What's new

Những vấn đề trục trặc với visa Châu Âu

Re: HELP- Em bị nó hủy visa.Mong sự giúp đỡ từ mọi người

-Visa sau khi được cấp nếu phát hiện mục đích thật sự chuyến đi không đúng như trong hồ sơ xin visa thi LSQ có thể huỷ visa. Thường LSQ se liên lạc với người được cấp visa để huỷ visa, nếu không bạn cũng sẽ bị ngăn chận không cho nhập cảnh khi làm thủ tục ỡ phi trường.
-Nhân viên hàng không check-in không cho bạn bay họ phải chịu trách nhiệm vé máy bay của ban khi bạn có đủ giấy tờ hợp pháp.
-Bạn vào LSQ ban đầu ho xác nhận visa OK, khi nói chuyện bạn trả lời lung tung nên mới có chuyện huỷ visa. Lần nầy mới thật sự visa của bạn có vấn đề.
Rắc rối cho những lần xin visa schengen sau nầy .:gun

Hoang mang quá. Mình xin visa UK từ tháng 6, nhưng tháng 9 này mới đi được. Ko biết có bị sao không đây??

Cái này em chịu, em cũng bay châu âu lần đầu/ e đến lsq thì họ bảo visa không có vấn đề, xong đưa vào phòng tầm 1 tiếng sau có 1 bà người pháp ra nói chuyện hỏi em sang pháp đi những đâu. e trả lời theo như lịch trình mới của em, bả nói không khớp lịch trình khi xin visa nên sẽ hủy visa của e. là chị kia cầm visa e hủy cái cộp rồi trả trước sự ngơ ngác của em :(

Thế thì tiêu rồi, gần như bạn bít cửa vào châu âu.
Đây là bài học lớn cho mọi người về visa:
1- được cấp visa nhưng chưa chắc được vào
2- Xin visa nước này nhưng lại nhập cảnh nước khác (tuy bạn này là đúng Pháp)

