What's new

[Chia sẻ] Phượt Nhật Bản - Mùa lá đỏ - Momijigari

Last edited:
Em dự định mùa thu này cũng sang đây chơi chụp ảnh bác ạ. Bác cho em hỏi là thời điểm đẹp nhất để chụp mùa thu Nhật Bản là thời điểm nào ạ? Em định đi từ Tokyo xuống phía nam thôi ạ.
Theo em nghĩ bác nên đi vào đầu tháng 11 là hay nhất, lúc đó lá đã đỏ rồi & nắng đẹp nữa. Năm vừa rồi e đi gần cuối tháng 11 (19/11) thì mấy ngày cuối hành trình hay gặp trời mưa & âm u, đi chụp ảnh mà gặp thời tiết này thì hơi buồn bác nhỉ :p
@all: bác nào biết cho e hỏi là ko hiểu sao mấy trang đầu topic e ko vào để chỉnh sửa và bổ sung cập nhập thông tin đc :((

... tiếp tục chặng Nikko
Bây giờ thì trời đã chiều, nhưng nắng lúc này rất vàng và đẹp quá, đành gác lại cơn đói bụng để tranh thủ chộp lúc ánh sáng chiều còn đẹp, với lại đâu có hàng quán bán rong mà gặp đâu ăn đó :p

... còn ngôi nhà này tuy nhỏ nhỏ xinh xinh nhưng có vẻ gì đó mà e thấy mọi người rất quan tâm đến nó:

... nẳng chiều mùa này ở Nhật vàng rực thật là đẹp, hoà với màu lá đỏ nữa, ke ke, ko biết nói gì hơn, e chỉ biết giơ máy lên là chộp thôi:

Cháu đang là hs cấp 3 nhưng cháu đã yêu con người , văn hoá và cả phong cảnh của đất nước NB từ rất lâu rồi , nhìn những tấm hình của chú ở đây thật sự khiến cháu háo hức vì tháng 7 này sau khi hoàn thành kì thi đh thì cháu sẽ xách 3 lô lên và phượt NB ... 1 mình . Nghe có vẻ quá liều lĩnh nhưng cháu tin mình làm đc . cháu hi vọng đc chú chỉ bảo nhiều về cách thức xin visa cũng như nên sắp xếp lịch trình đi sao cho cô đọng đồng thời enjoy hoàn hảo những ngày lễ ở đất nước mặt trời mọc này . Yh của cháu là : thynhoc_1012 và FB của cháu là Pi Trần (Đứa con của trời) . Hy vọng đc chú chỉ bảo ạ.

Đến và đi lại ở Nhật bằng phương tiện gì???
Sân bay Quốc tế Narita là một sân bay lớn ở Nhật, nằm cách Tokyo khỏang 50km theo đường chim bay. Chính vì vậy mà hầu hết mọi du khách đều đi máy bay đến Nhật thông qua sân bay này. Tuy nhiên vẫn có khá nhiều sân bay lớn khác ở Nhật như sân bay Kansai ở Osaka. Hiện Viet Nam Airline có chuyến bay từ Tp.HCM đến Tokyo và Osaka mỗi ngày. Giá vé khứ hồi khỏang 720$. Và thường thì bạn sẽ mất khỏang 2 tiếng rưỡi mới có thể đến nơi.

Đến Nhật sẽ có khà nhiều phương tiện đi lại cho bạn lựa chọn. Nếu như bạn đi lại trong khu vực, với quãng đường ngắn thì có thể chọn tàu lửa, một phương tiện giao thông phổ biến ở Nhật. Tàu lửa chạy nhanh, thỏai mái, sạch sẽ và khá tiện lợi. Tuy nhiên giá của nó hơi cao một chút so với máy bay. Các phương tiện nội bộ như xe búyt, xe điện ngầm... cũng thích hợp cho bạn nếu muốn đi dạo quanh và khám phá thành phố. Xe búyt thì chạy tương đối chậm so với tàu lửa, tuy nhiên giá vé thì lại rẻ hơn nhiều. Nếu như chuyến đi của bạn kéo dài suốt cả đêm thì việc ngồi ở ghế có chỗ tựa đầu trên xe búyt thì tốt hơn là cứ đứng mãi như ở trên tàu lửa.

Các thành phố lớn ở Nhật đều có hệ thống xe điện ngầm rất thuận tiện, có thể đưa bạn đi tham quan quanh thành phố mà không phải tốn nhiều tiền. Ngòai ra còn có tàu Shinkanshen - biểu tượng của nước Nhật hiện đại. Tàu có thể chạy với tốc độ tối đa là 300km/h. Hãng tàu shinkanshen nổi tiếng ở Nhật đó là Japan Rail Pass. Taxi ở Nhật thì không được du khách ưa thích cho lắm vì giá cả cao rất nhiều so với những phương tiện khác.

