What's new

[Chia sẻ] Lang thang ở Brazil

Xin chào cả nhà.
Đây là lần đầu em post bài chia sẻ trên phượt. Trước khi bắt đầu cho em được gửi lời cảm ơn đến anh/chú netwalker và anh/chú ChâuBáThông; 2pic hành trình Nam Mỹ và 2pic về Peru là nguồn động viên và cảm hứng rất lớn thôi thúc em đến với Nam Mỹ lần này.
Số là em rất thích xem ảnh du lịch để coi như mình được đi đây đi đó, thăm quan qua màn ảnh nhỏ. Từ trước đến nay, trên các diễn đàn du lịch, bao gồm cả Phượt, số lượng các 2pic về thiên nhiên, phong cảnh Châu Á, Châu Âu, Châu Úc và Bắc Mỹ đã ngập tràn, chỉ có Nam Mỹ và Châu Phi là hơi khó kiếm. Vì vậy trong em luôn hiển hiện câu hỏi những vùng đất này trông nó ra sao, to hay nhỏ, núi hay đồi, giầu hay nghèo, mặt mũi con người ra sao, phong tục tập quán như nào? Muốn trả lời được câu hỏi đó thì phải tự thân vận động, tự mở lối đi thôi. Thế là cách đây tầm 3 tháng em bắt đầu lên kế hoạch và chuẩn bị cho chuyến đi, từ mua vé máy bay, xin visa, tìm hiểu thông tin các kiểu. Vậy là cuối cùng giờ đây cũng đã đặt chân được đến vùng đất đầy thú vị này. Hôm nay đã là ngày thứ 3 của em ở đây, sẵn có chút thời gian rảnh em mở luôn 2pic này để post ảnh dần. Em sẽ pôst ảnh theo trình tự thời gian, xen kẽ với một chút cảm nhận, cũng như tổng hợp những kiến thức, kinh nghiệm có được. Mong mọi người ủng hộ, em xin cảm ơn.

Last edited:
Dân tình đi chơi vườn bách thảo khá đông

Cái nhà kính thường xuyên xuất hiện trên postcard hay các poster quảng cáo du lịch Curitiba

Từ nhà kính nhìn xuống khu vườn kiểu Pháp

Bên trong nhà kính rộng 500 mét vuông, hai tầng, và có một con suối nhỏ

Nhà kính nhìn từ xa, nằm trên một mô đất cao

Bạn nào mà thích kiến trúc chắc là biết Oscar Niemeyer, kiến trúc sư vĩ đại người Brasil. Lần đầu mình biết đến Neimeyer là do biết được tòa nhà trụ sở Liên Hợp Quốc là do ông thiết kế. Sau này trong quá trình lưu lạc ở Brasil, đã rất nhiều lần mình được tận mắt chứng kiến những công trình của ông, và cũng ở Curitiba, địa điểm hiện tại trong 2pic này có một viện bảo tàng mang tên ông (Hình 2 trong ảnh dưới). Mình thì không phải dân kiến trúc, nhưng cũng rất ngưỡng mộ một người với những công trình như tòa nhà Liên Hợp Quốc, toàn bộ quy hoạch thủ đô Brasilia, tòa nhà Quốc hội Brasil, tòa nhà Bộ Ngoại Giao Brasil, và vô số viện bảo tàng, nhà thờ. Trong 2pic này của mình mọi người cũng đã và sẽ nhìn thấy rất nhiều tác phẩm của ông (nhà thờ Cathedral ở Brasilia, tòa nhà quốc hội, quảng trường phủ tổng thống v.v...). Cách đây 5 ngày ông đã qua đời tại Rio de Janeiro, thế giới mất đi một vĩ nhân. Chúc ông yên nghỉ.

Một hình ảnh tổng hợp mình sưu tầm được trên mạng

Viet tiep di ban, tom lai la neu co nguoi muon phuot Brazil thi ban khuyen ho cai gi: o hótel nao, an o dau, di lai bang phuong tien gi thi tot nhat, noi tieng Anh ko thoi thi co ton tại duoc ko..., chi phi dzu lao..???
Cam on ban nha

Chào bạn chủ thớt.
Mình mới có visa Brazil và ngày 10.5 tới sẽ ở Brazil 5 ngày trong chặng đường Mỹ la tinh gần 1 tháng. Mình đã book khách ạn ở Rio và Sao Paulo. Tuy nhiên cũng chưa biết là Sao Paulo có gì hay không? An ninh nghe chừng cũng không ổn lắm thì phải? bạn có kinh nghiệm gì không?

Viet tiep di ban, tom lai la neu co nguoi muon phuot Brazil thi ban khuyen ho cai gi: o hótel nao, an o dau, di lai bang phuong tien gi thi tot nhat, noi tieng Anh ko thoi thi co ton tại duoc ko..., chi phi dzu lao..???
Cam on ban nha
Hotel nào và ăn ở đâu còn phụ thuộc vào phong cách, sở thích và túi tiền bạn ạ, mình thì ăn ở bình dân, chủ yếu là hostel và khách sạn vừa phải, ăn quán bình dân, thỉnh thoảng mới vào những quán lớn nổi tiếng để thử cho biết. Đi lại chủ yếu là bằng xe buýt, xa quá thì phải đi máy bay; xe buýt rẻ và thoải mái, máy bay thì đủ các hạng tử bình dân đến cao cấp, mình có một bài khá chi tiết về vấn đề di chuyển ở mấy trang trước, cũng không nhớ trang mấy nữa bạn thử tìm lại đọc, nếu còn thiếu gì bạn báo để mình bổ sung :D Về chi phí thì ở Brasil cũng ngang ngửa Mẽo :( Về ngôn ngữ, mình cũng chỉ biết Tiếng Anh, và nhìn chung là cũng không quá vất vả trong việc giao tiếp, dân Brasil nói tiếng anh khá tốt :)

