What's new

Những vấn đề trục trặc với visa Châu Âu

Re: HELP- Em bị nó hủy visa.Mong sự giúp đỡ từ mọi người

Chia buồn với chủ thread, hic mất mấy chục triệu. Mình cũng suýt bị chặn xuất cảnh chỉ vì nhân viên hàng không bảo "chưa bao giờ nhìn thấy thẻ cư trú lạ như vậy". Mình ở châu Âu cũng được gần 7 năm rồi, mỗi năm phải gia hạn thẻ cư trú 1 lần, đợt ấy mình về thăm nhà, thẻ cư trú vẫn còn hạn, trên hộ chiếu đã từng có dấu cấp visa của Áo và Ý nhưng các bạn ấy vẫn ko cho xuất cảnh chỉ vì "thẻ cư trú lạ", cơ mà khổ các bạn ấy chưa bao giờ nhìn thấy thẻ cư trú của Ý cấp thì đâu phải lỗi của mình. Thế là mình phải trình đủ các loại thẻ nào thẻ sinh viên hồi còn đi học, thẻ có ghi mã số thuế, thẻ khách hàng của siêu thị, tất cả đều của Ý. Rồi các bạn ấy còn đi hỏi các bạn khác và hỏi mình mấy từ tiếng Ý có nghĩa là gì trong tiếng Việt:(. Và cuối cùng mình vẫn được bay.

Trong quá trình nói chuyện với các bạn ấy, mình vẫn giữ thái độ NHẸ NHÀNG và LỊCH SỰ mặc dù cũng bực mình nhưng đấy cũng là trách nhiệm của các bạn ấy thôi. Hồi ấy mình bay Thai airways. Các lần khác của Air france, China airline,Qatar ko gặp vấn đề gì nhưng vì hiện tại vấn đề người nhập cư làm châu Âu nhức nhối. Ở nước nào cũng phe cánh hữu chống người nhập cư. Các bạn làm visa xin lịch trình nên chú ý. Ngay cả các bạn sinh viên trẻ sống ở bên này nên tuân thủ pháp luật, ít nhất là mua vé các dịch vụ công cộng như tàu xe, vì chỉ cần bị "note" trong passport thì ko chỉ nước các bạn đang ở mà tất cả các nước trong khối Schengen sẽ lưu ý.

Last edited:

Em cảm ơn mọi người đã tư vấn và giúp đỡ em để nắm bắt được thêm thông tin ạ. Giờ e cũng chỉ biết đợi câu trả lời cụ thể từ LSQ thôi ạ. Trách cũng trách mình chưa có kinh nghiệm xử lý tình huống thôi ạ

Em nộp đơn tls ngày 7/8 ngày 19/8 visa về tới tay em. trong lịch trình em bay ngày 24 nhưng 28 em mới bay. ra sân bay thì không được bay khi nhân viên hãng nhắn tin với lsq. Em lên lsq hỏi thì nó bảo không khớp lịch trình như lúc đăng ký rồi hủy visa của em. nó cấp visa em từ 20/8 đến 24/9. mà vé máy bay e mua không hoàn hủy được. em đang rất ức chế về vấn đề này mong các cao nhân giúp đỡ ạ. em có nên apply lại luôn không. hay cứ khiếu nại nó cái đã ạ. em cảm ơn

Xem kĩ lại đi em. Trường hợp em khá đặc biệt. Nói như em thì anh có cảm giác em bị chú ý rất kỹ từ trước vậy. Em có thể nói chi tiết hơn được không?
A cũng đi sau khi có Visa #1 tháng, mà a xin LSQ nước này thì a lại bay đến nước khác cũng ok mà. Miễn là có ghé qua nước đó thôi. Nv HK thường chỉ hỏi vé máy khứ hồi, hotels, bảo hiểm và nếu có thêm itinerary rõ ràng (có đóng dấu công ty du lịch) thì càng tốt, tiền bạc kha khá nữa.

P/s: Nếu còn muốn đi Châu Âu thì tốt nhất là không làm gì hết và chờ vài tháng sau, xin lại visa Châu Âu ở LSQ khác và bay theo đúng lịch trình như khi đăng kí. Thế thôi!

Đây chỉ là ý kiến cá nhân a thôi. Mong e sẽ sớm có chuyến đi Châu Âu sớm nhé!
Mong tin từ em.

Xem kĩ lại đi em. Trường hợp em khá đặc biệt. Nói như em thì anh có cảm giác em bị chú ý rất kỹ từ trước vậy. Em có thể nói chi tiết hơn được không?
A cũng đi sau khi có Visa #1 tháng, mà a xin LSQ nước này thì a lại bay đến nước khác cũng ok mà. Miễn là có ghé qua nước đó thôi. Nv HK thường chỉ hỏi vé máy khứ hồi, hotels, bảo hiểm và nếu có thêm itinerary rõ ràng (có đóng dấu công ty du lịch) thì càng tốt, tiền bạc kha khá nữa.

P/s: Nếu còn muốn đi Châu Âu thì tốt nhất là không làm gì hết và chờ vài tháng sau, xin lại visa Châu Âu ở LSQ khác và bay theo đúng lịch trình như khi đăng kí. Thế thôi!

Đây chỉ là ý kiến cá nhân a thôi. Mong e sẽ sớm có chuyến đi Châu Âu sớm nhé!
Mong tin từ em.

