What's new

[Chia sẻ] Đài Loan - Taiwan qua lời kể : hành trình cuối cùng của năm 2016 (12/11-17/11)

Đài Loan - Taiwan qua lời kể : hành trình cuối cùng của năm 2016 (12/11-17/11)

Hi mọi người. Hôm nay Ngọc trở lại để review về chuyến đi Taiwan: kết thúc năm 2016 đầy bận rộn, cảm xúc vui buồn lẫn lộn và những dự định cho năm 2017 với nhiều ước mơ phải thực hiện. Mình xem thì thông tin đi Taiwan, cách xin visa cũng có nhiều bạn chia sẻ nhiều rồi nên mình không review lại nữa hen. Hành trình 6 ngày 5 đêm của mình qua những con đường, những địa danh, những điểm đến đặc biệt tại Đài Loan sẽ mang đến những trải nghiệm khác nhau, những nhìn nhận khác nhau về con người và cách sống ở đây. :D

Nhiều bạn lầm tưởng khi gọi ĐÀI LOAN là đài loan trung quốc, khái niệm mập mờ này được người Trung Quốc đưa ra để giành quyền kiểm soát đối với hòn đảo xinh đẹp này, làm người dân Đài Loan cảm thấy bất mãn khi đưa ra chính sách MỘT TRUNG QUỐC như đã áp dụng với Hong Kong. Đài Loan vẫn được xem là quốc gia độc lập với chính trị, kinh tế, văn hóa riêng biệt mặc dù 95% người Đài Loan là người Hoa. Sợ lược như vậy thôi hen.
Bây giờ mình sẽ chi tiết về hành trình cùa mình. Đi thôi, come's on with me.... :D
Mình bay chuyến cuối cùng của ngày 12 rạng sáng ngày 13. Vì ngày 12 mình phải đi làm tới chiều. 5h tan phải chạy lên sân vận động quân khu 7 xem liveshow của anh Noo Phuoc Thinh nưã. Tha thứ cho mình vì già mà còn sân si, đu theo mấy em teen teen lên đó đứng rã cặp giò luôn hà :(. Kết thúc chương trình lúc 11h là mình lót tót lên sân bay check in luôn. May là sân bay vắng vẻ nên ngủ được một chút. Tiêu chí của mình là tiện lợi, gọn nhẹ nên balo vỏn vẹn có 5kg, trừ hao mua quà về cho đồng bọn nữa.
WP_20161113_02_02_08_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr

Mình đến nơi sau 3h bay và hầu như chẳng ngủ được tẹo nào vì mệt ,là chuyến đầu tiên nên sân bay Taoyuan vắng vẻ ghê chưa, check-out cũng dễ nữa, quét quét hỏi mình tiếng Trung mình trả lời biết một chút thôi, nếu muốn mình trả lời đầy đủ thông tin thì hỏi tiếng anh được không? Thế là nó cho qua luôn.
Sân bay Taoyuan by baongoc28393, on Flickr

Vì là trước khi đi mình có đổi tiền bên VN rồi nên mình cầm hẳn đôla Đài qua đó luôn. Lúc mình đổi ở tiệm vàng gần chợ Bến Thành là 3.000.000vnđ đổi được 4,000đô Đài. Mua 1 cái thẻ Easy Card ngay quầy lễ tân của sân bay luôn, giá là 4,500TWD, nạp vô đó 5,000TWD nữa để dành đi xe bus hoặc taxi hay local train gì đó đều được hết.
Easy card by baongoc28393, on Flickr