Mình xin visa Phần lan, lịch trình nộp là bay tới Phần Lan và về từ Pháp. Tuy nhiên, với Phần Lan, sau khi ĐSQ chấp nhận visa thì họ sẽ gọi đt cho mình, báo được cấp visa, lúc đó mình phải nộp vé máy bay khứ hồi đã thanh toán thì mới trả passport dán visa về cho mình. Cụ thể trường hợp nhà mình như sau: ngày 8/5 nộp ở VFS HCM, 17/5 bên ĐSQ gọi cho mình báo email cho họ paid return ticket. Dự kiến lịch trình của mình là 27.05 bay từ VN, đến Phần Lan ngày 28.5 (giờ EU), bay về từ Pháp ngày 14.06, cũng khai trong application form như vậy. Tuy nhiên chỉ có 10 ngày trước khi đi, vé sang Phần Lan lại rất đắt (tầm 26-27tr khứ hồi). Check được vé của Emirates bay SG-Stockholm và Paris-SG có tầm 21.5tr, chỉ transit 1 lần ở Dubai, bay máy bay lớn, thời gian bay tổng cộng có 17-18h thay vì transit 2 lần, bay sang các sân bay ĐNA rồi lại sang transit 1 lần nữa mới tới EU. Tuy nhiên có 2 vấn đề: 1-mình nhập cảnh Sweden, không phải Finland,2- thời gian nhập cảnh vào EU thực tế là 13.00pm ngày 27.05.2017 (giờ EU), không phải 28.05 như trong application form. Visa Phần Lan cho sít sao với application form của mình nên mình không thể đổi lịch bay, không thể đổi địa điểm nhập cảnh tùy ý vì nộp vé máy bay thật rồi mới có vía, nhận vé rồi nhân viên ĐSQ thấy vé không khớp lịch trình thì lại hủy visa là cái chắc vì không trung thực. Vì vậy, gấp quá mình email cho ĐSQ, xin 1. đổi địa điểm nhập cảnh sang Thụy Điển, 2. đổi thời gian nhập cảnh sang ngày 27.05. Lý do là vì gấp quá mình không thể mua được vé rẻ sang Phần Lan, mình nhập Thụy Điển trước rồi sẽ sang Phần Lan sau bằng tàu du lịch, trong lịch trình trước đó cũng có 1 ngày đi chơi THụy Điển bằng tàu du lịch. Nhân viên ĐSQ email trả lời là đồng ý cho đổi sang Thụy Điển, đồng ý cho đổi ngày sang 27.05 phù hợp với vé máy bay thực tế. Do đó, mình đã mua vé SG-Thụy Điển, Pháp-SG phù hợp lịch trình. Pasport về tới tay chỉ có 1 ngày trước khi bay.
-Tại sân bay TSN: nhân viên mặt đất của emirates soi visa của nhóm mình rất kỹ, hỏi sao chị xin Phần Lan mà nhập Thụy Điển, sao nhập và xuất không có Phần Lan. Mình mới giải thích là mình có email của ĐSQ đồng ý cho mình nhập cảnh Thụy Điển rồi, bạn đó cứ lăn tăn mãi, đi tư vấn mấy bạn khác nữa rồi mới làm thủ tục cho nhóm mình.
-Tại Sân bay Arlanda : cô nhân viên xuất nhập cảnh của Thụy Điển chỉ hỏi: mày đi du lịch ah, mày đi mấy ngày, đi mấy người rồi đóng dấu cho nhóm mình thôi.
Trước khi xin visa, nhóm mình cũng cân nhắc kỹ lắm mới xin visa Phần Lan vì có người mời sang nên "có vẻ" khả năng đậu visa cao hơn (mẹ mình từng đi Úc trong thời gian đi làm, sau khi nghỉ hưu cũng xin visa Úc được rồi nhưng vì lý do cá nhân nhưng không đi, đã từng đi Nga, các nước Châu Á), mình từng đi UK, đi các nước ĐNA, chị mình đi các nước ĐNA. Bay sang Phần Lan, đi tàu sang Thụy Điển rồi bay về Czech , sang Áo nó ngược đường hơn đi Pháp, Hà Lan, ....Do lý do kỹ thuật (ĐSQ Phần Lan chuyển sang dùng VFS từ đầu tháng 5.2017, lịch hẹn tháng 4 kín mít ở HN, cuối tháng 5 nhà mình bay rồi) nên xin visa rất cận ngày (8.5 mới nộp, 27.5 bay), trong tháng 4 mình sốt ruột khuyên mẹ mình nộp sang Hà Lan thì mẹ mình có nói là cũng muốn đi Bắc Âu 1 chuyến cho biết. Các bạn của mình thì cũng bảo không sao đâu, xin visa đi rồi nhập cảnh nước nào cũng được. Tuy nhiên, do đặc điểm Phần Lan là nộp vé mới trả visa nên không thể nào trái lịch trình đã nộp. Cùng mục đích với nhóm mình có 1 nhóm 5 người khác cũng xin visa Phần Lan nhưng nhóm này có chỗ ở nên khi xin visa lấy booking khứ hồi Phần Lan, không cần lịch trình, khi được đông ý cấp visa thì mua vé khứ hồi Phần Lan, thời hạn ngắn hơn thời hạn trong application form, visa nhóm này cấp đúng khít ngay vé máy bay, không dư thêm ngày nào cả.

-Visa sau khi được cấp nếu phát hiện mục đích thật sự chuyến đi không đúng như trong hồ sơ xin visa thi LSQ có thể huỷ visa. Thường LSQ se liên lạc với người được cấp visa để huỷ visa, nếu không bạn cũng sẽ bị ngăn chận không cho nhập cảnh khi làm thủ tục ỡ phi trường.
-Nhân viên hàng không check-in không cho bạn bay họ phải chịu trách nhiệm vé máy bay của ban khi bạn có đủ giấy tờ hợp pháp.
-Bạn vào LSQ ban đầu ho xác nhận visa OK, khi nói chuyện bạn trả lời lung tung nên mới có chuyện huỷ visa. Lần nầy mới thật sự visa của bạn có vấn đề.
Rắc rối cho những lần xin visa schengen sau nầy .:gun