Nếu như bạn đi du lịch từ các đảo lớn đến các hòn đảo nhỏ thì máy bay là phương tiện hiệu quả nhất mà bạn có thể chọn. Việc khám phá nước Nhật bằng xe đạp là hòan tòan khả thi. Nếu thích, bạn có thể du ngọan với chiếc xe đạp, rời khỏi những thành phố náo nhiệt để đến những vùng quê yên tĩnh hơn. Chắc chắn bạn sẽ tìm được nhiều điều thú vị lắm đấy.

Còn phà là một phương tiện tuyệt vời để đi khám phá các địa điểm khác mà bạn không thể nào bỏ lỡ được. Với mạng lưới phà dày đặc, kết nối Kyushyu, Shikoku với phía nam của bờ biển Honsyu. Phà cũng nối liền các đảo lớn với các đảo nhỏ, xuống tận cả đảo Okinawa ở gần Đài Loan.

Cháu đang là hs cấp 3 nhưng cháu đã yêu con người , văn hoá và cả phong cảnh của đất nước NB từ rất lâu rồi , nhìn những tấm hình của chú ở đây thật sự khiến cháu háo hức vì tháng 7 này sau khi hoàn thành kì thi đh thì cháu sẽ xách 3 lô lên và phượt NB ... 1 mình . Nghe có vẻ quá liều lĩnh nhưng cháu tin mình làm đc . cháu hi vọng đc chú chỉ bảo nhiều về cách thức xin visa cũng như nên sắp xếp lịch trình đi sao cho cô đọng đồng thời enjoy hoàn hảo những ngày lễ ở đất nước mặt trời mọc này . Yh của cháu là : thynhoc_1012 và FB của cháu là Pi Trần (Đứa con của trời) . Hy vọng đc chú chỉ bảo ạ.
@pitran1012: Chú cũng rất thích con người, văn hóa & phong cảnh xứ Phù Tang như cháu vậy. Chỉ khác cháu là phải lên tới đại học chú mới thật sự yêu thích đất nước này cháu ah. Chúc cháu thành công trong đợt thi đại học sắp tới, hãy tự tin như cháu đã viết nhé! Chú thì chưa có FB, ke ke, bị bạn bè nói hoài, sẽ thử xem sao để giao lưu với mọi người, khi đó sẽ giúp cháu hết sức có thể như mọi người trên diễn đàn, đặc biệt là các bạn trong topic Nhật Bản đã giúp chú trong hành trình vừa rồi!
@milky_way232: Tks bạn đã bổ sung thông tin về Nhật Bản rất chi tiết, mình book vé máy bay đi Narita về lại tại Kansai đúng giá 720$ của VNA. Mình chỉ điều chỉnh thời gian bay từ Tân Sơn Nhất tới Narita ko phải 2h30 mà khoảng 6h bạn ah :)
Thấy avatar của bạn chắc phải chúc: Happy Wedding or Just Married... :p

... Lang thang tìm chỗ về trạm xe bus hồi sáng trả khách thì mới biết nó ko đón khách tại đây mà ở trạm khác, 1 kinh nghiệm khi đi Nikko nhé các bạn, e thì vừ đói bụng vừa đi tìm trạm bus mà hoa cả mắt, lúc này chẳng còn hứng chụp chọt gì cho dù cảnh rất đẹp. Cuối cùng thì cũng lạc các bác ah, thử thách đầu tiên và cũng nhờ nó những lần đi bus sau này tự tin hơn nhiều!
... Vài shot hình khi tìm trạm bus, kết thúc ngày đầu tiên ở Nikko:

Cháu định đi vào tháng 7 sau khi biết kết quả thi ĐH chú ạ . v. thì tháng 7 có phải là mùa du lịch k ạ ? Cháu muốn qua đó trúng vào mùa lá đỏ để tận dụng tối đa cái đẹp của NB từ con 550D của cháu . và nếu v. thì cháu có thể xin visa từ tháng mấy thì đc ạ ?

mình đã có kế hoạch đi du lịch Nhật Bản từ lâu, nhất là vào mùa lá đỏ. Mình mê mẩn với cái màu đỏ của loài cây ấy, thật đặc biệt. Topic này càng khiến cho niềm đam mê trỗi dậy. Nhật Bản đẹp và ấn tượng quá. Cả con người và đất nước Nhật Bản. Hứa hẹn năm nay sẽ thu xếp công việc để du lịch 1 chuyến thỏa khát khao bấy lâu nay.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,554
190,118
Latest member
sanphukhoa
Back