Ở bên VN mình có tham khảo trang web của hệ thống tàu lửa, vì Đài Loan có hệ thống tàu chạy vòng quanh đất nước nên dễ dàng lắm, những tuyến mà đông đúc như TAIWAN - KEELUNG mới phải đặt vé trước thôi, còn bt ra đến nơi mua cũng được. Mình sợ hết chỗ nên ở VN mình đặt vé trước hết, chặng nào mấy giờ mấy giờ mình book trước hết nên yên tâm là không có chệch đi đâu được hết.
http://railway.hinet.net/net_eng.htm (trang này nhé, vô booking online chọn tuyến cần đi là được, nhớ xem bản đồ để biết đi ga nào xuống ga nào cần đến nhen)
Sáng mình đi từ sân bay Taoyuan vào tới Taipei Main Station, đây là trạm chính của xe bus tập trung nên rất đông đúc, rộng rãi, tuy nhiên đường phố hơi dơ, mang nét đặt trưng của VN lắm. :D
Từ ga Taipei đi bộ khoảng 10 là tới bên cái hotel có tên là Starbox Hostel (No.288, Nanjing W. Rd., Ga Chính Đài Loan, Đài Bắc (Taipei). Nói chung là sạch sẽ, lễ tân nc dễ thương. Nhưng đến nơi mình mới phát hiện có một điều này cực kì bất tiện, là sau khi book phòng trên mạng rồi, vẫn phải deposit 1,000TWD + thêm 200TWD adapter vì chuôi sạc của đt mình là đầu tròn, trong khi ổ điện là đầu dẹt, như kiểu mấy cục sạc lô như ngta hay xài ấy, mình rất bực mình vì chuyện này nhưng hầu như chỗ nào ở ĐL cũng vậy hết. Mình gửi đồ đạc xong là lên đường đi luôn.... ;);)

Re: Đài Loan - Taiwan qua lời kể : hành trình cuối cùng của năm 2016 (12/11-17/11)

Ngày 2: KEELUNG - TAIWAN : Nối dài những hành trình (TT)
Thiệt là cảm thấy hổ thẹn khi mà review mới có ngày 2 thôi mà còn chưa xong nữa. Tiếp tục hành trình với mình nào. Sau khi bỏ lỡ tình yêu với Taroko Park, Ngọc quyết tâm sẽ chụp được cánh đồng lúa bạt ngàn trời đất ở Taitung (Đài Đông) nhưng giờ trước hết phải đi để kịp chuyến tàu đến Taichung (Đài Trung) đã nha. Một bí mật nho nhỏ mà mình muốn chia sẻ với mọi người là
NẾU - các bạn sử dụng railway để đi Đài Trung thì nó sẽ đánh một vòng ngược lại Đài Bắc, tức là đi theo hướng cũ, ôm nửa quả trứng gà, toàn bộ chặng đường sẽ mất khoảng 5h30 hơn tùy tàu.
NHƯNG - mình không chọn đi đường tàu, mình đi xe, thời gian khoảng 4h thôi, đường núi hơi khó đi tức là phải băng qua núi (nói băng qua núi nghe ghê ghê nhưng diễn tả sao ta?) tức là nó chạy một đường cắt ngang chính giữa ĐÀI LOAN nối HUA LIÊN & ĐÀI TRUNG
Có hình chắc dễ hình dung hơn hen :D
Taiwan review by baongoc28393, on Flickr
HÌnh này là nếu mọi người đi train nha - là nó chạy một cung vậy nè

Taiwan review by baongoc28393, on Flickr
Còn tấm này là mình vẽ tay đường mình hỏi người ở khu vực đó đi xe, sử dụng xe 45 chỗ hoặc 16 chỗ như xe Bus để đi. Trong cái rủi có cái may mắn mình dù không được đi Taroko nhưng xe vẫn chạy qua khu vực rừng, có thể ngắm cảnh này nọ vô tư luôn nhen.

