What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

@ilikemu: Bác làm cái salary statement liệt kê rõ lương 3 tháng gần nhất rồi đóng dấu đỏ có chữ ký xác nhận của thủ trưởng cơ quan vào là được. Ngày xưa mình nhận lương tiền mặt cũng làm thế và vẫn có visa. Chả vấn đề gì. Mình đi Châu âu mấy lần thì thấy rằng cứ đầy đủ giấy tờ, giải trình rõ ràng là dc. Việc PP trống trơn hay nhiều dấu chỉ là cảm quan thôi

Bác có còn mẫu salary statement đó ko? Cho mình xin được chứ :) mail: [email protected]
Cảm ơn thông tin hữu ích của bác

Mọi người ơi cho em hỏi mình xin visa đi 1 nước trong khối nên khi về và khi đến phải đi từ sân bay nươc đó đúng ạ?
Em la nhân viên văn phòng luơng 8 triệu lam dc 2 năm có BHYT
tai khoan ngân hàng của em là 200tr
Em chỉ mới đi 3 nước chau A
Không có property vì em ở với ba mẹ
Em kết hôn tháng 12 tới này và chồng em là người Sing ( em chưa có quốc tịch chỉ có thẻ lưu trú 1 năm) thì xin visa đi Y có được không ạ?
Em cam ơn nhiều ạ !

Mọi người ơi cho em hỏi mình xin visa đi 1 nước trong khối nên khi về và khi đến phải đi từ sân bay nươc đó đúng ạ?
Em la nhân viên văn phòng luơng 8 triệu lam dc 2 năm có BHYT
tai khoan ngân hàng của em là 200tr
Em chỉ mới đi 3 nước chau A
Không có property vì em ở với ba mẹ
Em kết hôn tháng 12 tới này và chồng em là người Sing ( em chưa có quốc tịch chỉ có thẻ lưu trú 1 năm) thì xin visa đi Y có được không ạ?
Em cam ơn nhiều ạ !
Chỉ cần đến nước đã xin visa thôi, lúc về có thể bay ở nước khác, nhưng thời gian ở nước xin visa phải nhiều hơn các nước kia.

Buồn quá, mở phong bì ra có tờ giấy ở ngoài là biết bị "Từ chối" rồi :(
Lý do số 08. Thông tin liên quan đến mục đích và điều kiện lưu trú dự kiến do người xin thị thực cung cấp không đáng tin cậy

Giờ em phải làm gì hả các bác :-?
Em nộp rất đầy đủ giấy tờ, lịch trình chi tiết đến ngày giờ chuyến đi, booking khách sạn tại booking.com :(, vé máy bay khứ hồi (HN - CDG) đã paid -_-
Rất hy vọng được các bác tư vấn và hỗ trợ

Mình mới xin visa strengen ở dsq pháp!Sau gần hai tuần thì họ gọi về công ty mình hỏi:có nhân viên tên như này làm việc ở công ty không,chức vụ gì(nv kinh doanh)lương bao nhiêu(9t),rồi họ hỏi làm từ năm bao nhiêu(6nam)!ngày hôm sau thì họ gọi cho mình hỏi:a đang làm ở đâu,làm công việc gì,làm dc bao lâu rồi,a có hài lòng với công việc không!A chưa lập gia đình đúng ko(độc thân),a đi một mình à,sao ko đi với bạn gái(bạn gái mình bận học cao học)rồi hỏi mình mình học đại học gì(cao đẳng kinh doanh),rồi hai hôm sau họ trả lời là mình trượt với một lá thứ đi kèm với nguyên nhân là(thông tin cung cấp để chứng minh mục đích chuyến đi và điều kiện di trú không đáng tin)vậy có nghĩa là sao nhì!Mong các bạn giúp mình với mình rất băn khoăn!(À mà trong quá trình đợi xét visa thì do mình ko để ý có một khách sạn ở halan họ cancel booking của mình,liệu có phải nguyên nhân đó ko các bạn njir!

Hi bạn. Visa các nước phát triển họ chỉ quan tâm tới:
- công việc ( thu nhập, tài chính )
-tình trạng hôn nhân.
Để đánh giá mức độ ràng buộc với nơi mình đang ở.
Khả năng bạn bị trượt là cả bao gồm các yếu tố trên như thu nhập, tài chính, k biết bạn có sổ tiết kiệm, nhà cửa, xe hơi j ko, họ sẽ đánh gía vào các yếu tố tài chính trước, rồi đến tình trạng hôn nhân.
Như vậy, công việc thu nhập 9 triệu là chưa cao so với việc đến các quốc gia phát triển, hơn nữa bạn lại độc thân họ cho rằng bạn có khả năng ở lại.
Còn các giấy tờ book vé máy bay, khách sạn không có vai trò gì ở đây bạn ạ.
---
Mình mới đi châu Âu về nên mình thấy mức sống bên đó họ rất cao, ăn uống chi tiêu rất đắt đỏ cho nên mình hiểu tại sao Việt Nam mình bị xét gắt gao về thu nhập, chứng minh tài chính như vậy.
Bạn đừng buồn, sẽ vẫn còn cơ hội cho lần tới.

Bạn Bibo81 trả lời minhnguyen1410 là … chưa chính xác nhé. Trường hợp của bạn minhnguyen1410 thì yếu tố booking khách sạn chắc chắn có ảnh hưởng quan trọng đến quyết định từ chối của ĐSQ/LSQ.

Thu nhập mình < 10tr/tháng, độc thân, chứng minh tài chính luôn chỉ có 1 sổ tiết kiệm 100tr VND nhưng xin visa từ Á sang Âu đến Mỹ đều luôn pass từ những lần đầu tiên (không thư mời, đi một mình). Cơ bản là vì… công việc của mình rất ổn định và lịch trình luôn đầy đủ, rõ ràng.

Khi xét visa, tất cả các yếu tố (1) nhân thân, (2) công việc, (3) tài chính, (4) kế hoạch chuyến đi đều quan trọng như nhau nhé. Chỉ là yếu tố này mạnh thì yếu tố khác sẽ được nhìn thoáng hơn thôi. Ví dụ bạn làm việc lâu năm trong một công ty lớn có tên tuổi ai cũng biết, thu nhập ổn định thì độc thân cũng vẫn pass bình thường. Còn kể cả bạn là quan chức tập đoàn to đùng, đi công tác có thư mời hẳn hoi nhưng lịch trình không rõ ràng, booking trong lúc apply bị cancel thì vẫn trượt thôi.

Bạn Bibo81 trả lời minhnguyen1410 là … chưa chính xác nhé. Trường hợp của bạn minhnguyen1410 thì yếu tố booking khách sạn chắc chắn có ảnh hưởng quan trọng đến quyết định từ chối của ĐSQ/LSQ.

Thu nhập mình < 10tr/tháng, độc thân, chứng minh tài chính luôn chỉ có 1 sổ tiết kiệm 100tr VND nhưng xin visa từ Á sang Âu đến Mỹ đều luôn pass từ những lần đầu tiên (không thư mời, đi một mình). Cơ bản là vì… công việc của mình rất ổn định và lịch trình luôn đầy đủ, rõ ràng.

Khi xét visa, tất cả các yếu tố (1) nhân thân, (2) công việc, (3) tài chính, (4) kế hoạch chuyến đi đều quan trọng như nhau nhé. Chỉ là yếu tố này mạnh thì yếu tố khác sẽ được nhìn thoáng hơn thôi. Ví dụ bạn làm việc lâu năm trong một công ty lớn có tên tuổi ai cũng biết, thu nhập ổn định thì độc thân cũng vẫn pass bình thường. Còn kể cả bạn là quan chức tập đoàn to đùng, đi công tác có thư mời hẳn hoi nhưng lịch trình không rõ ràng, booking trong lúc apply bị cancel thì vẫn trượt thôi.
Những lần xin visa EU tk của tôi cũng chỉ dưới 100tr. Còn LSQ Mẽo nó còn chả buồn hỏi khi PV cũng như ko phải khai trong ap. về STK. Túm lại số tiền trong STK chỉ cần đủ trang trải cho số ngày ở dự kiến, tùy nước mà số tiền này du di từ 40-120E/ 1ngày. Như vậy nếu lấy mức cao nhất là 120E/ ngày (Pháp, bao gồm cả chi phí khách sạn) nhân với số ngày ở dự kiến là 15 ngày thì số tiền tối thiểu phải có để trang trải sẽ là: 1800E
Booking vé mb thì ai cũng biết chỉ là tờ giấy giữ chỗ.thích thì lấy cả chục cái cũng được. LSQ họ cũng khuyến cáo là ko nên mua vé mb khi chưa có visa.
Còn lịch trình tôi khai rất ngắn, không có chi tiết từng ngày, từng giờ.... nhưng nếu họ hỏi thì m phải có sự trả lời logic.
Việc booking KS rút lại tiền hay hủy trong khi làm visa là 1 lỗi đáng kể như trường hợp bạn ở trên.
Theo tôi những yếu tố chính vẫn là 1/Nhân thân. 2/Nơi làm việc.3/ Lịch sử travelling.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back