Xin phép cho em cười bác cái.
Thứ nhất: Em trả lời theo lịch trình mới của em sao bảo em trả lời lung tung được?
Thứ 2: bác biết họ hỏi gì khong mà phán như bác là người hỏi em vậy?
Em trả lời rất bình thường, và em cũng hỏi rất nhẹ nhàng là sao em có visa đến giờ check in thì mới nhận được thông báo hủy visa
Nếu LSQ kiểm tra thấy không đúng thì phải gửi tin nhắn hoặc email cho em chứ. Visa em có thời hạn từ ngày 20/8 đến 24/9
Đến 28 em mới bay, trong khoảng thời gian ấy nếu có 1 tin nhắn hay 1 email báo hủy visa của e thì e ok thôi. chứ đâu phải đợi đến lúc checkin thanh toán hết các khoản phí rồi báo hủy được

Last edited:

nếu nó cho khít theo lịch trình thì mình có thể bay theo lịch hoặc không bay vì không thu xếp được thời gian. trong hồ sơ mình xin 24/8- 7/9 nó cho mình từ 20/8 đến 24/9 thì thời gian đó vivu để kiếm những thứ hợp lý và thu xếp thời gian ok. còn nó báo trượt visa thì mình cũng sẽ không lăn tăn gì. đây nó cho visa rồi bắt khớp với lịch trình có mấy ai làm được nếu không như visa phần lan. có vé may bay mới dán visa

Thế thì tiêu rồi, gần như bạn bít cửa vào châu âu.
Đây là bài học lớn cho mọi người về visa:
1- được cấp visa nhưng chưa chắc được vào
2- Xin visa nước này nhưng lại nhập cảnh nước khác (tuy bạn này là đúng Pháp)

cấp visa nhưng chưa chắc được vào thì cái này từ lâu rồi ạ
em xin visa schegen từ pháp và cũng nhập cảnh vào pháp là vi phạm pháp luật à?
Nếu nó không dán visa cho e để e khỏi thanh toán các chi phí thì cũng không sao, hoặc nó cho đúng hẳn luôn ngày từ 24/8 đến 7/9 thì e thu xếp cv để đi hoặc có thể không đi cũng chả sao. đây nó cho visa hơn 35 ngày + 20 ngày được ở trong nước nó dù e chỉ xin 15 ngày

Theo mình thì là do gần đây tình hình EU quá phức tạp với vấn đề nhập cư và bạo loạn, đánh bom nên tất cả các ĐSQ đều thắt chặt việc cấp visa nhập cảnh EU. Mình cũng chia sẻ là bị chất vấn số ngày lưu lại tại nước xin visa là TBN và Ý. May quá là chị TBN vừa báo lại là mai lên lăn lại dấu vân tay và chụp lại ảnh - chứ không bị trả lại hồ sơ để sang SQ Ý xin visa mà đến khi nhập cảnh lại bị hỏi sao mày bay đến Madrid mà Ý lại cấp visa cho mày. Đọc các post chia sẻ xin visa EU năm nay thấy đúng là hên sui, người may thì nhanh và luôn, kẻ ko may thì đành chấp nhận thiệt đủ đường.

Lúc xin visa ở TLS yêu cầu phải nộp vé đã paid đúng k bạn. Nếu đúng thì bạn bắt buộc phải theo lịch trình. Nếu có sự thay đổi về ngày bay với vé đã paid bạn nên thông báo trc với bên LSQ. Visa UK chỉ cần nộp booking nên bạn có thể bay bất cứ ngày nào trong khoảng visa được cấp. Mình từng nộp visa schengen ở DSQ Ý là bắt buộc nộp vé paid, TLS thì mình k rõ.

Khi bạn check in ở sân bay thì đưa cho nhân viên hành trình mới đi từ ngày 28 chứ? Theo mình hiều sau khi có visa thì bay chậm 1 vài ngày vẫn ko sao mà nhỉ?

Lúc xin visa ở TLS yêu cầu phải nộp vé đã paid đúng k bạn. Nếu đúng thì bạn bắt buộc phải theo lịch trình. Nếu có sự thay đổi về ngày bay với vé đã paid bạn nên thông báo trc với bên LSQ. Visa UK chỉ cần nộp booking nên bạn có thể bay bất cứ ngày nào trong khoảng visa được cấp. Mình từng nộp visa schengen ở DSQ Ý là bắt buộc nộp vé paid, TLS thì mình k rõ.

không bác ạ, nó chỉ yêu cầu booking vé máy bay các thứ thôi ạ. chứ nó yêu cầu vé đã paid thì em đã không ra nông nỗi này rồi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back