What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Malaysia (Phần 3)

Status
Not open for further replies.
Re: [HỎI ĐÁP] 400 USD nên đi đâu ở Kuala Lumpur ?

Singapore là TP hiện đại nhất của ASEAN và 1 trong 4 con rồng châu Á. Thật ra nó nhỏ, nhưng cũng có chỗ chơi. Đảo Sentosa cũng có nhiều cái xem, em đâu cần vô Universal làm chi

Singapore là TP hiện đại nhất của ASEAN và 1 trong 4 con rồng châu Á. Thật ra nó nhỏ, nhưng cũng có chỗ chơi. Đảo Sentosa cũng có nhiều cái xem, em đâu cần vô Universal làm chi

Con bạn em đi vs gia đình bảo vào Universal với chổ nào có Super Tree với lại cái bảo tàn Trick eye ý :v nó bảo hay hay vui vui :v

Singapore có đảo luôn à *v* thích thế em mới biết ...

400 usd đi malay thì thoải con gà mái bạn cứ săn vé giá rẻ là ok năm rùi mình book cho người bạn đi malay bay từ hà nội HN – KL, KL – Langkawi, Penang – KL tất cả 4 chặng hết 2tr, nếu k thì có thể đi malacca, ở Kl bạn tận dụng đi các phương tiện công cộng đặc biệt là đi xe bus miễn phí Go KL , ở penang cũng tận dụng bus mà đi, langkawi thì nên thuê xe máy mà vi vu – chỗ ở thì cũng ngó km của agoda nhiều khi nó cũng có những km ngon lắm…… nói chung là có plan thì cứ tuần tự mà book vé với ks chứ ngay và luôn là chả bh cắn đc hạt dẻ bạn ah

Backpacking một số nước châu Á.

Em chào cả nhà :gun. Bọn Nga thì gọi là Nguen còn bọn Việt hay gọi la Khùng.Em cũng tình cờ tìm hiểu thông tin và biết được điễn đàn.

Chuyện là thế này em năm 3 rồi, nhưng học hành dở dở ương ương,ko ăn thua nên quyết định xin bảo lưu kết quả 1 năm để đi bụi, chắc là 1 mình, vẫn luôn 1 mình :(. Em đi chưa nhiều nơi ở Việt Nam hay ở Nga cũng ít có thời gian đi xa, kinh nghiệm cũng chẳng ăn thua.Mong các bác góp ý, vì là đi dài nên hiện tại em đang cố gắng lên plan từ bây giờ , tìm thêm thông tin và đi làm thêm gì thì làm.Tiền ít nên tính làm cái gì cũng khó, chỉ sợ tính thế nào đi chưa đến đâu thì hết tiền về nhà.

Plan của em là bắt đầu từ tháng đầu tháng 10 (nếu có bác nào đi vào thời điểm đó,cùng ở nước nào đó thì cho e join với):
1) Philipines(2 tuần), Indo(3 tuần), Sing(<1tuần), Malay(2 tuần), Lào, Camb, Thái(3/4 tuần) (vì 3 thằng kia e thấy cũng rẻ, qua lại nhau = đường bộ cũng dc.Còn Myan em ko biết sắp xếp thế nào dc cho hợp lí, nhưng mấy đứa bạn Tây thì lại bảo nên đi vì nó đẹp. Nhưng book vé máy bay chỉ mấy nc ĐNA thôi e cũng thấy đắt, nên chỗ này có thể em bỏ).=> Sẽ cố tiết kiệm tiêu khoảng 2k-2k5 $, nhà cửa thì theo booking.com chọn cái rẻ, ăn uống thì ...(nếu e tính sai hoặc quá keo kiệt các bác có thể góp ý thẳng)(tổng time khoảng 4-5tháng).

2) Tiếp là vẫn đề em đang lo. Vẫn chả biết nên đi thế nào và xin visa 1 số nước khác ở Ấn Độ có gặp khó khă không.Nếu bác nào từng thế này thì cho e xin lời khuyên. Từ bangkok e sẽ đi tiếp qua Sri Lanka/Ấn Độ/Nepal, Nhưng em gặp khó khăn vì re-entry vào Ấn độ thì phải sau 2 tháng entry (e ko biết đi đường bộ từ nepal vào Ấn thì có thể đút cho bọn ở khu biên giới ko? Vì nếu vẫn lách luật được thì e sẽ bay Bangkok-Sri Lanka ( ở đó 2/3 tuần-Madurai(Ấn Độ)-đi ngược lên New Delhi hết chắc 4 tuần- sau đó e bay qua Nepal ở đó 4 tuần(có thể là phải 2 tháng nếu nó ko cho em re-entry). Hoặc em phải bỏ Sri Lanka chỉ chọn Bangkok-Nepal-Ân Độ. Sau đó lại bay về New Delhi và xin Visa các nước tiếp theo (hết khoảng 4-5 thang 1k5-2k $ là e tính cả vé máy bay, tất tần tạt đó ạ có lẽ vì ít phải bay hơn ở DNA).

3) Đoạn này thì e chưa có plan cụ thể vì e chắc phải chon Israel/Jordan & Lebanon ghé qua Dubai(2/3 ngày nói chuyến) rồi đi qua là Tukey-Egypt-Tunisia nếu có Thổ cho e visa. Còn nếu nó ko cho visa thì chắc thì e tính nước qua Tibet,Tung Của(có thể là thêm Mông cổ)rồi vè nhà đứa bạn ở Uzberkistan và quay lại trường vào đầu tháng 9. (Tiền chỗ này e chưa ước lượng được, time là 2 tháng, nhưng nói thật là em chưa muốn qua Tung Của lắm,chỉ là nếu visa có vấn đề).

Về phần đồ đạc:

Em cũng định mua dụng cụ đi phượt,vì ở Nepal em muốn tham gia trekking. Ngoài ra ngủ ở nhà ga, lều thì em ko ngại lắm chắc chỉ sợ lạnh thôi. Nhưng em sợ khi qua hải quan thì nó sẽ ko cho xách tay 1 số vật dụng có kim loại sắc nhọn. Mà rất là phiền nếu em lại đóng them 1 cái kí gửi, nếu không chắc đến Nepal em lai phải mua. Cái cuối cùng em muốn hỏi là nên hay không nên mang theo 1 cái xe đạp gấp ( A-Bike, khoảng 5,5kg)+1 máy tính notebook 1-1,5kg hay lại phải mua máy tính bảng Trung Quốc(notebook hay tablet e đều chưa có, chắc sẽ mua đồ cũ), nếu quả 7kg thì hải quan có làm khó không hoặc có phải đút nó tiền? Em muốn mang đồ gọn nhẹ chỉ trong balo hết, đi Moscow-Noibai có lần e xách tay 12-15 kg nó vẫn ko nói gì.:D

Ngoài rìa: em thấy bọn tây nó tiêu ở thái 1 tháng khoảng 250 Euro nhưng đọc nhiều exp đã đi và viết lại em vẫn thấy lo, vì các bác chỉ ở Laos 1 tuần cũng đã 400$ rồi.:(

Em chọn Ấn Độ 3 tháng vì nhiều người bạn em cũng gợi ý nó rẻ +nhiều nơi để đi. Ngoài ra ngủ nhà ga, sân bay, trên xe đường dài cũng em cũng okay. Có cô bạn người nhật nó đi du lịch chắc giờ em đoán cũng gần tròn 90 nước trong vòng 2,5 năm(? chỗ này em nhớ ko chính xác, vì lúc em gặp nó ở Suzdal,Nga nó đã đi dươc 79 nước=)) ).Vậy mà nó nói em nó đi thêm mấy nước CH Liên Xô cũ chăc thêm 2thang hết 2k5 $ nó còn bảo là tiêu hoang các bác ạ.Nó dạy em sẽ ko mua đồ lưu niệm, thăm tất cả những nơi mất tiền, miễn phí thì nên đi, ko cần phải hết những nơi phải đến tại mỗi nước.bla..bla...
Em mong các bác góp ý cho em thẳng thắng, chỗ nào ko hợp lí =))

Thân Black Sabbath.

Last edited:
Các bạn cho mình hỏi
Tháng 6 này gia đình mình đi Kuala Lumper, mình tìm dc 1 số khách sạn (Olympic Sports Hotel) gần trạm tàu điện Plaza Rakyat nhưng xem trên google map thì không nhìn thấy, bạn nào cho mình thông tin về trạm này được không ? Do gia đình có người già đi cùng nên muốn tìm chỗ nào gần trạm tàu điện.

