What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Thái Lan (Phần 3)

Mình đi Pattaya chạy thằng bằng bus từ SB Survanabhumi. Mình đã đặt khách sạn ở Beach Road, vậy nên đi nhà xe 389 hay nhà xe Bell, nghe nói nhà xe Bell thì đưa bạn đến tận khách sạn, còn nhà xe 389 thì không, nhưng họ có dừng ở gần Beach road không nhỉ? Bác nào đi rồi chỉ giáo giúp. Thanks

Taxi. :D Nếu nó bật đồng hồ tính cước thì giá taxi ở Thái rẻ, chỉ sợ nó không bật (ở Bangkok mình không tìm được xe nào chịu bật đồng hồ cả, toàn phải đi theo giá thỏa thuận). Hoặc là bạn đi đông thuê nguyên 1 xe thì nó khỏi trả khách. Cơ mà khoảng cách từ sân bay về Ao nang tầm 30km thôi. Sân bay địa phương cũng nhỏ nhưng lúc mình xuống cũng đầy xe. Lúc ở Krabi ra sân bay đi về mình có thuê taxi tầm 300-400 baht gì đó. Nếu bạn đọc được tiếng Anh có thể google tìm hiểu thêm. Mình thấy dân nước ngoài đi du lịch chịu khó chia sẻ lắm, google ra hết à.

Lúc trước mình đi từ pratunam ra duanmuong nó có bật mà

Chào mọi người, em có plan đi Thái vào cuối tháng 9, dự định sẽ đi Khao Yai trong ngày, tham quan Primo Piazza, Chok Chai Farm, GranMonte Vineyard. Về phần đi từ Bangkok đến Pak Chong thì em đã có thông tin đi bằng bus hoặc minivan (đón xe ở bến xe Mochit 2). Đến Pak Chong thì em hơi bí chỗ phương tiện để đi cả 3 điểm này, em nghĩ để thuận lợi thì thuê taxi trọn gói nhưng không biết giá cả thế nào. Có bác nào từng đi Khao Yai thì hướng dẫn giúp em với. Em cảm ơn ạ.

Hình như anh có hướng dẫn cách đi bằng phương tiện công cộng tham quan Khao Yai trên phuot.vn
Anh nhắc lại trường hợp của em, chỉ có cách là thuê xe máy tự đi khi em đến trung tâm Pakchong (Bến xe minibus tại Pakchong). Vì sao, vì Chok Chai Farm là từ Bangkok, đến Chok Chai Farm trước rồi mới đến điểm cuối là bxe minibus! Và khoảng cách rất xa, nếu em xuống Chok chai farm trước là coi như hên xui vì không có phương tiện công cộng nào hết, xe Thái ít rước khách dọc đường nếu không có đặt trước (Alo bằng tiếng Thái).
Theo anh em bỏ qua Chok Chai farm vì nó rất rộng lớn kiểu nông trại bò sữa Đà Lạt tại Đức Trọng vậy. Anh nghĩ em chỉ đi điểm này khi đến bxe minibus thuê được xe máy và chạy ngược lại, và em muốn hoàn tất các điểm và trở về Bangkok trong ngày, thì thời gian tham quan mỗi điểm sẽ ít đi.
Từ bxe minibus có xe SoongTheo chạy trên 1 con đường độc đạo duy nhất để đến Khao Yai (giá vé 30-40 baht tùy cự ly và trả tiền trực tiếp cho bác tài or người nhà bác tài phụ xe, ngồi chung với khách). Con đường này tập trung tất cả các Resort đẹp của Khao Yai.
Nói như các trang viết quảng cáo các điểm thăm đẹp nổi tiếng của Khao Yai bằng tiếng việt tại nhà mình là nó nằm trên con đường này, và đường cắt rẽ.
Tùy vị trí mà chủ resort có lô đất đẹp để xây dựng trang trại (Farm, Resort)..làm điểm du lịch bán vé. Primo Piazza là 1 vidu, nó nằm trên con đường rẽ.
Còn lại các farm, resort đẹp nằm hết trên con đường này (giống Mũi né là thủ đô resort biển).
Giá thuê trọn gói taxi từ Bangkok đến Khao Yai phải trên 5000 baht, tự đi bằng phương tiện công cộng có cái hay của nó.