Mình mua vé xe hết 70đô, trời đã sụp tối, đi đường đèo dốc này nọ thiệt sợ chết đi được, chạy mà nó cứ nẩy mình lên như chới sẩy ngựa ấy. Nhưng dù sao cũng là một trải nghiệm rất tuyệt vời ở khu vực này. Đến nơi rồi nha mấy chế ơi. Mình book trên agoda chỗ này, cũng gần trung tâm lắm, đi bộ 5,10p là tới à.
Backpacker 41 Hostel-Taichung (No.59, Jiguang St., Quận trung tâm, Đài Trung (Taichung), Đài Loan)

Có cái Information center bự chà bá luôn
DSC03360 by baongoc28393, on Flickr

Lúc đầu mình không biết là người ta đóng dấu để làm gì, suy nghĩ chắc là đóng chơi thôi. Nhưng sau hỏi mới biết là đóng dấu để kiểu như chứng nhận là mình đã đến nơi này á
DSC03357 by baongoc28393, on Flickr

Trước bến xe có cái công viên dễ thương ghê hok, con khủng long mà nhìn cái răng cửa yêu chết luôn
DSC03363 by baongoc28393, on Flickr

Thời tiết bữa đó mình nhớ là trời nóng một cách kinh khủng. MÌnh đi nước ngoài không có thói quen ăn vặt, nhưng nóng quá mình chỉ muốn tìm một cái cửa hàng tiện lợi nào đó quất 1 lon cafe cho sảng khoái người chứ mà không chịu nổi luôn, oi bức đến khó thở luôn ý
DSC03365 by baongoc28393, on Flickr

Trời đất xui khiến như thế nào mình bắt gặp một cửa hàng to ơi to đối diện trạm xe, lúc đầu cứ nghĩ là nhà hàng dim sum, vì hình bên ngoài là mấy cái bánh thôi à. Người ta vô đông ơi là đông, tò mò tấp vô thì ra là chỗ bán mochi, nhưng nó có tiếng ở đây, trễ quá vì thế thợ không làm mochi sầu riêng nữa, món khoái khẩu của mình. Chỉ có mochi đóng gói thôi, kệ thì trống trơn là biết nó đắt thôi rồi. MÌnh lựa lựa một hồi thì mua được một ít quà cho đám yêu quái ở nhà :D
DSC03355 by baongoc28393, on Flickr

Tàu đến rồi, đi thôi.....

Last edited:
Re: Đài Loan - Taiwan qua lời kể : hành trình cuối cùng của năm 2016 (12/11-17/11)

Bạn ơi, viết tiếp nữa đi, lịch trình của bạn cũng hoa hao giống mình.
Với bạn ơi, bus bạn đi từ Hualien sang Taichung ấy, cụ thể là như nào vậy? mình tìm thông tin mà ko thấy nói về phương tiện này, toàn thấy bắt phải quay về Taipei ko thôi.

Bạn ơi, viết tiếp nữa đi, lịch trình của bạn cũng hoa hao giống mình.
Với bạn ơi, bus bạn đi từ Hualien sang Taichung ấy, cụ thể là như nào vậy? mình tìm thông tin mà ko thấy nói về phương tiện này, toàn thấy bắt phải quay về Taipei ko thôi.

Bạn ơi mình tìm trên web cũng không thấy nha bạn, raiway cũng không có luôn. Mình đến đó thì mình hỏi người dân ở đó, họ chỉ cho xe 16 như kiểu xe dù ấy, đi tiết kiệm khá nhiều time, không có vé viếc gì cả nên không chụp được cho bạn xem. Mình đi vẫn hơi sợ và luôn dò bản đồ sợ ngta mang mình đi bán luôn đi khổ. Xe đó chủ yếu cho một số người địa phương đi lên rừng hoặc chuyên chở hàng hóa đến Nantou thôi. Mình nghĩ vậy, vì không biết Tiếng Hoa nên cũng k giao tiếp được nhiều :)

NGÀY 2: HUALIEN - TAICHUNG: Đi như một chú ngựa không biết mệt
Đường phố Taichung về đêm đây ạ. Mình vừa mệt vừa ê mông nên lười, chụp vài tấm tượng trưng về khách sạn còn nghỉ ngơi nữa nhen
DSC03281 by baongoc28393, on Flickr

