What's new

[Chia sẻ] Liên Xô - Moscow - Kiev - hoài niệm và đương đại

Nhắc đến Liên Xô cũ với các địa danh như Moscow, Leningrag, Kiev, Kharcop luôn làm cho nhiều bậc trung niên, lão niên Việt Nam những hoài niệm và niềm kính trọng. Rất nhiều người Việt trẻ cũng mong được đến Moscow 1 lần nhưng ước mơ đó nghe chừng không phải ai cũng thực hiện được. Tôi là người được đào tạo thành người biết làm việc như một trí thức từ chính mảnh đất ơn tình này. Tôi gặp nhiều bạn bè từng cùng học và rất nhiều người muốn đến thăm lại đất nước anh hùng và bi tráng, thăm lại quảng trường Đỏ lịch sử nhưng nhiều người không thể đi được do nhiều lí do khác nhau, có khi chỉ vì lí do lãng nhách là sợ mất an toàn! Rồi có người già yếu, bệnh tật, thậm chí đi về thế giới bên kia mà vẫn chưa thực hiện được ý đồ thăm lại nước Nga.
Tôi muốn chia sẻ trải nghiệm của mình qua chuyến thăm lại nước Nga nghĩa rộng (bao gồm cả thành phố Kiev nơi tôi học đại học) trong 6 ngày tự túc tự đi.

Thời gian này thời tiết ở Kiev không đẹp lắm. Hàng ngày đều có mưa và nhiệt độ xuống thấp dưới 10 oC nên đi lang thang ngoài phố không tiện lắm. Check trên web thấy thời tiết ở Odessa ấm áp hơn, có nắng và là thành phố gần biển nên cũng tấp nập hơn nên ba anh em quyết định còn 2 ngày nữa thì thuê 1 chiếc xe chạy xuống Odessa chơi 1 hôm rồi chạy về.

Quyết là làm, bọn em book ngay khách sạn dưới Odessa với giá khá rẻ khoảng 60$ phòng rộng cho cả 3 anh em, xe thì bọn em search trên mạng và tìm được hãng Budget có cơ sở tại khách sạn Hyatt Regency. Khoảng cách từ Kiev đên Odessa gần 500km, lái xe mất gần 6 tiếng đồng hồ nên sáng hôm sau mấy anh em ăn sáng nhanh và qua chỗ thuê xe luôn. Đến khách sạn Hyatt Regency thì chỗ này chỉ cho thuê xe có người lái, còn muốn thuê xe không người lái thì phải ngồi chờ để đồng chí lễ tân gọi người mang xe tới và làm thủ tục. Thế là bọn em phải ngồi chờ thêm 1 tiếng đồng hồ nữa mới xong thủ tục và lấy được con xe Huyndai Elantra khá mới. Nhận xe và theo hướng dẫn của Sygic bọn em rời thành phố thì cũng hơn 10h30 không còn sớm gì lắm vì như vậy kể cả ăn nghỉ dọc đường thì phải hơn 4h chiều mới tới được khách sạn ở Odessa.

Trên đường đi ngoài các xe xịn của tư bản, bọn em cũng gặp rất nhiều xe Liên Xô vang bóng một thời tại Việt Nam những năm của thập kỷ 80 như Volga, Lada 2107... chạy phăm phăm trên đường cao tốc không nể nang, ngại ngùng ai cả.

Last edited:
Thời tiết ở Kyiv vẫn lạnh và thỉnh thoảng có mưa nên trên đoạn đường cao tốc rời khỏi Kyiv khung cảnh u ám, xám buồn. Đoạn đường cao tốc này cũng xấu và có nhiều đoạn đang sửa nên mấy anh em không đi nhanh được. Theo hướng dẫn của Sygic thì tốc độ cho phép đoạn này là 90km/h, bọn em lại không biết tiếng Ukraina nên anh em cũng thận trọng lái trong tốc độ 90km/h cho phép. Thỉnh thoảng cũng có xe chạy vượt qua nhưng đường rất vắng và ít xe. Thỉnh thoàng xe bọn em chạy qua cánh đồng lúa mỳ và thấy có mấy xe Liên Xô đời cũ đậu ven đường bán khoai tây và nông sản giống như dân Việt Nam mình mang hàng ra đường quốc lộ bán.

