What's new

[Chia sẻ] Hàn quốc mùa đông - những hành trình mê mải (01/10-20/10/2016)

Hi mọi người, theo mình biết là có rất nhiều bạn có ước muốn đi Hàn Quốc nhưng không có thời gian hoặc không có điều kiện. Chuyến đi của mình chủ yếu là để trải nghiệm chứ không phải mua sắm hay thăm cái oppa chính nên mọi người thông cảm mình không nói chi tiết về mua sắm lắm nha. Mình mong chia sẻ của mình sẽ có thêm kinh nghiệm cho những bạn sắp sửa đi cũng như có thêm những hiểu biết nhất định về đất nước Hàn Quốc thơ mộng với thịt nướng và rượu Sochu. Mình sẽ post mỗi ngày một ít nhé, mong mọi người nếu có theo dõi thì thông cảm dùm mình. Nào, follow me, let's go...:D

Ngày 1 Seoul và những cơn gió đầu mùa
Bay huyến bay đêm của Vietjes lúc 2h30sáng ngày 1/10, đến sân bay Incheon khoảng 9h sáng (giờ địa phương), phải nói cảm giác đầu tiên là lạnh teo trym luôn. Check out lấy hành lí, đi bus về tới trung tâm cũng khoảng 11am. May cho mình là book guesthouse ngay trung tâm (kế bên Hongdae Street nên khá dễ tìm, mặc dù ở trong hẻm). Vì 3pm mới được check in nên tụi mình gửi đồ lại hostel là lên đường luôn. Điểm đầu tiên mình đến là Gyeongbok-gung Palace và Cheongbok-gung Palace.
Mình nói thêm một chút về cách đi tàu điện ngầm nhà, Seoul là thành phố có tàu điện ngầm hiện đại bậc nhất thế giới, bản hướng dẫn được dán khắp nơi là trên tàu được thông báo bằng 4 thứ tiếng (Trung, Hàn, Nhật, Anh), cứ nhìn bản đồ rồi dò theo hướng đi của tàu điện là được, trong tàu điện có office information nên cứ hỏi thoải mái, họ rất nhiệt tình chỉ dẫn. Hostel mình ở là Michigan Guesthouse (quận Mapo-gu) đi tàu điện Gate 2 (Hongik University Station, line màu xanh lá cây nha, vì kế bên trường đại học Hongik ấy mà, sanh viên toàn trai xinh gái đẹp, haha, chắc có liên quan) :)
Có hai cách đi nha, một là đi tới trạm Euljiro 3-ga rồi chuyển line màu Cam đi tới trạm Gyeongbokgung. Cách 2 là đi tới trạm Euljiro-3ga rồi đi bộ tèn tèn. Mình đi cách 2 nha, lết bộ rả cẳng luôn nha :(
DSC01907 by baongoc28393, on Flickr

Đến nơi, Mua vé hết 3000won, định thuê handbook mặc nhưng mập quá không có cái nào vứa (giỡn chứ tại mắc quá, bằng cả ngày ăn của mình nên tiếc k thuê, thứ lỗi mình chỉ là con đi bụi). GYEONGBOKGUNG PALACE trong trí tượng tượng của mình phải dữ dội lắm, nhưng hình như mình tưởng tượng hơi lố nên bị té nhẹ, haha. Được cái rộng với trời se lạnh, đi tàu điện đông không tưởng luôn. Người ta đông tới mức mình chả buồn chụp hình nữa.
Gyeongbokgung Palace by baongoc28393, on Flickr

CHEONGBOKGUNG PALACE cũng y chang cái kiến trúc mấy cung điện kia, được cái rộng thôi, vào tới thì không vào được, đứng ngó được bàn với ghế của vua thôi hà, vé vào cửa là 5000won, đi trong quằn cmn quại, lạnh môi đứa nào đứa náy tím tái, gió bật tung dù, bật tung sản khoái, huhu (nước mắt giàn giụa)
Cheongbokgung by baongoc28393, on Flickr
Mọi người đừng nhìn trời nắng mà nghĩ nóng nhé, lạnh muốn xỉu, mình đã chụp đi chụp lại rất nhiều lần mới có tấm hình không có người đi qua đi lại.
Hai cung điện đó gần nhau nên mình đi trong ngày luôn cho tiện hướng ấy mà. Lúc về mình còn ghé ngang SAMCHEONGDONG-GIL ROAD là con đường khá đẹp, có những hàng cây chuyển màu trong rất mát mắt
SAMCHEONGDONG-GIL ROAD by baongoc28393, on Flickr