WP_20161116_18_49_06_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr

Bị một vấn đề tiếp theo là phỉa deposit để thuê adapter thiệt là phiền muốn chớt luôn. Chỗ cắm sạc thì lỏng lên lỏng xuống, nói chung hostel được cái rẻ chứ mình cũng không hài lòng mấy. Mình ở một phòng gồm 5 giường tầng bao gồm các cô gái xinh đẹp đến từ Bắc Kinh đi theo một vị sư cô đến hành hương hay sao đó. Mà đám này phải nói là ồn như một cái chợ, nói xí xô xí xào tới 2h đêm mà vẫn có sức để nói, trong khi mình muốn ngủ. Ức chế kinh khủng, nghe nói là học hí kịch gì đó nên là được dịp luyện giọng ABCXYZ....Một đêm thôi, cố lên, cố lên.... :D :D :D

NGÀY 3: TAICHUNG - Sun Moon Lake (Nantou)
Hôm nay dậy sớm thoy, ăn sáng xong mình check out luôn. Gửi đồ ở lễ tân xong là lên đường đi Sun Moon Lake, một trong những điểm nổi tiếng không thể bỏ qua ở Taiwan.
WP_20161115_16_14_19_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr

Con đường mình đi ra thì ta nói nhìn nhớ VN kinh khủng vì toàn bản nào là Cơm sườn, hủ tiếu xào, mì xào, để tiếng Việt luôn nha. Hihihi, mình mà mở miệng nc chắc ngta hết hồn. Nhưng vì muốn đi nhanh cho đỡ nắng nên mình tắp vô Family Mart mua cái bánh mì lót dạ.
WP_20161115_09_48_45_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr

DSC03372 by baongoc28393, on Flickr

Mình đi xe 45 chô, xe đời mới luôn, hihi. Nhiệt độ hôm đó là nóng banh xác luôn chớ đùa. Ngồi trên xe không sao bước xuống cái là mồ hôi nườm nượp. Đến nơi rồi nhen cả nhà ơi. Chỗ này là quầy mua vé nha. Trọn bộ vé Full option luôn là 350 đô hay sao đó mình quên rồi. Nhưng đi tất cả các địa điểm luôn. Nhưng nghĩ thấy phí nên mua loại 250 đô là đi từng cái riêng. Mỗi điểm sẽ xé 1 vé đưa lại cho ngta, đến khi hết thì thôi.
DSC03375 by baongoc28393, on Flickr

Trước tiên mình sẽ đi Thuyền qua bên cái đình Sun Moon Lake trên đó có ngôi chùa mà người Hoa lên đó đông lắm. Vừa đi tàu vừa nghe giới thiệu nhưng khổ cái nói gì mình không hiểu gì hết trơn. Tàu chạy cỡ 10p à, toàn người già trẻ nhỏ nên mình nhường luôn, đứng vậy. Hỏi đường chú kia bằng Tiếng Anh, chú cũng nhiệt tình chỉ lắm nhưng mình không hiểu, thế là tự sinh tự diệt luôn.

DSC03383 by baongoc28393, on Flickr

Hihi, hình cũng nhiều nên có gì mai mình tiếp nhen :) :) :)

Bạn đi giữa tháng 11 mà vẫn nóng à? Lạ nhỉ, mình cứ tưởng ĐL tháng 11 đã vào thu lạnh se se lá xanh lá đỏ rồi chứ nhỉ. Mình đã đi Đài Bắc và Đài Trung tháng 3 vừa rồi, thời tiết se se lạnh thích lắm.. Mình đang định đi lại Đài Loan vào tháng 11, nhứng tình hình này chắc dời sang tháng 12 quá :)