Quá ngọ thì trời bắt đầu hửng nắng, đi thêm khoảng hơn 1 tiếng nữa bọn em cũng bắt đầu đói nên tạt vào khu vực hàng quán bên đường. Đị dọc theo khu hàng quán này 1 lượt đoàn em quyết định vào 1 quá trông có vẻ sáng sủa và có 2,3 bàn có khách. Tất nhiên là bọn em phải thưởng thức đặc sản của Liên Bang Xô Viết là món saslứt và món súp cá viên. Thức ăn không nhiều lắm nhưng khá ngon, đủ chất nên cũng khá là no. Chi phí cho bữa này của 3 anh em là 350 Grivna khoảng 300 VND.

Ukraina với Nga ngố bà con gần với nhau, giống nhau như hệt từ chữ viết đến món ăn, cách ăn mặc, nhà cửa, văn hóa vv... chả khác gì Hà Lội với Saigon thày nhể! Thôi ta sáp nhập lại quách cho rồi, Ukraina nhập vào Nga, hay Nga ngố nhập vào Ukrana cho xong chuyện.

Ukraina với Nga ngố bà con gần với nhau, giống nhau như hệt từ chữ viết đến món ăn, cách ăn mặc, nhà cửa, văn hóa vv... chả khác gì Hà Lội với Saigon thày nhể! Thôi ta sáp nhập lại quách cho rồi, Ukraina nhập vào Nga, hay Nga ngố nhập vào Ukrana cho xong chuyện.

Bạn đơn giản quá
Ucraina phân hóa rất rõ giữa miền Đông và miền Tây (sông Dnepr làm ranh giới), miền Tây gắn với văn hóa Ba Lan hơn với Nga. Mặc dù bị Nga hóa suốt từ năm 2022 đến nay nhưng miền Tây Ucraina họ vẫn muốn tách rời khỏi Nga và ảnh hưởng của Nga. Gần đây sự hội nhập phương tây thành công của Ba Lan và Slovakia (2 dân tộc Slavo anh em nhưng không thích Nga) càng khích lệ Ucraina (đúng ra là tây Ucraina - và phe cần quyền hiện nay cũng là phe Tây Ucraina) cố thoát Nga đề hội nhập Châu Âu.

Cám ơn bạn Cuctot đã post bài và có những tư liệu quý về Ucraina vùng nông thôn hiện tại khá tiêu điều và buồn tẻ, khác hẳn hồi tôi ở đó những năm 1970-1980 là vùng đất được coi là thịnh vượng khi đó...

Càng gần Odessa thì thời tiết càng ấm dần lên và đã có nắng làm trời trong hơn và xanh hơn. Khoảng gần 16h chiều bọn em vào đến ngoại ô thành phố và theo hướng dẫn của Sygic thì khoảng 4h30 bọn em tìm được khách sạn để check in

Khách sạn tư nhân nhỏ nhắn, phòng ốc rộng rãi, cao ráo sáng sủa. Với giá 1500 Grivna tương đương khoảng 1.2 tr VND thì bọn em thấy khá là rẻ. Khách sạn ở ngay gần trung tâm nên thuận tiện cho việc đi bộ lang thang ngắm Odessa. Phòng bọn em ở tầng trên cùng nên view xung quanh khá thú vị. Lúc nhận phòng xong, ra ban công ngó thì thấy mấy mái nhà và ống khói của nhà bên cạnh như khu tập thể Nguyễn Công Trứ, Trần Quốc Toản nhà mình hồi xưa :)

