What's new

[Đã đi] Cambodia tháng 8 - 9/ 2013

Xin chào cả nhà ạ.

Mình có ấp ủ một chuyến đi sang Cambodia thăm Phnom Penh, Siem Reap và đặc biệt là cụm đền Angkor vào cuối tháng 8, đầu tháng 9 tới đây. Mình chưa fix lịch vì đang chờ book vé máy bay vào Sài Gòn, nhưng dự định thì chỉ trong tháng 9 đây thôi (định tranh thủ ngày nghỉ 2/9 xin nghỉ làm cho dễ :) ).

Bọn mình ở Hà Nội và dự định sẽ bay vào Sài Gòn rồi đi bus sang Phnom Penh và Siem Reap.
Lịch trình sơ bộ như sau:

Ngày 1: Hà Nội - Sài Gòn (bay thứ 6, chuyến buổi tối)
Ngày 2: Sài Gòn - Phnom Penh - ngủ đêm tại Phnom Penh
Ngày 3: tham quan Phnom Penh - đi Siem Reap bằng xe bus đêm.
Ngày 4: đến Siem Reap vào sáng sớm - đi thăm Siem Reap
Ngày 5: Siem Reap
Ngày 6: Siem Reap
Ngày 7: Siem Reap - Sài Gòn
Ngày 8: Sài Gòn - Hà Nội.

Gọi là 8 ngày nhưng thực chất khoảng 7 ngày thôi vì trong đó ngày đầu tiên đã đi buổi tối rồi. Mình chú trọng thăm Siem Reap vì mình rất thích cụm Angkor và muốn tận dụng triệt để vé tham quan Angkor 3 ngày ($40).

Vì hiện tại đoàn mình mới có 2 người (là con gái cả) nên rất mong muốn mọi người, ai có thể thì thu xếp tham gia cùng chúng mình, vừa đông vui lại đỡ được nhiều khoản. Mình cũng chia sẻ là chuyến đi này chỉ để thỏa mãn khao khát được đi và khám phá nên hết sức tiết kiệm, cụ thể là đi bus, nghỉ dorm hoặc nhà nghỉ giá rẻ và thiên về đi bụi rất nhiều, mình cũng không có hứng thú mua sắm mà chỉ chú trọng ngắm cảnh và tìm hiểu cuộc sống ở nước bạn.

Về chi phí thì mình ước tính khoảng 5 - 7tr (đã bao gồm tiền vé máy bay khứ hồi HN - SG, ăn, ở, đi lại). Bạn nào ở SG thì có thể trừ đi khoảng 2tr tiền vé :)

Mình rất hoan nghênh mọi người đóng góp ý kiến, cho lời khuyên và nếu có thể thì tham gia chuyến đi này với bọn mình. Bình thường mình cũng hay đi phượt nhưng chỉ loanh quanh trong nước, đây là chuyến đi ra nước ngoài đầu tiên với danh nghĩa tự đi, tự tổ chức nên rất mong kinh nghiệm của mọi người.

Mình là Kag, sinh năm 89 cho tiện xưng hô nhé :) gái già ấy mà :D:D

P/S: sắp tới có đợt khuyến mãi giá rẻ của các hãng máy bay, bạn nào ở HN có hứng thú thì ới rồi chúng mình cùng book vé nhé. Thanks cả nhà ạ.

Last edited:
Mình đã fix lịch đi, đi từ 30/8 và về 3/9. Thực ra bạn đi cùng mình về HN sớm để đi làm, còn mình đang suy nghĩ có nên ở lại Siem Reap thêm 1 ngày nữa rồi hsau về SG (4/9) hay không.
Bọn mình hoan nghênh cả nam lẫn nữ, miễn bạn có tinh thần và chịu khổ (chút xíu) được :3

Cho em một vé tham gia ạ. Em cũng đang tính đi Cam cuối tháng 8. E có tinh thần khám phá và có thể chịu khổ, chuyến đi càng tiết kiệm càng tốt ^^
Chị có thể gửi cho em chi tiết lịch trình ko? mail e: [email protected]
E ở SG