Bạn đi giữa tháng 11 mà vẫn nóng à? Lạ nhỉ, mình cứ tưởng ĐL tháng 11 đã vào thu lạnh se se lá xanh lá đỏ rồi chứ nhỉ. Mình đã đi Đài Bắc và Đài Trung tháng 3 vừa rồi, thời tiết se se lạnh thích lắm.. Mình đang định đi lại Đài Loan vào tháng 11, nhứng tình hình này chắc dời sang tháng 12 quá :)

Mình không hiểu sao luôn. Đài Bắc thì bên ngoài ban ngày nóng phải nói toét đầu, ban đêm thì lạnh lẽo thôi rồi luôn. Hôm mình đi toà nhà 101 Đài Bắc là đêm lạnh kinh khủng. Mình chủ quan không mang áo khoát nên về bệnh cả mấy ngày sau đó.
Đài Trung, Đông, Hualien, Kaohsiung đều nóng muốn phát điên lên được. Mình xem review toàn nghe thời tiết mát nên mới bị hớ ấy :)

NGÀY 3: TAICHUNG - Sun Moon Lake: Hồ nước ngọt khủng lồ của ĐÀI LOAN

Mình sẽ review tiếp ngày 3 là hành trình đi thăm Sun Moon Lake nha. À, tới đoạn hỏi đường rồi. Giờ mình lên tàu thôi, go go
DSC03391 by baongoc28393, on Flickr

Thiệt là đông một cách khủng khiếp. Gặp một đoàn VN khoảng chục người toàn lão thành cách mạng không, ồn áo cả một góc luôn. Anh hướng dẫn viên chuẩn Men lắm, nc mà uốn éo nhứt hết cái đầu lâu à....
DSC03408 by baongoc28393, on Flickr

Đứng đợi người tản bớt mới lết vô chụp được cái cổng, cũng bt hà, chữ hoa nên k biết ghi là gì
DSC03411 by baongoc28393, on Flickr

Phía bên tay trái của cổng có đường đi lên một ngôi đền, mình không theo đạo phật nên cũng không biết họ thờ gì nhưng người hoa lên thắp nhang đông lắm. Nè
DSC03416 by baongoc28393, on Flickr

DSC03415 by baongoc28393, on Flickr
Chụp hình với cục đá thôi mà đứng đợi cỡ 20p, thôi, nghỉ khỏe nha.

Mình giới thiệu một chút về Sun moon nha - Thuộc địa phận xã Yuchi huyện Nantou của miền Trung Đài Loan, Nhật Nguyệt Đàm là hồ nước tự nhiên lớn nhất vùng lãnh thổ này, với diện tích 7.73km2, nằm ở độ cao 748 m so với mực nước biển, nơi sâu nhất là 27 m.
Nơi đây cảnh sông nước hữu tình, thấp thoáng không gian kiến trúc cổ của Trung Hoa tạo nên vẻ yên bình cho Nhật Nguyệt và khiến lòng người thanh thản lạ lùng. Nơi đây, mỗi mùa một vẻ. Mùa xuân, hoa đào nở rợp lối đi lên núi. Trời lạnh lây phây, thêm hoa dã quỳ vàng ven hồ, mây trời Nhật Nguyệt xanh trong, thoáng đãng khiến người ta không khỏi nao lòng khi đi thuyền ra hòn đảo Lalu ở giữa hồ.
Đứng từ trên cao có thể chụp được cảnh hồ bên dưới nè :)
DSC03413 by baongoc28393, on Flickr

DSC03417 by baongoc28393, on Flickr.