Nói thật là chủ yếu mình toàn lết bộ, chiều mệt rồi, về nghỉ ngơi tí rồi tối đi HONGDAE STREET - một trong những con đường mua sắm sầm uất nhất Seoul, mua mỹ phẩm một cách gọi là bốc hốt, (mấy bạn đừng nghĩ quay về hay ra sân bay mưa, vì mỗi nơi có promo khác nhau, k mua là hết á, mình chịu khó mang vác mà).
Hongdae Street by baongoc28393, on Flickr
Thành quả của mình sau một buổi tối phá đảo Hongdae (mình mua dùm thôi chứ xài chắc không được 2 món đâu)
Tony Moly - Etude House - Natural.... by baongoc28393, on Flickr
Tấp vào ăn tối rồi về ngủ thôi, một tô mì như thế này là 5,000won (rẻ nhất òi á), mọi thứ đắt đỏ nên mình chỉ uống sữa, ăn bánh mì thôi, hiu hiu
Mì cay Hàn Quốc by baongoc28393, on Flickr
Theo kinh nghiệm của mình ở đây thì tất cả các cung điện đều giống nhau nên mọi người có thể chọn đi một trong hai thôi, chứ đi hết vừa tốn tiền, tốn time, minh không theo chủ trương đi các bảo tàng lịch sử này nọ nhiều, mình thích leo núi, ngắm cảnh đường xá, thiên nhiên nhiều hơn, chùa chiềng thì cũng một chút nên đi ra đường tận hưởng không khí là tuyệt vời nhất, há há.
Ăn no say rồi, tiêu đủ tiền rồi, post hình Facebook rồi ngủ thôi. Hẹn mọi người ngày mai nhé.

Last edited:
DAYS 15 (tt): Rời quê lên núi
Người ta là từ quê ra phố, nhưng mình không thích phố thì mình lên thẳng núi luôn. Điểm đến tiếp theo là DAEDUNSAN NATIONAL PARK ở tỉnh WANJU. Theo thuyết âm mưu là mùa đông có tuyết thì đi trên cầu cảm giác như xem phim Tiếu Ngạo Giang Hồ lúc ĐPBB khinh công trên tuyết á. Chỉ tiết là không có tuyết, chỉ có gió heo may, cây trụi lá thôi. Vùng này núi non trùn điệp, đi từ Jeonju đến đây cũng hơi cực. Mình review một chút và cách bắt xe bus nha. Từ làng Hanok đi bộ ra trạm xe bus thì có xe No.551 (Maps app) đi tới JEONJU STATION (30p), mua vé tàu lửa (local train) để đi tới ga Yeonsan-Myeon (giá vé hết 7,300won). Tới đây mình book hostel ở một đêm, một đêm gọi là hiu quạnh vì xung quanh sân ga thì vắng vẻ, núi non thì chập chùng đèo dốc, một mình hơi buồn thôi hà.
DSC03023 by baongoc28393, on Flickr

Ngồi nhìn cảnh mà hát bài Chiều sân ga là đúng bài luôn á.
WP_20161017_16_42_38_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr.

Vali khệ nệ tới nơi, check-in guesthouse mất tổng hết 4pm. Tối phải ngủ dưỡng sức, qué mệt gòi, mai mình cbi sớm để đi thăm cái cầu nha. Gio mình ngủ khuya mình dậy ngắm phố phường nha. Buổi tối đi ngắm cảnh đêm với mình hen.
Ở Jeonju thì có chợ Nambu Night Market, nói chung cũng không nổi tiếng, chợ nhỏ thôi, nhưng mình cũng đi cho biết với ngta. Thực ra không ăn uống chi nhiều, đi ngắm phố đêm là chính hà

Nambu Night Market by baongoc28393, on Flickr. Tối ở đây mà thu sang đông nhưng lạnh, mình chịu lạnh dỡ nên về ngủ sớm thôi. Mai dậy lên đường nào.

Last edited:
DAYS 16: HÀNH TRÌNH DAEDUNSAN PROVICIAL PARK
Sáng nay 5h dậy lúc trời mờ sương, dọn dẹp các kiểu lục đục kéo vali lên đường đi Daedunsan Park. Từ JEONJU BUS TERMINAL đi tới núi Daedun cũng không xa lắm, khoảng 1h10p thôi hà. Vì để ngắm Cây cầu đỏ nối vách đá Imgeum và Ipseokdae mà mình cực dữ luôn. Mình đi tới chỗ information center công ngay công viên á. Gần đó có chỗ đóng đô của mấy anh quân nhân Hàn Quốc, dễ thương, đẹp trai, cute, nói chung là dễ thương lắm, mấy ảnh nhiệ tình chỉ đường lên, mua vé, bla bla, còn cho gửi đỡ vali tí quay lên lấy nữa. Cảm động hết sức luôn.

2016-10-15 by baongoc28393, on Flickr.

Lúc leo leo thấy có cây lựu đep ơi đẹp nè. Không biết phải mùa lựu không thấy có một cây một hà.
Daedunsan Bridge by baongoc28393, on Flickr

Cây cầu này không được gọi là cheo leo lắm đâu, nhưng so ra với một số người yếu tim thì cũng không dễ. Có hai cách đi để ngắm cảnh đẹp của núi là đi bằng capblecar hai là đi bằng capble hai cẳng :). Vì mình đi từ Jeonju chứ thực ra câu cầu này trực thuộc tỉnh Daedunsan, Daejon thì đúng hơn.
Nếu đi Car thì theo hình này mua vé nè. Hình này mình cop trên web nha, vì mình đi bộ nên không đi theo hướng này.
Capblecar by baongoc28393, on Flickr.
Còn đây là lối đi bộ từ vách đá này sang vách đá kia.
5221799 by baongoc28393, on Flickr
5e74c256155f5b0cbf7a6246e0a6994e by baongoc28393, on Flickr
Hôm mình đi trời xui thế nào mà rất rất đông, cầu thì nhỏ, gió thì rì rầm, u ám, mình không chụp được cái bản mặt mình ra sao luôn. Chán thiệt, lạnh teo á. Mà cầu chênh vênh, lối đi nhỏ èo à, mình phải đứng đợi tới lượt mới đi được. Khổ hơm, hiu hiu
Tui hơi cực đường xá nhưng mình vui lắm, sau khi đi mấy vòng trên cái cầu rồi là mình quyết định lên đường về thôi. Kinh nghiệm cho bạn nào muốn tới cầu này nè. Vì đa phần mọi người đi tour, công ty tour sẽ setup chương trình cho mọi người có xe đi từ Seoul tới thằng Daedunsan luôn (tiện lắm). Còn thân già mình đi hang cùng ngõ hẻm rồi, nên không có được thảnh thơi như người ta đi du lịch nghỉ dưỡng đâu. Nếu mà sử dụng bản đồ thì nó sẽ chỉ cho bạn là bắt xe No.34 đi Daejon City Bus rồi bắt xe No.311 đi thêm tí nữa rồi đổi KTX đi tới Yongsan Station (cực quá cực). Cách tối nhất là bạn hỏi những người gần đó, họ sẽ chỉ bạn bắt bus địa phương đi NONSAN STATION. Chiếc xe bus màu mè zị nè.
15398899_1297519020268362_1891971365_o by baongoc28393, on Flickr

Đi tới Nonsan Station lúc đó tầm 3pm rồi. Đói qua vô ăn đỡ cái gì đã rồi mua vé về Seoul thôi.
DSC03012 by baongoc28393, on Flickr
WP_20161017_16_11_30_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr
Ga Nonsan lúc chiều muộn. Thời gian mình chơi bời chứ đi tới đi lui thì mất time thôi rồi á.
WP_20161017_16_33_55_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr
Mua vé hết 7.500won. Sắp được lên xì phố, thích dã man luôn. Vali mình sắp mòn hết 2 bánh, mong là trụ được thêm 4 ngày nữa, Fighing.