Tuy nhiên sáng sớm lúc bình minh nhìn từ đây khá là đẹp

Cám ơn bạn Cuctot đã post bài và có những tư liệu quý về Ucraina vùng nông thôn hiện tại khá tiêu điều và buồn tẻ, khác hẳn hồi tôi ở đó những năm 1970-1980 là vùng đất được coi là thịnh vượng khi đó...(trích comment của kimvanchinh)
Cho hỏi bác Kimvanchinh nhé. Nghe nói những năm 1970-1980 tinh thần học tập cao độ, rất ít có thời gian di chuyển giữa các vùng miền, nhất là với tính cách người Việt những năm đó. Thường con người ta từ thôn quê thì thích lên (ước ao) được ra phố, được thấy cảnh building đô hội.
Năm đó bác học ngành gì, tại đâu và bao nhiêu tuổi, với cái tuổi đó đã đủ lớn, đủ chín chắn chưa.

Last edited:
Cám ơn bạn Cuctot đã post bài và có những tư liệu quý về Ucraina vùng nông thôn hiện tại khá tiêu điều và buồn tẻ, khác hẳn hồi tôi ở đó những năm 1970-1980 là vùng đất được coi là thịnh vượng khi đó...(trích comment của kimvanchinh)
Cho hỏi bác Kimvanchinh nhé. Nghe nói những năm 1970-1980 tinh thần học tập cao độ, rất ít có thời gian di chuyển giữa các vùng miền, nhất là với tính cách người Việt những năm đó. Thường con người ta từ thôn quê thì thích lên (ước ao) được ra phố, được thấy cảnh building đô hội.
Năm đó bác học ngành gì, tại đâu và bao nhiêu tuổi, với cái tuổi đó đã đủ lớn, đủ chín chắn chưa.

Thưa bác, bác đã chiếu cố hỏi em thì em xin đôi điều tạm gọi là đối đáp như sau:
Em đi bộ đội chiến đấu ở Miền Nam từ năm 1970, đến năm 1976 sau giải phóng được Nhà nước cho sang Kiev học ạ, đến năm 1982 em 30 tuổi thì kết thúc Đại học. Em nghĩ rằng lúc đó em khá chín chắn rồi bác ợ.

Việc em học ngành gì xin phép em không nói vì đó là chuyện riêng tư không cần nói ở đây. Nhiều bạn phuot thành tâm đọc các bài viết của em cứ quy cho em là học ngành nông nghiệp và chuyên về cây cỏ vì em hay post ảnh về nông thôn và hoa lá, thiên nhiên. Riêng topic về Liên Xô này em có chủ đề không phải là nông thôn cây cỏ mà là về hoài niệm một thời của những thế hệ học Nga trước thực tế phũ phàng hiện nay của vùng đất Liên Xô.

Em vốn quê nông thôn ra tỉnh học và làm việc nhưng lúc nào cũng muốn đi thăm thú vùng nông thôn quê mùa dân dã. Khi nào có cơ hội là em đi thôi. Từ hồi xưa cũng vậy và bây giờ cũng vẫn vậy bác ạ.

Hồi em học mặc dù chưa biết đến cơ chế thị trường nhưng anh chị em sinh viên cũng biết tận dụng cơ hội nghỉ hè, nghỉ đông, thời gian thực tập, có khi cả ngày nghỉ chủ nhật để đi lao động trong nhà máy, công trường, nông trang... đâu có việc là đi thôi. Nhờ vậy em cũng biết chút về vùng quê Ucraina và cả vùng Siberi xa xôi hẻo lánh của nước Liên Xô bao la nữa.

Nỗi nhớ, hoài niệm về vùng đất Ucraina nói chung và Ucraina nói riêng của thế hệ chúng em nó cũng bị tô hồng đôi chút theo thời gian do ngày xưa ở Việt Nam mình còn quá nghèo túng khi sang Liên Xô thấy cái gì cũng to cũng đẹp, kể cả tình cảm của người dân đối với người Việt mình hồi đó. Còn đồng quê, thiên nhiên Ucraina là một vùng ôn đới ôn hòa (không lạnh lẽo như vùng Moscow) sao nó đẹp lạ lùng cả 4 mùa xuân hạ thu đông... Người dân quê Ucraina hồi đó họ đã dùng đến tủ lạnh, TV, mặc vec khi ra đường, trẻ em đi học mặc đồng phục, một số người có xe hơi... đúng là thiên đường chứ không phải chỉ là thịnh vượng dưới con mắt của em.