Hiện mình chưa có mạng, mai mình sẽ gửi bạn nhé, vậy là có 1 người đặt gạch hì hì :D
Mình thấy ở SG rất thích í, vé ra nước ngoài cũng nhiều mà rẻ nữa :)

Bạn chủ thớt có chút trục trặc về mạng nên mình update tạm chương trình ở đây nhé:
- Tối 29/8: bay Hà nội - SG, ngủ lại ở SG
- 30/8: Đi bus SG-Phnom penh, buổi trưa đến Phnompenh, chơi ở đây đến hết ngày
- 31/8: Đi bus Phnonpenh Siemriep, đến Angkor mua vé, ngắm hoàng hôn ở Angkor
- 1,2/9: Chơi ở Angkor (nếu có bạn nào muốn Ở Angkor trọn 3 ngày thì vụ này có thể thảo luận thêm)
- 3/9: Đi bus Siemriep - SG (lùi sang ngày 4/9 nếu quyết định ở Angkor 3 ngày)
Chuyến đi kết thúc đây, bạn nào về Hn thì book vé cho chuyến bay Sg-Hn nữa. Khuyến cáo đặt vé ngày hôm sau để đảm bảo sức khỏe và không bị lỡ chuyến bay nhé.

Lịch trình chi tiết ở Phnompenh và Siemriep bọn mình đang xem xét thêm, có ai có ý kiến gì thì share nha, mình sẽ cố gắng chuẩn bị lịch cho cả 2 trường hợp 2 hoặc 3 ngày ở Angkor.

Last edited:
Tks Gibear!

Mình đã gửi lịch trình qua mail cho một số bạn rồi :)

Mọi người suy nghĩ và cho mình câu trả lời chính thức nhé, mình sẽ chốt đoàn (hi vọng có để chốt) vào khoảng ngày 24 để dành thời gian tìm hiểu xe và nhà nghỉ :)

Tks mọi người.

Mình đã fix lịch đi, đi từ 30/8 và về 3/9. Thực ra bạn đi cùng mình về HN sớm để đi làm, còn mình đang suy nghĩ có nên ở lại Siem Reap thêm 1 ngày nữa rồi hsau về SG (4/9) hay không.
Bọn mình hoan nghênh cả nam lẫn nữ, miễn bạn có tinh thần và chịu khổ (chút xíu) được :3

Mình đi giống nhóm bạn nè, mình có 2 người (nữ), đi từ 30/8 nhưng 2/9 về, và đi từ Sài Gòn, nếu không cùng đường đi thì khi đến Seam Reap co thể nhập đoàn nhé

Mình nhận đc mail rùi, nhưng hai hum nay rong ruổi ngoài đường nên chưa xem kĩ đc. Mình call bên xe Khải Nam thì báo co 2 chuyến SGNPHN 4h sáng và 15h chièu, giá 170k. 08.3838 3399, nhưng chưa xem đc maps xem bến xe của Khải Nam xa gần như nào bên PHN.Check thử vé của jetstar có vé rẻ 699k, nhưng cuối tháng 8 hết mất roài :((

Mình vừa xem của Jetstar thì thấy ngày đó có vé khứ hồi 2tr :-?
Giá này thực ra cũng "hơi" ok rồi, vì mình cũng mua vé tầm giá đó mà :(

P/S: do mình đã fix được lịch đi nên bạn Mod nào vào edit giúp mình Title là "Cambodia 30/8 - 3/9/2013" với nhé. Mình cảm ơn nhiều :)

Last edited:
Mình đi giống nhóm bạn nè, mình có 2 người (nữ), đi từ 30/8 nhưng 2/9 về, và đi từ Sài Gòn, nếu không cùng đường đi thì khi đến Seam Reap co thể nhập đoàn nhé

2 bạn định đi bus gì từ Sài Gòn? Tớ thấy xe Sorya được đánh giá khá tốt, giá SGN-PNP thì bình thường (230K), còn vé PNP-SR nếu mua ở PNP (6$) thì rẻ hơn từ SGN

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back