DAYS 17: SUWON - THÀNH PHỐ BỊ LÃNG QUÊN
Kết thúc một hành trình dài rong rủi những miền Hàn Quốc. Từ Nonsan Station mua vé tàu lửa về lại Yongsang Station (line màu xanh Vitage - KIX, mọi người đừng nhầm với KTX nha). Rồi chuyển line số 5 (line xanh dương da trời) về tới Hongik University - gate 4, mình đi bộ một đoạn là về tới Michigan Guesthouse. Mọi người có thể đi cách không phải đi bộ mà vẫn về tới nhà nè (chuyển line xanh dương đậm - số 5 hết 2 trạm rồi chuyển line xanh lá về gate 2 - hongik university luôn nha. Hihi. Hôm trước kéo cái vali có 15kg thôi, hôm nay kéo tới 18kg vì có thêm quà cho đồng bọn ở quê nhà nữa.
DSC02855 by baongoc28393, on Flickr
Mình quên chụp cái móc khóa rồi, chỗ này mình mua quà lưu niệm là mấy móc khóa tượng phật xua đuổi tà ma nè. Móc khóa thôi mà mua tính kí á, anh chủ ở đây biết nói tiếng Hoa (một người Hàn + một người Việt Nam giao tiếp vói nhau bằng tiếng Hoa, lạ đời ) :D
DSC02811 by baongoc28393, on Flickr.
Mình mua nước quýt uống nè, mắc bà thím luôn (4,000won/chai á - khoảng 80k VNĐ). Tối về tận hưởng cái lạnh Seoul thôi. Trum mền vừa viết blog vừa ngủ cho sướng thân. Mà mình hơi buồn một chuyện, mình đi theo sự hiểu biết của mình, theo sở thích của mình. Mà có nhiều bạn xin thông tin tức cười lắm, kêu mình gửi plan mà cứ "sao bạn không đi chỗ này...?" "sao bạn không đến chỗ kia" "sao bạn không ăn món này?. Mình đi đâu, ăn gì là tùy vào khả năng và sở thích của mình nên thay vì hỏi tại sao thì nên góp ý cho mình nha nha nha.

Sớm hôm nay mình sẽ dậy sớm để đi Suwon, thành phố đang chuyển mình cho công cuộc trở thành thành phố điện tử. Sáng sớm mình cứ tiếp tục ra cái chỗ hôm qua mình về nè. Mình nói lại lần nữa hen, mong mọi người đừng phiền giận mình. Từ line màu xanh dương nhạt còn có tên là line Gyeongui-Jungan (gate số 4) đi tới Yongsan Station (trạm KIX) chuyển line số 5 (xanh dương đậm) đi thẳng tới Suwon Station (nhưng mấy bạn để ý một chút là tới trạm GURO nó tẻ 2 hướng nha, một hướng đi Sinchang, hướng còn lại đi Incheon. Mọi người nhìn hướng đi Sinchang, khi nghe thông báo đến trạm Suwon thì xuống ở đó, đi khoảng 1h30p á, hơi xa vì tàu này đi bt, không nhanh lắm. Hihihi. Mình đi đã nhầm nên giờ mình review để mấy bạn rút kinh nghiệm hen. Chưa xong đâu, tới Suwon Station bắt xe bus số 9 hoặc 104 đến pháo đài nữa. Cũng bt thôi, đi thêm tham quan

Thành phố Suwon lúc 9h sáng, vẫn còn mờ sương lắm. Khu này sầm uất không kém Seoul. Cái khu AK Plaza chắc có là có tiếng
DSC03033 by baongoc28393, on Flickr.
DSC03098 by baongoc28393, on Flickr

Giới thiệu một chút về pháo đài Hwaseong do hoàng đế Jeongjo, vua đời thứ 22 thuộc triều đại Joseon xây dựng theo quy hoạch của thành phố. Pháo đài là cửa ngõ phía nam của thủ đô Seoul dưới triều đại Joseon. Tọa lạc tại Suwon, Gyeonggi-do, khu vực pháo đài Hwaseong có vị trí chiến lược về mặt an ninh quốc phòng và cũng là cửa ngõ thông thương chính của thủ đô Seoul.
DSC03068 by baongoc28393, on Flickr.

Đẹp lung thị linh lung nè. Chỗ này là chỗ chị đẹp gái ơi đẹp gái Lee Young Ae đóng bộ phim DAECHANKOM gì gì nè. Tòa thành được xem là biểu tượng lịch sử của thành phố SUWON

DSC03119 by baongoc28393, on Flickr

Mô phỏng quá trình xây dựng pháo đài nè. Suwon nhỏ không nhỏ mà lớn k lớn. Muốn đi shopping thì thôi rồi. Còn mà đi bộ thì hơi cực, lên dốc xuống đèo, xe bus tấp nập luôn. Thích chưa.
DSC03070 by baongoc28393, on Flickr
DSC03073 by baongoc28393, on Flickr.