Sau khi về nước năm 1982, rồi sau sự kiện nổ nhà máy Chernobyl 1985 ngay thượng nguồn sông Dnepr, em có trở lại thăm Kiev 4 lần, 3 lần đầu vào những năm 1990, lần cuối vào năm 2012. Cảm nhận của em thấy rõ là sự xuống cấp (nhiều mặt) mà em đã phần nào mô tả ở trong topic này ở trên.

Lúc nào em cũng muốn về thăm lại Ucraina, đặc biệt là vùng Kiev - Odessa - Lvov. Cám ơn bạn cuctot đã ghé qua topic, có những thông tin quý giá giúp những người như em và ai quan tâm đến Ucraina nói chung có thêm tư liệu sống về mảnh đất đúng là trước đây thịnh vượng hơn Việt Nam ta nhiều lần nhưng nay thật tiêu điều và còn đang quằn quại vì mâu thuẫn xã hội, chiến tranh thực sự với ông anh làng giềng...

Cám ơn bạn có tên gọi là hoangvanphuong thi thoảng có ghé thăm topic và có đôi điều dạy bảo quý giá để em tiến bộ hơn.

Cụ Chinh bôn ba nhiều đấy! Chỉ riêng cái đoạn cụ vào Nam chiến đấu rồi mới đi Tây thì chắc vô khối cụ ở đây chưa từng trải nghiệm. Vậy nên hoangvanphuong chú mày nên kính cẩn mà nghe, đừng có bật cụ. Mà hình như hoangvanphuong chú mày hơi đơ đơ, hồi xưa ở topic nào đã thấy chú mày viết có vẻ luyên thuyên chọc ngoáy hơi đơ đơ rồi. Mà báo cáo cụ Chinh, em có thắc mắc rằng liệu phải chăng hồi ấy các cụ từ xứ lừa nghèo nàn sang đó thì thấy phồn vinh hơn ta nhiều nên thấy xứ họ tươi đẹp thịnh vượng, còn bây giờ khi xứ lừa ta đã đi đến gần cuối con đường quá độ xây dựng CNXH, sắp tiến vào thiên đường CNCS và công nghiệp hóa cao độ dưới sự lãnh đạo tài ba của các đồng chí lãnh tụ tài giỏi siêu việt liêm khiết, nên cụ sang thăm và có sự so sánh nên thấy họ xuống cấp nghèo đi? Phải chăng họ nghèo đi thật hay họ vẫn y như hồi xưa còn xứ lừa ta quá độ kinh khủng quá nên cụ thấy họ xuống cấp? Cái này báo cáo em hỏi thật. Vì báo cáo cụ em cũng chưa từng được quay lại Liên Xô kể từ hồi 198x nên em không hình dung được họ trở nên sa sút như thế nào. Kính cụ.

Cảm ơn 2 cụ có ý nhắc nhở và chia sẻ.
Nhưng mỗi thời mỗi khác, giai đoạn cũng khác, chưa kể tâm trạng mỗi giai đoạn của con người cũng khác. Với những đất nước to và rộng lớn thì em cũng phục tài đi chơi của các bác, nên em mới hỏi... Nghe nói những năm 1970-1980 tinh thần học cao độ.
Bác hongtuoi đừng ném đá nhé.
Em trả topic lại cho 2 cụ song kiếm hợp bích nhé. Em lượn. Bye.

Giá cụ xuống dòng chia sẻ thêm tí ngoài lề giai doạn phượt chiến đấu miền nam của cụ thì quả cũng là trải nghiệm phượt thú vị hiếm có. Kính các cụ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,189
189,947
Latest member
uyen13579
Back