À, mình giới thiệu thêm là bên phải của cổng có một tiệm tạp hóa bán trứng vịt bắc thảo, luộc hay sao đó mà ngta bu nhau mua rồi ăn. Mình nghe mùi kì quá nên không thử, nhưng mình thây đa phần người hoa mua nhiều, chắc là đặc sản rồi. Nhưng chỉ ngon khi nóng thôi, chứ nguội rồi thì...... :((
Cho người ta ăn đi nha, mình quay trở lại tàu để đi cable car đây, hihi. Mình rất rất thích đi cáp treo nhưng mà đi một mình cũg hơi ngại, kệ đi, có đi là mừng rồi hen. Go go
DSC03431 by baongoc28393, on Flickr

NGÀY 3: TAICHUNG - Sun Moon Lake: Caple Car qua núi
Người ta hát bài Tàu anh qua núi còn em hát bài cabin qua núi, hihi. Tới nơi rồi. Chỗ này là bến tàu, trước khi đi cáp thì ghé chợ xem có gì đặc sắc không nhen. Chỗ này là khu bán đồ lưu niệm với ăn uống. Do nắng quá nên mình chẳng thiết tha ăn gì, chỉ mong được uống một ly trà sữa trân châu thơm nồng để xua tan mệt mỏi à. Ước mơ nhỏ bé tầm thường vậy chứ cũng phải tự lần mò đi mua. Cách khoảng 200 dặm không có anh đẹp trai, hán sầm nào a-li-ga-to đến hỏi trà sữa, toàn tiểu học với lão thành không. Nhìn cảnh đẹp mà thiếu trai chán đến nản.
DSC03433 by baongoc28393, on Flickr

Giờ theo mình đi ngắm nghía đồ nha. Chỗ này có mấy cái ghế dễ thuơng ghê luôn, mát mát ngồi ngắm sông nước hữu tình uống trà chứ giờ nắng quá mà ngồi nữa chắc thành heo quay luôn á.
DSC03434 by baongoc28393, on Flickr

Con đường cũng không đông lắm, chủ yếu ngta ngó thôi chứ cũng không mua nhiều mấy. Tất nhiên nhìn nó buồn buồn chứ k sầm uất như ở Đài Bắc rồi. Giống chợ nhóm hơn ha.
DSC03435 by baongoc28393, on Flickr

Như lời đã nói, uống trà sữa thôi chứ mà nóng quá không có hứng đi tiếp rầu
DSC03436 by baongoc28393, on Flickr
Giới thiệu 1 chút là lúc mua mình không biết kiểu trà sữa shake này, thay vì bỏ trà sữa + đá thì họ shake nhuyễn ra rồi thêm vài viên đá vào. Mình không thích uống kiểu này nên xin thêm đá bỏ vào, ông chủ cũng nhiệt tình dễ chịu lắm chứ không có khó khăn gì hết. Mình mua ly này với giá là 35đô. Ngon hết sẩy con bà bảy luôn nha cả nhà ơi.

Giờ đi tới cái cáp thôi. Đúng là không có cái ngu nào giống cái ngu nào. Thay vì có xe điện chở mình tới thẳng cái cái thì minh chọn đi bộ con đường gỗ, cũng đẹp lắm, mát mẻ, không khí trong lành, thiên nhiên bên ngoài nắng mà hữu tình lắm. Thấy văn chương mình lai láng quá mấy bạn đừng sợ nha.
DSC03438 by baongoc28393, on Flickr

Cái ga đây rồi, đi thôi, đi thôi. Mình có vẻ vắng vẻ ha. Nói thật mùa này không phải là mùa du lịch, với giờ này tầm khoảng 12h trưa nên nếu ngta đi gia đình là kéo nhau vô quán ăn, quán uống ngồi cho mát mẻ, không ai dại dột như mình đi lên ngắm cảnh hết. Mà kệ mình đi, giờ không quan tâm, đến rồi thì lên thôi.
DSC03442 by baongoc28393, on Flickr

Đưa cho người soát vé cái thẻ màu xanh nha, xong họ sẽ xé 1 miếng, 1 miếng mình giữ lại khi quay về thì đưa phần còn lai.
DSC03447 by baongoc28393, on Flickr

Lên lên luôn lên luôn lên luôn lên luôn
DSC03458 by baongoc28393, on Flickr

DSC03464 by baongoc28393, on Flickr
DSC03469 by baongoc28393, on Flickr

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide