What's new

[Chia sẻ] Tôi đi Trung Quốc 1 mình : Quảng Châu, Changsha, Vũ Hán, Thẩm Quyến

Trong 1 lần công tác ở Sài Gòn, uống coffe tại quán Cộng đường Bùi Viện quận 1 có cô bạn Hàn Quốc cũng ngồi mình nhờ mình chỉ giúp đường đi ra Chợ bến thành, hỏi han thì biết cô đó mới 18 tuổi nhưng 1 mình phượt 10 nước châu Á, quá thực bá đạo. Tối về phân vân thử phát nhưng không biết đi đâu đi đâu lên mạng dò la vé thấy đi Trung Quốc vé rẻ quá chỉ 300k thêm thuế và phí nữa tầm 3,8tr cả 2 chiều vậy là múc luôn.:D:D
Đến khi đặt xong thấy lo lo trình độ tiếng Anh thì bằng A trừ, tiếng Trung 1 chữ bẻ đôi không biết đi mình thì biết đi kiểu gì đây.
Chưa kể nghe kể này kể nọ về người Trung Quốc thấy cũng ghê ghê, thằng bạn còn dọa coi chừng múc mất quả Thận hahaha.:help:help
Nhưng book hết rồi lên đường thôi.
Bắt đầu tiến hành làm visa: Do mình làm Nha Trang nhưng hộ khẩu lại ở Đà Nẵng nên phải ra Hà Nội làm, mình lại không có thời gian nên lên mạng lấy số visa24h nhờ nó làm hộ hết cũng khá khá tiền: Cũng đòi hỏi đủ thứ: Chứng minh thu nhập, giấy xin phép, giấy xác nhận làm công ty, hộ khẩu ...
Sau 15 ngày xong visa tiến hành đặt vé máy bay đi Sài Gòn.
(BB)chuẩn bị hành trang lên đường

Re: Tôi đi Trung Quốc 1 mình : Quảng Châu, Changsha, Vũ Hán, Thẩm Quyến

Viết tiếp nữa đi Bạn! hóng quá hóng....(wait)

Chào anh em do lu bu với công việc và sau đó tham gia vào tour phượt mới đi một số nước nên cũng quên mất nhật ký đi phượt Trung Quốc, do tháng 4 sau khi đi về vẫn còn lưu luyến TQ nên tháng sau mình tính phượt thêm 1 chuyến, dự kiến thời gian khoảng 1 tuần(Năm nay tung tăng nhiều quá rồi) anh em ai thích thì ghép cùng dự kiến đi Bắc Kinh và 1 số tỉnh lân cận hoặc Bắc kinh, Thượng Hải.

Tiếp theo cho hết hành trình :):
Đi lang thang chợ đêm lớn nhất Changsha đến tầm 9h chợt thấy quán Bar bên cạnh rất lớn và hoành tráng màu vàng và thấy họa tiết hoa văn gần giống trống đồng(Đang nghĩ biết đâu người việt vào đầu tư) thế là cũng tò mò xem thử Bar TQ có gì khác so với các nước khác. Quyết định vào bên trong thì sàn cũng tương tự New Phương Đông Đà Nẵng, gọi 1 chai bia tiger tầm 56 RMB ngồi thưởng thức, được 5 phút có 2 em chân dài tới thứ nhất mệt mỏi thứ 2 nữa nó nói tiếng Tiếng Trung mình cũng chẳng biết gì nói no no mà nó cữ áp vào mời bia, lấy google translate off ra dịch: gủa xĩ huan i cưa rấn, wo xihuan yi ge ren, tôi thích 1 mình thế là nó bỏ đi. làm 2 chai tầm 11h nhạc DJ mạnh hơn Khách bắt đầu lên sàn nhảy, mình cũng lên ngoáy ngoáy 15 phút cho giãn gân cốt do đi bộ nhiều rồi xuống ngồi nghỉ, thằng DJ nói loạn xị wo shua, nỉ shua ... chẳng hiểu gì
attachment.php

Ngồi mình cũng chán nên tầm 11h30 bắt taxi trở về KS.
Chuẩn bị cho sáng sớm mai lên tàu lửa cao tốc đi Vũ Hán - wu hán.
Về đến KS lúc 12h15 mệt rã rời không tắm rửa gì làm luôn 1 giấc đến 7h sáng hôm sau, thức dậy vội vàng vệ sinh cá nhân vội vàng ăn sáng để kịp chuyến tàu lúc 9h30 đi wuhan.
Giá vé tàu book trên mang khoảng 25 usd, thời gian đi khoảng 1h30, vận tốc tàu 305km/1h.
Nhờ Khách sạn gọi taxi đưa đến ga tau vội vàn đến quầy vé để đổi vé tàu, do đã có kinh nghiệm hơn nên tìm kiếm và qua 2 khâu kiểm tra vé, soi hành lý cũng nhanh chóng. Ngồi trong phòng chờ khoảng 9h15 tàu đến. Tất cả phòng chờ tàu lửa của Trung Quốc Tỉnh nào cũng to lớn đồ sộ còn hơn Sân bay Nội Bài Nhà mình, người thì nhiều không xuể.
Ngồi trên tàu ngọ nguậy cũng chán thế là làm quen thằng bên cạnh tầm tuổi mình: nỉ sua dinh guấn ma - ni shua ying wen ma? bạn nói được tiếng anh không nó bảo y tiến tiển - yi dian dian nó bảo nói được 1 chút, mà đúng thiệt 2 đứa nói chuyện với nhau toàn phải đưa google ra dịch. Mình hỏi đường về khách sạn nó mở map ra lòng vòng hồi nói mỉnh chẳng hiểu mô tê, map thì toàn tiếng Trung Quốc thế là nó nhớ ra vợ nó biết nói Tiếng Anh nó đưa luôn acount webchat của vợ nó cho mình kết bạn và chỉ đường. Mặc dù ngôn ngữ bất đồng nhưng 2 người nc với nhau rất vui vẻ tất nhiên dùng trợ giúp google(Lưu ý trung quốc nó chặn google, facebook .. nên phải tải off trước) rồi cũng hô hô bạn tốt Hảo peng you , mình mời nó có dịp đến Việt Nam nó bảo năm nay bận năm sau sẽ tới và nó nhã ý mời mình tối nay dùng bữa tối với vc nó. Mình bảo chưa biết lịch ở wu han như thế nào có gì thông tin qua webchat.
tầm 11h tàu tới wu hán, anh bạn tốt tận tình hướng dẫn lối ra cho mình tiễn đến line đón taxi sau đó mới chia tay, lại bắt taxi về KS, chưa thấy ở đâu taxi chờ lâu, giá đắt và chảnh như wuhan, tại ga tàu chờ taxi được phân làm 3 làn: Xanh, đỏ và Vàng. Thấy làn vàng ít người thế là mình nhảy vào chờ xếp hàng khoảng 30 phút sau đến lượt mình híc xui xẻo thằng taxi nó bảo không đi theo hướng mình chỉ qua lành xanh vậy là phải vòng lại xếp thêm 30 phút nữa để bắt taxi lại, híc lần sau rút kinh nghiệm hỏi trước ông bảo vệ xếp line nào.
Wuhan tháng 4 hơi se se lạnh y như mùa thu Hà Nội và đang mùa hoa anh đào nở rực, khung cảnh thật lãng mạn. Thả hồn nhìn hoa 12h đến khách sạn. Thấy còn sớm chưa check in vội vội vàng xách chiếc iphone 6 cùi ra check in phía trước là thoai thoải đồi đất nhỏ trồng toàn hoa chụp đã đời rồi vào lấy phòng.

Last edited:

he he em dua len flick roi ma lam thu no cung khong noi hinh len kkk

wuhan mùa này se se lạnh giống những ngày cuối thu hà nội thực sự rất thích cảm giác này, nếu đi vào mùa hè nghe nói rất rất nóng. Sau 1 hồi lòng vòng trên đồi em về khách sạn nhận phòng, khách sạn em ở là KS new beacon international 4 sao nằm ngay tại trung tâm thành phố giá tầm 500k tiền việt, nhìn ngoài thấy cũng tạm ổn nhưng khi check in xong lên nhận phòng thì híc bé quả chỉ ngang khách sạn 2 sao mình, thế là yêu cầu đổi phòng khổ nỗi bọn lễ tân không biết tiếng anh lại google translate thần thánh: gủa tờ pháng chiên hấn xẻo gủa xảng ta phang chiên nỉ men dẩu ma? wo de fang jian hen xiao, wo xiang da fang jian ni men you ma?
Tháng này là tháng 4 chưa phải mùa cao điểm nên ít người ở và nó chuyển qua phòng rộng gấp đôi nhưng không lấy thêm tiền nên cũng tạm hài lòng. sau mấy ngày đi chơi mệt mỏi xả nước vào bồn và năm du dương bật điện thoại nghe bài Em của ngày hôm qua Sơn Tùng MTP bỗng thấy thèm được nói tiếng việt hic hic hic :( rồi cơn buồn ngủ khéo đến, tắm xong xuôi lao vội lên giường. Chợp mắt được tầm 2 tiếng thì chuông điện thoại reo giật mình tỉnh dậy với điện thoại thì thấy anh bạn trung quốc nhắn tin mình ko trả lời nên anh ý gọi, anh mời mình đi ăn tối với vợ chồng anh và 1 vài người bạn, mình đồng ý và hẹn 6h30, mình vội vàng mặc quần áo và đi xuống dưới sảnh chờ khoảng 6h15 thì 2 vợ chồng người bạn mới họ đi chiếc bmw đóng mình làm mình cũng ngại, mà TQ xe rẻ nên đi mấy dòng này rất nhiều kể cả taxi cao cấp cũng đi, taxi bình thường thì đi mấy chiếc xe cũ chạy rơ như răng rụng và phóng nhanh siêu ẩu cỡ xe bus Hà Nội không bằng. Anh bạn chở đến 1 khu chợ đêm vào 1 quán khá rộng rất đông khách ngồi kín cả tầng 1 và tầng 2 bọn mình chọn 1 bàn gần cửa sổ, đây là nhà hàng nấu kiểu Trung Hoa các món làm khá đẹp mắt .. gọi thêm 2 chai rượu loại rượu đục đục giống sake nhật nhưng uống ngọt ngọt và độ còn nhẹ hơn heniken, khoảng 1 tiếng sau có thêm 2 người bạn TQ nữa tới mọi người vừa ăn vừa cười nói vui vẻ riêng mình thì không biết gì mỗi lần nc lại lôi điện thoại ra dịch và chỉ nói được đôi câu tiếng anh với vợ của anh bạn mới. Rồi cũng bla hẹn năm sau gặp lại VN mình sẽ dẫn đi chơi. Sau khi kết thúc bữa ăn bồi bàn đưa bill mình liếch sơ thấy ghi 500 tệ cũng không mắc lắm thế là dành trả tiền mấy người bạn kia no no và nhất quyết không cho mình trả.
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Sau đó mọi người đi dạo chút chợ đêm ở đây rất lớn và bán rất nhiều đồ lưu niệm nhưng do dự tính của mình sẽ về Thẩm Quyến và Quảng Châu mua sắm nên cũng không có nhu cầu mua gì. Rồi đi qua khu trung tâm giải trí lớn mình thấy có rạp phim nên tò mò dừng lại, mọi người hỏi mình thích xem phim không mình bảo ở VN tuần nào mình cũng xem thế là mọi người vào mua vé chọn phim.
attachment.php

có Lý Liên Kiệt đóng mình đang nghĩ trong đầu phim nó không có viet sub toàn nói tiếng trung sao hiểu, nhưng may có English sub và phim hành động đấm đá về cảnh sát nên cũng hiểu được phần nào.
attachment.php

Kết thúc bộ phim 2 vc người bạn chở mình về KS và chào tạm biệt, mình xie xie rồi rít rồi lên phòng.
Ngồi trong phòng bắt đầu kết nối lại các dữ liệu các điểm cần tham quan ở Vũ Hán thấy cũng khá nhiều nhưng dự định ở vũ hán chỉ 2 ngày là không đủ và mình quyết định ở vũ hán 3 ngày.
Do mình thích đi khám phá ngẫu hứng đến đâu thay đổi đến đó nên lịch cũng thay đổi so với ban đầu, tất nhiên những địa điểm chính mình cần phải tham quan thì vẫn có trong lịch trình:
Ngày 1:
- Sáng đại học Vũ Hán vì nghe nói khu này rất nhiều hoa đẹp
- Chiều Chùa Guiyuan: Là ngôi chùa khá lớn ở vũ hán, có tượng phật màu đen bằng đồng 2 mặt
Ngày 2:
-Sáng đi Hoàng hạc lâu
- Chiều đi shopping tại khu chợ lớn nhất Vũ Hán: trên đường Han Jie
Ngày 3:
- Sáng: Đi chùa yue hu có là ngôi chùa nhỏ nhưng rất nổi tiếng có sự tích đôi bạn mù, Thăm 1 vài khu nhà cổ, thăm công viên lớn wu han tòa nhà chính là hình cây vĩ cầm khổng lồ.
- Chiều: lên tàu cao tốc đến Thẩm Quyến.
7 giờ sáng ngày hôm sau thức dậy, xuống vội phòng ăn để ăn sáng nó bảo KS mình không bao gồm ăn sáng muốn thêm ăn sáng phải thêm 20 tệ, không để ý khoản này trên booking mà khoảng 70k cũng không phải quá lớn thế là quay lại lễ tân mua phiếu rồi vào ăn, đồ ăn sáng buffet ở KS khá nghèo nàn chỉ lèo tèo vài món nên cũng ăn vội ăn vàng.
Kết thúc bữa sáng lên hỏi lễ tân kỹ càng về đường đi và phương tiện đến đại học vũ hán kết hợp với bản đồ me.maps thế là lên đường, ra khỏi khách sạn bỗng thấy thiếu thiếu cái gì đó thì ra sáng sớm quen ở Việt nam sau khi ăn là phải cùng bạn bè đồng nghiệp nhâm nhi ly coffe sữa đá 8 chuyện trên trời dưới biển, nhưng ở đây tìm hoài không ra quán coffe như vậy, đi lòng vòng hồi có 1 quán coffe pha sẵn thèm quá nên vào làm 1 ly mà nhạt tếch thôi sứ người phải nhập gia tùy tục vậy. Sau khi xử nhanh ly coffee ra bến xe bus chờ chuyến xe của mình xuất phát.

Last edited:

Xe bus dừng lại dưới cầu và đi bộ khoảng 500m là tới đại học Vũ Hán.
Đại học Vũ Hán rất lớn và nằm ở vị trí rất đẹp nằm thoai thoải trên đồi và xung quanh bao phủ bởi những rừng cây. Vừa thả bộ ngắm cảnh đẹp vừa nhắm các bạn sinh viện lại cho mình trở về cảm giác thời sinh viên với bao nhiêu niềm vui buồn lẫn lộn thời học xa nha đi tán giái phải cắm cả xe đạp :). Miên man tản bộ cũng đến cổng Trường.
Thật tiếc đã qua mùa hoa nở nhưng vẫn còn sót lại những đóa hoa tươi, các bạn sinh viên cặp cặp bên nhau chụp hình ngắm hoa.
attachment.php

Đại học Vũ hán đã hiện ra trước mắt với cổng chào và vườn hoa chào đón:
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,427
190,079
Latest member
Quynh258