Tình hình thái dạo này ổn ko mấy bạn ? Có ai mới đi về ko? Nghe nói mấy vụ đánh bom cũng hơi ngán ! ( hình như central world mới bị )

Anh Hoangvanphuong75 ơi, em cảm ơn thông tin của anh.
Vì em đọc thấy mấy chỗ Chok Chai Farm với GranMonte Vineyard có tour tham quan cơ sở sản xuất nên muốn đi xem cho biết, tour khoảng 2,5h. Thật ra ở Việt Nam em cũng chưa từng đi tham quan trang trại nên cũng chưa hình dung được như thế nào.
Nếu bỏ qua 2 điểm này thì Anh có thể tư vấn giúp em với thời gian 1 ngày thì nên đi những điểm nào ở Khao Yai hay không?

Trước đường rẽ vào Primo Piazza là 2 điểm mô hình châu âu mà báo tiếng Việt mình đã đăng, một bên trái thì đã đổi tên, một bên tay phải... em nhìn thấy là nhận ra liền vì nó nằm ngay mặt đường độc đạo này.
Dọc theo con đường bên trái và bên phải, hoặc thụt vào trong tí, tùy theo vị trí đất mà người ta xây dựng farm nhỏ bán cafe, nghỉ dưỡng, hotel...bán sản phẩm của nông trại.
Primo Piazza là đẹp nhất vì mô hình rộng lớn hơn.
Con đường độc đạo đi sâu là vào vườn quốc gia Khao Yai. Tây thích cái này hơn mấy cái mô hình kiểu nước Anh hay Primo Piazza.

Em chào mọi người ạ.
Ngày 30/8 naỳ em sẽ bay tới BKK lúc 22h20 nên quyết định ngủ lại 1 đêm tại sân bay DMK và sáng hôm sau đi sớm thăm thú chùa chiền trong 1 ngày tại Bangkok trước khi về lại sân bay và bay chuyến bay muộn tới Chiangmai. Liệu anh/chị có thể gợi ý giúp em một tour tham quan các ngôi chùa đẹp và nổi tiếng tại Bangkok trong 1 ngày được không ạ? Em cảm ơn mọi người nhiều nhiều. :p

Khu phố cổ hoàng cung có nhiều chùa đẹp, dọc bờ sông Chao Praya, mọi người hay thăm Wat Po, bên kia bờ sông là Wat Arun, 2 cái Wat này có thu phí.
Từ Wat Po đi dọc bờ sông theo hướng về china town khoảng 1-2 bến tàu sông gần trường đại học Thammasat có 1 chùa đẹp, yên tĩnh, khách du lịch nhiều, không mất phí.
Cũng trong khu vực china town, gọi tắt là khu cổ có 1 chùa có bức tượng Phật bằng vàng nguyên khối 5.5 tấn must see, nó nằm gần ga xe lửa Hualamphoong.
Một ngôi chùa cũng đẹp trong khu cổ này là golden mountain do địa thế nằm trên đồi, và gần khu Khao San ngắm Bangkok trên cao nên cũng được khách du lịch ghé.
Sau khi thăm chùa có bức tượng Phật 5.5 tấn vàng thì bắt bus số 1 vì bus này ngang qua chùa này để đến khu sky train Saphan Taksin có chùa Thuyền, chùa này được nhiều tour du lịch đưa khách đến, vì kiến trúc lạ và thiêng, nó nằm cạnh bến skytrain và bus số 1 ngang qua.
Một ngôi chùa rất luxury và art nên ghé, ngay trung tâm, nó nằm ngay bến skytrain Siam, rất đẹp, dành cho ai yêu art. Check lại nhé ngay skytrain Siam hay bến skytrain cạnh đó.
Riêng chùa Golden mountain thì phải hỏi dân địa phương cách đi từ khu chinatown hoặc Khao san, có thể đi bộ được, ngoằn ngoèo tý.

Cả nhà mình đến đôn mường lúc 10h đêm. Các bạn cho hỏi là giờ đó có xe về TT bangkok không? Mua vé giá rẻ nên giờ nó ngặt nghèo.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back