Mình đi đã chân rồi, xem thăm thú đã rồi, mình chuyển chuẩn bị mua ít quà về thôi. Gần ngày về nôn nao hết sức, mà còn nhiều chỗ phải đi lắm. Chuẩn bị cho hành trình tiếp theo nào. Về đường cũ nha. Tối đi ăn xiêng nướng thôi, còn bao nhiêu tiền mình dốc ăn uống mua cho hết. Thẻ T-money của mình còn nhiều lắm. Cứ nạp nạp h dư quá chài luôn nè. Về nhà vẽ đường cho ngày mai nào. Hẹn mọi người ngày mai nha. :D

Last edited:
DAYS 18: BẢN TÌNH CA MÙA ĐÔNG
Hôm nay hành trình ngày tiếp theo của mình là NAMI island, một hòn đảo nhỏ xíu rất rất rất nổi tiếng, không cần xin visa (haha, tất nhiên). Nhưng quãng đường để đi từ Seoul ra Nami không dễ chịu chút nào đâu. Kiếm mấy line tàu mà muốn khùng luôn á. Tuyến đường có nhiêu đó làm quài luôn, VN không có tàu điện tranh thủ qua nước bạn đi cho đã, mà đỡ tốn tiền nữa chớ, đi bus cũng được mà chuyển tuyến ngáng quá à. Một ngày lạnh teo trym, cô gái lên đường tìm Nami của anh BaeYoung Joon. Ra cửa số 4 đi Line Gyeongui-Jungang (line xanh vintage), đi tới trạm Sangbong or Mangu rồi chuyển sang line Gyeongchun (line xanh cổ vịt á) tới trạm Gapcheong thì ngừng lại nha. Mọi người nhớ để ý một chút nha, không là bị điên luôn đó. Mấy line tàu mà mình lỏng hết não luôn.
DSC03001 by baongoc28393, on Flickr

Cái này giống như ngoài ô vậy, tàu đi chậm, lúc lên bờ xuống ruộng, ngắm cảnh rồi ngủ các kiểu cũng chưa tới nơi. Nói không phải khen chứ mà chứ mà lên tàu đông không có chỗ chen chân, đứng 1h50p xong muốn thẻo cặp giò heo luôn á. May mắn của mình là mình đi ngay lúc Gapcheong đang có lễ hội, diễn viên, ca sĩ, trống lân, hóa trang con nít ối búa xua hết.
DSC02997 by baongoc28393, on Flickr

Có một sự chụp ké nhẹ
DSC02988 by baongoc28393, on Flickr

Ngta nói con người văn minh thể hiện qua ý thức. Đây là hình ảnh màn mua đương đại phải sử dụng giấy, sau khi kết thúc thì giấy bay tá lả. 30s dưới đất không còn một miếng rác luôn.
DSC02996 by baongoc28393, on Flickr

Hôm nay lễ hội lẽ ra mình hoàn toàn có thể đi xe bus đến Nami nhưng mình chọn cách đi bộ giữa cái nắng cháy cmn tóc và những cơn gió lạnh thổi qua. Đây là Nami sau khi đi bộ 20p đến cổng, nhìn hết muốn vô luôn. Có bản hướng dẫn cho người VN luôn nhé (vì người việt theo tâm lí đi đông với vui cơ mà)
DSC02976 by baongoc28393, on Flickr
DSC02977 by baongoc28393, on Flickr

Ở đây có dịch vụ nhảu Zipwire từ bên này sang bên kia rồi đi Ferry về nhưng giá vé dao động là 45,000won/người lớn nên thôi bỏ đi nha. 900 để mình ăn xiêng nướng cho sướng miệng. Nhảy zipwire mình có thế qua Mỹ bang Arizona của Mỹ mà nhảy, nhảy không dây cũng chả ai cảng luôn, dé dé.
DSC02978 by baongoc28393, on Flickr

Khu này nhà hàng mọc như nấm luôn, rồng tôm lẫn lộn. Nói chung là nhiều người từ khắp nơi đổ về đây nhưng rất ít người nước ngoài, nước ngoài ở đây là Châu Au, Châu Mỹ nhá chứ châu Á thì bao đông đen luôn.
DSC02969 by baongoc28393, on Flickr

