chung ăn mặc kiểu gì thì cũng có người bị xây xước vài chỗ (tất nhiên là nhỏ thôi).
4- Đá khá nhám nên khó trượt chân nhưng lại rất dễ rách da tay khi bám víu leo trèo, nếu có găng tay thì tạm ổn. Các ngách đá đều không phải là khó đi lắm, cao to khoảng 2m và nặng cỡ 120kg vẫn chui qua tốt. Thấp bé vẫn có thể qua được các gềnh đá chỉ cần có bạn đi cùng phụ giúp. Thiệt hại của bọn mình khi vượt ghềnh đá là 1 nắp máy ảnh và 1 hộp chewinggum.
5- Đặt biệt là ngay sát biển nhưng rất nhiều muỗi và muỗi rất to nên anh em chú ý. Bọn mình đốt lửa cả đêm, lủa to, bôi softfell nhưng chẳng ăn thua gì. Cỡ chú Ba cũng bị muỗi cắn không ngủ được. Có lẽ phòng muỗi rất cần được lưu ý. Anh em mình dân văn phòng nên ai cũng sợ con này cả.
6- Nước từ khe đá chảy ra tuy ít nhưng vẫn đủ để rửa ráy và nấu nướng. Mình và một số người khác trong nhóm uống sống 100% trong suốt thời gian từ khi đến bãi hạ trại đến khi về và tới giờ này vẫn chưa bị gì cả. Tuy nhiên, khuyến cáo là mọi người nên nấu chín trước khi uống vì củi lửa rất sẵn.
7- Nho biển ăn ngay thì rất mặn, vì vậy nên rửa lại bằng nước ngọt.
Chúc mọi người có chuyến đi vui vẻ.

Các bạn thân mến,
Vài điều lo lắng và chia sẻ chân thành đến các bạn yêu thích khám phá.
Cực đông gần đây đã bắt đầu có nhiều nhóm đi và bắt đầu có nhiều vấn đề phát sinh không hay:
1.Đường đi đã bắt đầu có nhiều rác thải, do các nhóm đi trước mệt mỏi, dùng xong vứt bỏ lại giữa đường.
2.Tại bãi đá nơi mũi cực xuất hiện việc đóng dấu ghi tên xác định mình đã tới.
Là người đam mê khám phá tôi thật sự rất buồn và lo lắng với những việc như vậy. Bạn nghĩ sao khi 1 ngày không xa thì bãi đá cực đông đầy rẫy những viết xóa khắp nơi, mỗi người một màu, người sau thì tìm cách viết to hơn người trước, rác thải thì vây quanh.
CHúng ta là những người đam mê khám phá lại là những người yêu thiên nhiên, song chỉ một chút lòng riêng chúng ta là vô tình phá đi hình ảnh đẹp, môi trường sống.
Chính những hành vi như vậy sẽ làm cho nhiều người khám phá đi trước e ngại và không muốn chia sẻ thông tin.
""Đừng để thế hệ đi trước tước đoạt hạnh phúc của thế hệ đi sau."

Bác Quycoctu cảnh báo thế là đúng rồi đấy.
Hôm đoàn chúng tôi vào thấy ngay chỗ cắm trại đã có rất nhiều rác, đặc biệt là vỏ đồ hộp và chai thủy tinh - chai vang.
Trưởng nhóm chúng tôi Thaophuongdl khá nghiêm khắc nên đã yêu cầu toàn đoàn không được vứt rác bừa bãi. Những gì dùng được như toàn bộ vỏ chai thì chú Ba (dẫn đường lấy về bán), còn lại thì cố gắng tiêu hủy hết, tất nhiên phương pháp tiêu hủy cũng không tốt lắm, chủ yếu là đốt. Các vật dụng hữu cơ thì bỏ đại vì sẽ tiêu hủy nhanh. Chúng tôi cũng không thấy nhiều người đánh dấu lãnh địa đâu bác à, phần lớn anh chị em đến đều có ý thức mà.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back