Chào bạn chủ thớt.
Mình mới có visa Brazil và ngày 10.5 tới sẽ ở Brazil 5 ngày trong chặng đường Mỹ la tinh gần 1 tháng. Mình đã book khách ạn ở Rio và Sao Paulo. Tuy nhiên cũng chưa biết là Sao Paulo có gì hay không? An ninh nghe chừng cũng không ổn lắm thì phải? bạn có kinh nghiệm gì không?
Nhìn chung thì Sao Paoulo không thiên về du lịch, thắng cảnh như Rio, thế nên nếu đi để ngắm cảnh thì sẽ không bằng; nhưng Sao Paulo lại là nơi lý tưởng để trải nghiệm nhịp sống của một thành phố hiện đại, đông đúc, nơi tâm điểm của vũ trụ. Sao Paulo sẽ mang lại cái cảm giác giống như ở New York vậy :)
Đối với các thành phố lớn, không nơi nào là an toàn cả.. Người vô gia cư, móc túi, kẹt xe, là môt phần không thể thiếu. Tuy vậy thì tại Sao Paulo mình cũng không gặp phải sự kiện đáng tiếc nào cả, chỉ cần để ý trước sau, sử dụng "common sense" chắc là sẽ ổn thôi. Một bài nổi tiếng của các bạn Sap Paulo, đó là sẽ có một người chạy tới giả vờ làm đổ nước/kem lên người bạn, sau đó sẽ rất nhiệt tình giúp đỡ, giúp bạn lau chùi, đặt túi xách sang một bên, rồi sẽ có người thứ 2 từ từ đi tới lượm cái túi xách của bạn lúc nào không biết... Bài này đã rất nhiều người kêu trên mạng; bản thân một nhóm bạn mình khi tới Sao Paulo cũng dính chưởng này, nhưng may là đi nhóm 3 người, bọc lót cho nhau nên bọn lưu manh không có thời cơ manh động...

Nhân dịp bạn BGI nhắc tới Sao Paulo, mình cắt bớt 2 ngày còn lại ở Curitiba, đi thẳng lên Sao Paulo luôn, mình cũng sốt ruột lắm rồi hehe.

Phương tiện được lựa chọn là xe buýt, rẻ và tiện, chặng đường 6 tiếng hết R$60, đi đúng 12h đêm, sáng sớm hôm sau đến đi chơi là vừa.
#339 Bến xe buýt tương đối rộng, nhưng mà phải tới Sao Paulo mới biết được thế nào là bến xe buýt thực thụ

#340 Rất nhiều cửa ra xe, có màn hình thông báo xe nào cửa nào, cứ như ra máy bay

#341 bên ngoài có nhiều dịch vụ cho thuê xe, rất tiện đối với ai thích tự lái

#342 Đêm rồi nên cũng không còn nhiều chuyến nữa

#343 Xe cao to, sạch sẽ, không nhôm nhựa như xe ở Mẽo

#344 Do lên xe bận lăn ra ngủ nên nội thất xe lại phải khất các bác chuyến sau, nhưng mà nhìn qua cũng đủ thấy, một cái xe to thế này mà các bạn Brasil chỉ lắp có độ 10 hàng ghế, tính ra khoảng 40 chỗ, trong khi đó với cái xe tương tự các bạn Mẽo phải nhồi vào đấy độ khoảng 6 chục ghế.

Last edited:
Sáng ra đến Sao Paulo, việc đầu tiên là phải tranh thủ hít khí giời. Ở một siêu thành phố như Sao Paulo, khí trời là tài nguyên vô cùng quý hiếm, phải tận dụng triệt để khi có điều kiện

#346 Một khu dân cư "middle class" ở Sao Paulo, gần đây ở những khu thế này mọc lên vài toàn nhà chung cư chọc trời, hơi bị phá vỡ cảnh quan

#347 Chung cư ở Sao Paulo là phải kín cổng cao tường, có camera và người trực 24/24; lơ mơ là ăn đòn ngay.

#348 Ở những khu "middle class" này, đường phố gồ ghề, nhỏ hẹp, dây điện chẳng chịt trên đầu

#349 Và đăc biệt là rất dốc. xuống dốc thì sướng, mà đi bộ ngược dốc thì được mấy phút là bơ phờ :(

#350 Nốt phát này rồi lên phố lớn :-D

#351 Lên phố một phát trông nó khác hẳn

#352 Lên phố một phát đường 3-4 làn ngay

#353 lên phố một phát nhà cao tầng san sát ngay. Đây là dọc đại lô Paulista (dịch nôm na là người Sao Paulo). Đây là con đường trung tâm về tài chính, kinh tế của Sao Paulo, với nhiều công ty, ngân hàng, trụ sở các công ty lớn, cả trong và ngoài nước.

#354 lên phố một phát người ngơm đông đúc nhộn nhịp ngay

#355 4 anh cảnh sát đứng trước cửa ngân hàng

Cũng ngay tại con đường Paulista này, chiều nay là buổi diễu hành thường niên của các bạn LGBT. Chính vì lý do này mà mình đã thay đổi lịch trình ban đầu để có thể tham gia được lễ hội này (khổ, ham vui, hehe)
#356 Băng rôn cổ động

#357 Trang trí đường phố

#358 Xe hồng đón các bạn LGBT đi chơi...

#359 Các chốt an ninh, thông tin liên lạc đã sẵn sàng cho diễu hành vào buổi chiều. Trong lúc chờ đợi mình đảo một vòng thành phố đã.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back