Gía vé là 10,000won một người nhưng mình nhắm sức mình chả chen nổi với cả gia đình 10 người nên thôi, đông quá cũng không chụp choẹt được gì hết. Mà mình lại không thích những nơi náo nhiệt, xô bồ. Xem cho biết, quay về thôi, tối đi chợ ăn uống cho đã. Đi đi về về mât 2 tiếng ngồi tàu, mất cả ngày trời để về lại Seoul nên mình cũng rã rời hết trơn. Tấp vô ăn xiên gà nướng tiếp sức hoy.
DSC02981 by baongoc28393, on Flickr

Tối nay mình đi Chợ để xem có gom được gì về cho đồng bọn mỏi mắt đợi trông không. Về ngủ sớm. Càng gần ngày về càng lưu luyến không muốn đi tẹo nào. Có ai rước mình ở lại luôn hơm, huhu
DSC01919 by baongoc28393, on Flickr

DAYS 19: NGÀY CHIA TAY
Hôm nay mình gọi nó là ngày chia tay. Vì nơi này lưu giữ những khoảnh khắc tươi đẹp của 20 ngày mình lưu lại đây. Những trải nghiệm, những kĩ niệm, những con người, những văn hóa thân thuộc và xa lạ. Hôm nay mình dậy lúc 8h để bắt xe đi chùa Shinek Myeon, một ngôi chùa bị thiêu cháy dưới thời nhật trị. Nhưng xe mình đi mất khoảng 3h xe bus và phải đợi đến 11h trưa mới có xe nên mình chuyển hướng đi KwangJang Market. Lúc ngày 1 mình có nói tới khu chợ này rồi, lần này mình đi là để mua thuốc cho má mi, mua ít dầu nóng Hàn Quốc nổi tiếng về làm quà cho cô dì chú bác luôn. hihi.
Kwangjang Market by baongoc28393, on Flickr
Chợ thì có nhiêu đó, mấy món lạ lạ, đặc biệt là mấy món sống mình không dám ăn, sợ đau bụng nên ngó quanh quốt thôi. Ngày Ngọc đi mua buồn hết sức, mình có thói quen xem dự báo thời tiết để quyết định có mang theo dù không, sáng suốt ghê, hôm nay mưa lất phất nhưng trời khá là lạnh á. Chỗ này là POLICE STATION, bự dã man luôn á.
DSC01950 by baongoc28393, on Flickr

Con gái mà, thấy nơ bum búm là bu vào xem hà
DSC02040 by baongoc28393, on Flickr

Hôm đó mình nhớ là chủ nhật, còn mưa nữa, người thì thưa thớt, đường thì vắng mà hầu như chủ nhật doanh nghiệp ngta nghỉ hết hay sao, đi ngang mấy gian hàng bán thú nhồi bông hay cửa hàng quần áo cũng đóng cửa luôn. Chắc người hàn quốc thích mua sớm vào buổi tối hơn.

DSC03007 by baongoc28393, on Flickr.

Mua được ít đồ rồi quay về thôi, gửi tạm ở tủ bảo hiểm ngay ga tàu điện. Tiếp tục đi bộ đến Namsan (hay còn gọi là Seoul Tower), ngày cuối cùng dù rất mệt và sốt lên đến 39độ, vẫn ráng lê cái thân già đi cho biết với người ta. Đừng nghĩ Seoul sầm uất mà không có tệ nạn. Trước của Seoul Station, người vô gia cư nằm la liệt luôn, phải gọi là còn hơn trại tị nạn, nhiều người không dám nán lại vì bị rượt nữa á. Có cả phóng viên đến phỏng vấn về tình trạng này nữa mà. Nói chung là nhìn không được sạch sẽ và văn minh như 19ngay qua mình nhìn thấy. Một điểm trừ nhẹ vậy. Không chỉ vậy, người nước ngoài vô gia cư cũng la liệt luôn. Một góc Seoul nhết nhác đây.
WP_20161018_16_11_19_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr

Đi bộ muốn rã chân lên tới Namsan vì mình đợi xe bus lâu quá, với lại đi bộ ngăm cảnh chụp hình nữa chứ. Mình mình với đôi chưng sắt lừng thừng lên đồi lúc đó là 5pm rồi.
Cổng vô nè. Đẹp chưa, y như thượng hải về đêm á
DSC03154 by baongoc28393, on Flickr

