What's new

Rủ rê Indonesia Jakarta – Yogyakarta – Bromo – Ijen – Bali (thời gian 30/8 – 7/9)

Rủ rê Indonesia Jakarta – Yogyakarta – Bromo – Ijen – Bali (thời gian 30/8 – 7/9)

Xin chào cả nhà
Nhắc tới Indonesia người ta nhắc tới những công trình kiến trúc cổ mang dấu ấn của nhiều nền văn hóa và tôn giáo lớn như Borobudur hay chuyến trekking đi trên miệng núi lửa Bromo, Ijen đầy thú vị với cảnh sắc thiên nhiên ngoại mục và cuối cùng không thể không nhắc tới Bali, nơi rất nhiều người đã “falling in love” với hòn đảo xinh đẹp này.
Dịp nghỉ lễ 2/9 tới, mình sẽ đặt chân đến khám phá đất nước thú vị này và mong muốn tìm thêm bạn đi chung trong hành trình này (tiêu chí đi kiểu backpack, tiết kiệm, chủ động và hòa đồng)

Lịch trình:
Day 1 (30/8): BKK – Jakarta (chuyến bay 11:25 – 14:45, Air Asia) hoặc HN/HCM - Jakarta
Chiều loanh quanh Jakarta. Tối lên tàu đi Yogyakarta (chuyến tàu 20:15 – 3:45 am)
Day 2+3 (31/8 + 1/9): Khám phá Jogja
Day 4 (2/9): Lên tàu Yokyakarta –Probolingo (chuyến 09:56 – 18:30)
Di chuyển về Cemoro Lawang Village chuẩn bị cho buổi sang hôm sau trek Bromo
Day 5,6 (3,4/9): trekking núi lửa Bromo, ljen
Tối 4/9: đi phà sang Bali
Day 7,8,9 (5,6,7/9): Đảo ngọc Bali
Ngày 7/9: Bali – Kuala Lumpur (chuyến bay 19:10-22:10, Air Asia) hoặc Bali - HN/HCM

Để cho chắc ăn, các chuyến MB và tàu mình đã mua vé rồi.
Giờ đang băn khoăn vụ mua tour Bromo và Ijien, các bạn có kinh nghiệm xin vào mách cho mình xin ít thông tin với nhé (Nếu đi 1 mình thì có tự đi, ko cần mua tour được không? Nếu phải mua tour thì nên book tour ntn cho "ngon bổ rẻ"?)

Bạn nào quan tâm thì pm mình nhé https://www.facebook.com/HaGiang128

Thanks all!

Re: Rủ rê Indonesia Jakarta – Yogyakarta – Bromo – Ijen – Bali (thời gian 30/8 – 7/9)

Nhóm mình mới đi về tháng vừa rồi. Về cơ bản bạn có thể tự tới CL rồi đặt jeep lên VP1. Nhưng phương tiện công cộng tới CL không nhiều và hơi vất vả. Bọn mình thuê van-innova (chở được tối đa 6ng). Nếu nhóm bạn có 4-6ng thì thuê xe sẽ nhanh-tiện-giá 650k/ngày. Nếu tới được trước 6g chiều thì hay - hoàng hôn ở CL cũng "phê" như bình minh ở VP vậy!

Re: Rủ rê Indonesia Jakarta – Yogyakarta – Bromo – Ijen – Bali (thời gian 30/8 – 7/9)

Cảm ơn bạn @Middleman, chuyến tàu mình booked tới 18:30 mới tới Probolingo lận, vậy nên chắc phải tới tối mới đến CL được. Bạn cho mình hỏi thêm về giá xe jeep lên VP1 và giá tour trek Ijen với nhé? Và di chuyển từ Bromo qua Ijen nhóm bạn đặt xe theo tour luôn hay tự đi vây bạn?

Ah! Vậy là bạn không thể đi minibus lên CL vì chuyến cuối cùng là 4'30-5'00. Sẽ có 1 số lựa chọn sau:
1. Thuê car hoặc motorbike lên CL, ngủ đêm, sáng đi VP-Trek Bromo xong quay lại Probolingo bắt xe đi tiếp Ijen. Jeep 500k rp/xe 6 ng
2. Ngủ lại Probolingo, đặt tour sunrise từ Pro luôn! Nếu đi từ CL thì khởi hành lúc 3'30am, nếu khởi hành ở Pro thì đi sớm hơn khoảng 2'00am.
3. Đặt tour họ lo cho cái vụ Bromo và Ijen. Thực ra thì tự đi cũng dễ nhưng rất mất tg. Bọn mình đi tàu đêm tới Sub, đặt van đón từ Sub đi Sunrise luôn, đở tốn 1 đêm ks!
Nhóm mình không đi Ijen. Rất ấn tượng với người Indo! Sẽ quay lại Indo!

xin hỏi muốn đi ghép đoàn mà ko đi bali có đc ko nhi

Cảm ơn bạn @Middleman nhiều đã chia sẻ thêm nhiều thông tin chi tiết. Do đến Pro muộn nên chắc mình sẽ ngủ lại ở Pro, và mua tour sáng hôm sau leo Bromo sớm. Ko biết liệu sang đó mới đặt tour thì có bị ''chặt chém'' nhiều ko bạn nhỉ?

Bạn @Ryanlake ơi, lịch trình này mở, tham gia từ đâu cũng đc ý. Mình tự chủ động theo plan của mình thôi

Ở Probolingo nỗi tiếng là chém và lừa gạt vì là cửa ngõ du lịch chính. Tuy nhiên để hạn chế rủi ro, bạn nên lh một vài tour, nói kh bạn muốn và yc họ báo giá. LH thử anh Alfan Y (Blessing Transport Service) [email protected]. Anh này trẻ, vui, nhiệt tình. Trên Trip Advisor cũng đánh giá 5* cho dịch vụ của công ty anh này. Ban đầu mình cũng đề phòng, dọ hỏi cách thức thanh toán thế nào (mình đặt xe đưa, đón, jeep trekking Bromo). 22'00 giờ đêm anh ra đến tận bến xe lửa đón bọn mình và nói: "cách thức của tôi là giúp đở, ăn trước trả tiền sau!" wow, làm mình thở phào nhẹ nhỏm. Sau khi đi 3 cuốc xe, giờ cuối đưa ra tới sân bay mình mới thanh toán tiền toàn bộ. Thiết nghĩ, những dv tốt như anh Alfan này xứng đáng để mình giới thiệu cho những bạn đi sau!

Thực tế Bromo rất dễ, dễ hơn mình tưởng tượng nhiều, nên bạn thử lh Alfan chỉ Book xe từ Pro-CL-Pro+Jeep! Còn nếu nhóm bạn bụi bậm, nam nhiều, có thể thuê xe từ Pro! Pro cách CL có 40km nhưng đường hẹp, đồi dốc ngoằn ngoèo, nhưng đẹp, rất lạnh và đặc biệt đi xe máy bạn có thể chạy lên viewpoint luôn không phải thuê jeep. Mình thấy cũng có nhiều người làm thể, nhưng chạy xe máy dưới cái lạnh 5 độ C thì hơi thử thách!

Bạn cần thông tin gì thêm ở Bromo, Jogja thì nhắn tin cho mình qua Messager nhé. https://www.facebook.com/le.h.dung.52

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,472
190,099
Latest member
anhquannn
Back