Các bạn cho mình hỏi
Tháng 6 này gia đình mình đi Kuala Lumper, mình tìm dc 1 số khách sạn (Olympic Sports Hotel) gần trạm tàu điện Plaza Rakyat nhưng xem trên google map thì không nhìn thấy, bạn nào cho mình thông tin về trạm này được không ? Do gia đình có người già đi cùng nên muốn tìm chỗ nào gần trạm tàu điện.

nằm ở giữa trạm Masjid Tram và Huang Tuan đó bạn.
Nằm ngay giữa line màu vàng và Linh xanh lá cây

Cách đi, Từ KLIA đi line màu tím đến trạm Bandar Taisk Selatan (BTS) đổi sang line màu xanh lá đi đến trạm bạn cần xuống. (Chồ này rộng nhiều line nên cần thận coi chừng lộn nha)

Ở tram này bạn lưu ý chỉ có 1 đường ray dùng chung cho line vàng và xanh lá, nên khi nên tàu thì xem tàu này là line vàng hay xanh lá.
Trên đầu tàu có ghi trạm cuối của từng line. Ví dụ line vàng (Ampang) còn line xanh là (Sri PetaLing) còn hước ngược lại là giống nhau.
Nếu lỡ như lên lôn, ko sao, đến trạm Chan Sow Lin thì xuống đợi tàu khác (hình như 2 tàu này chạy xeng kẻ từng chuyến)

Nhờ tư vấn: 55 phút có kịp chuyển tiếp chuyến bay quốc tế ở KLIA 2 không ạ?

Chào các bác,

Em lỡ book vé mà không để ý, đến khi book xong rồi mới tá hoả phát hiện ra thời gian giữa 2 chuyến bay của em đến KLIA2 (Tokyo - KL) và đi khỏi (KL - SGN) cách nhau có 55 phút.

Nếu là sân bay LCCT thì chắc là kịp nhưng em chưa tới KLIA 2 bao giờ nên không biết 55 phút có kịp làm thủ tục hải quan và check in tại đây hay không. Bác nào đi KLIA2 rồi cho em lời khuyên với ạ. Em có cần phải book vé khác từ KL về SGN ko ạ?

Em cảm ơn các bác rất nhiều!

Re: Nhờ tư vấn: 55 phút có kịp chuyển tiếp chuyến bay quốc tế ở KLIA 2 không ạ?

Anh mới KLIA2 về nè, rộng mênh mông bát ngát, do mải ngắm nên không đoán thời gian (phuot thư giãn kiểu nothing to do).
Trích lời em tiếp viên hàng không của AA (do ngồi cùng sky bus với em này)... dài lắm tùy gate, có lúc em đi bộ ra hết 30phút...

Chào các bác,

Em lỡ book vé mà không để ý, đến khi book xong rồi mới tá hoả phát hiện ra thời gian giữa 2 chuyến bay của em đến KLIA2 (Tokyo - KL) và đi khỏi (KL - SGN) cách nhau có 55 phút.

Nếu là sân bay LCCT thì chắc là kịp nhưng em chưa tới KLIA 2 bao giờ nên không biết 55 phút có kịp làm thủ tục hải quan và check in tại đây hay không. Bác nào đi KLIA2 rồi cho em lời khuyên với ạ. Em có cần phải book vé khác từ KL về SGN ko ạ?

Em cảm ơn các bác rất nhiều!

Có lẽ sẽ không kịp bạn àh. Nếu mua từ 1 hãng bay thì bạn thử email cho nó kêu nó đổi chuyến KUL-SGN cho mình đí.

Ngoài việc sân bay rộng là làm thủ tục hải quan ở KL hên xui lắm. Một lần mình xếp hàng ~ 60' mới đến lượt do đến đúng giờ cao điểm nhiều chuyến hạ cánh :p
Nếu không book được vé giá rẻ về thì cứ đợi, nếu kịp thì thôi. Không kịp thì quay ra mua vé mới. Lúc xếp hàng thì đưa vé máy bay chuyến tiếp theo cho mấy ông an ninh vòng ngoài nói tao sắp bị lỡ chuyến, mày giúp tao cho tao làm thủ tục trước.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,540
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back