Thang máy cực nhanh luôn, lên lầu mới ngắm được toàn cảnh thành phố. Mặc dù bị che bới kính chắn hết nhưng không ngăn được niềm ham muốn chụp hình của mình đâu. Máy mình sắp hết pin rồi. TRanh thủ tranh thủ thôi. Màn đêm buông dần xuống thành phố
DSC03164 by baongoc28393, on Flickr

Trờ lại tuổi thơ tôi
DSC03149 by baongoc28393, on Flickr

Tham quan đi, đến khi không còn gì để tham quan nữa. Chụp, chụp nữa, chụp mãi.
DSC03159 by baongoc28393, on Flickr

Tối mình phải sớm cho kịp tàu, thu dọn hành lí mai về quê thôi.
DSC03163 by baongoc28393, on Flickr

Tạm biệt Namsan. Bắt xe bus số 3 xuống tới Seoul Station. Go home's.

DAYS 20: KOREAN MÃI TRONG KÍ ỨC
Hôm nay, mình chính thức tạm biệt Hàn Quốc. Bắt tàu nhanh KIX ra Incheon, khoảng 1gio. Kể một chuyện rất vui đó là mình đi rât sớm, 11h40 bay là 9h mình có mặt check-in rồi, gửi hành lí xong đi long vòng bốc hốt mỹ phẩm. Đi sao mà trễ h vô cửa luôn. Thêm bị hải quan bắt lại kiểm tra đồ nữa. Tưởng là bị bỏ lại rồi, hết chạy bộ rồi lên xuống cầu thang rồi đi tàu điện. Nói chung là chạy hết sức bình sinh luôn.
Ticket Air by baongoc28393, on Flickr

Hix, chuyến bay còn nhân đạo là mình vừa tới nơi là tới giờ đóng cửa khoang. Hên quá, tưởng phải ở lại với mấy anh oppa luôn rồi chứ. Nôn chứ sao không. Hên là kịp chuyến bay, xui cái là bị tịt thu chai sữa rửa mặt hết 3,000won mua giảm giá. Khóc hết nước mắt luôn. Kết thúc hành trình có gặp chút trục trặc nhưng rất mừng vì chuyến đi thành công tốt đẹp. Có rất nhiều ảnh, rất nhiều kỉ niệm, rất nhiều trải nghiệm, rất nhiều sự thân tình mà mình may mắn có được trên đường đi. Mình khép lại topic với mong muốn những chia sẻ của mình có thể giúp ít cho những bạn thực sự có dự định đi Hàn Quốc, chắc chắn sẽ không thể nào đầy đủ hết. Nhưng cũng muốn góp một phần nhỏ nhỏ thôi. :D
Hen gặp mọi người ở hành trình tới sau khi kết thúc năm. Sẽ có topic review về Taiwan với 6 ngày 5 đêm đi banh xác cùng Taiwan nha (Bật mí với mọi người điểm mình đến Taiwan là Taipei, Hualien, Taichung, Taitung, Kaoshiung, Chayia, Chuahsua, Maole, Keelong và hết thúc là ở Tainan). Chúc mọi người đón noel trễ vui vẻ nha. Ngày 24 nhà mình cúp điện nên không review đúng ngày được. :d
Goodluck Everyone !

khâm phục bàn này.
Rất giỏi và bản lĩnh ....

Cảm ơn lời khen của bạn mặt dù mình không dám nhận. Mình biết trên này có rất nhiều bạn bè, anh chị rất giỏi và bản lĩnh hơn nhiều, đi những nơi mà ít người dám đặt chân tới. Mong là sẽ thực hiện được nhiều chuyến đi hơn trong năm tới nữa để còn có cái mà review với mọi người nữa :)

Cảm ơn lời khen của bạn mặt dù mình không dám nhận. Mình biết trên này có rất nhiều bạn bè, anh chị rất giỏi và bản lĩnh hơn nhiều, đi những nơi mà ít người dám đặt chân tới. Mong là sẽ thực hiện được nhiều chuyến đi hơn trong năm tới nữa để còn có cái mà review với mọi người nữa :)

Mình thắc mắc là ko biết bạn có thổ địa chỉ đường ko hay là tự mày mò nghiên cứu đi vậy. Chứ nếu lần đầu tự mò mẫm đi mà như vậy cũng phục bạn thật. Cuối cùng tổng kết thiệt hại hết khoảng nhiu bạn ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back