Tôi cũng đồng ý với ý kiến của bạn.
Nhân viên HK chỉ hỏi ve máy bay khứ hồi, nhiều lắm là bảo hiểm, họ không có quyền hỏi hành trình chuyến đi, hotels ... nhất là tiền bạc, đâu phải immigrant police hay hải quan mà được hỏi lung tung, đủ thứ nhu vậy, nếu nhân vien HK không co bay họ phai chịu trách nhiện vé may bay của hành khách

Em cảm ơn mọi người đã tư vấn và giúp đỡ em để nắm bắt được thêm thông tin ạ. Giờ e cũng chỉ biết đợi câu trả lời cụ thể từ LSQ thôi ạ. Trách cũng trách mình chưa có kinh nghiệm xử lý tình huống thôi ạ

Có lẽ do tình hình an ninh ở Châu Âu bây giờ rất phức tạp nên chỉ cần 1 chi tiết là lịch trình mới của bạn không khớp với lịch trình bạn nộp khi xin visa và bạn không thông báo cho LSQ về thay đổi này, bà lãnh sự người Pháp đã quyết định hủy visa của bạn. Đây là quyết định theo cảm tính, họ có quyền làm điều này. Bạn không có quyền kiện họ mà chỉ có thể viết đơn khứu nại thôi.

Nếu bạn có mua bảo hiểm thì bạn nên làm việc ngay với công ty bảo hiểm để họ thanh toán cho bạn tiền vé, khách sạn đã trả tiền....

Mình nói thêm
Đã bị như vậy thì tiền vé, Bảo hiểm, hotel nếu đã thanh toán thì phải lấy lạ cho bằng được. vì đây là ngoài mong muốn...

mình cũng từng làm lữ hành nên xin phép có chút phỏng đoán:

1. khi check-in: nv cho c/in kiểm tra tất cả hành khách như bạn hay chỉ bạn và một số ít khách bị thôi ?. Nếu chỉ có bạn và vài người bị thì có lẽ là bạn xui xẻo (như Bác kimvanchinh nói là "phải tai") vì có thể bề ngoài hay một vài thông tin cá nhân nào đó của bạn bị trùng với người bị hạn chế/ cấm vào Châu Âu. Thông thường nv HK cho c/in chỉ kiểm tra hộ chiếu và vé. Còn khi tới bên kia mới bị hỏi trước khi cho nhập cảnh. Ở đây ngay khi bạn c/in họ đã phải báo cho ĐSQ giải quyết rồi.

2. khi gặp người của ĐSQ: sao bạn không nói tiếng Anh với họ ? chứ chỉ qua phiên dịch thì cũng khó !!! nhưng bạn có giải thích lý do không đi đúng ngày như đã xin và đưa ra lịch trình, bảo hiểm và booking đặt phòng theo lịch trình mới không ? nếu có mà bạn vẫn bị hủy visa thì sau này sẽ rất khó xin lại visa Schengen

mình cũng mong bạn nhận được giải thích của ĐSQ để biết nguyên nhân tại sao cho lần xin visa sau.

Theo mình nghĩ, lý do đại sứ quán làm khó với vụ ngày tháng vì họ cần có cái gì đó bám vào để tin rằng bạn sẽ quay trở lại VN. Cho nên bạn làm lịch một đàng rồi đi môt nèo thì họ mất đi cái niềm tin ấy.

Nhân viên lãnh sự ở các ĐSQ có thẩm quyền để cấp VISA hay hủy VISA. Khi họ tin rằng người xin VISA sẽ quay về VN sau chuyến đi, có đủ tiền để chi trả cho thời gian lưu trú ở các nước Schengen, không gây hại đến an ninh quốc gia hay trật tự, an toàn xã hội của họ thì họ sẽ cấp VISA. Khi họ không tin thì họ có quyền từ chối hoặc hủy VISA.

Tuy nhiên, theo tôi hiểu thì nhân viên hàng không thì chỉ có thẩm quyền kiểm tra vé máy bay, hộ chiếu, VISA. Nếu các giấy tờ này hợp lệ, vé đi/về trong thời gian hiệu lực của hộ chiểu và VISA thì nhân viên hàng không có trách nhiệm cho hành khách checkin và lên máy bay (trừ trường hợp chính phủ của quốc gia, nơi mà máy bay của hãng hàng không hạ cánh có yêu cầu khác bổ sung đối với hãng hàng không).

Cảnh sát cửa khẩu (border control police) thì lại có thẩm quyền để hỏi và vặn vẹo hành khách đủ mọi thứ (bảo hiểm, booking khách sạn, tiền, lịch trình v.v...). Họ sẽ đồng ý cho hành khách nhập cảnh nếu họ tin rằng hành khách sẽ quay về VN sau chuyến đi, có đủ tiền để chi trả cho thời gian lưu trú ở các nước Schengen, không gây hại đến an ninh quốc gia hay trật tự, an toàn xã hội của họ. Nếu họ không tin thì họ có thẩm quyền không cho hành khách nhập cảnh.

Trong trường hợp rơi vào tình huống của bạn chủ thread, tôi sẽ yêu cầu nhân viên hàng không lập biên bản, nêu rõ lý do không cho checkin, yêu cầu manager ký vào biên bản để cùng có trách nhiệm về tiền vé máy bay bạn đã thanh toán.
Thông thường, khi mua vé máy bay, hành khách đã phải đồng ý với terms and conditions của hãng hàng không. Do vậy cũng cần hiểu rõ các điều khoản, điều kiện này khi mua vé máy bay.

Xin được chia sẻ với bạn chủ thread một vài suy nghĩ.
Chào thân ái!

Theo mình nghĩ, lý do đại sứ quán làm khó với vụ ngày tháng vì họ cần có cái gì đó bám vào để tin rằng bạn sẽ quay trở lại VN. Cho nên bạn làm lịch một đàng rồi đi môt nèo thì họ mất đi cái niềm tin ấy.

Về đến DSQ thì có lẽ ko bàn. Cái mọi người thấy lạ là ngay tại SB đã bị kiểm tra chi tiết và hủy ko cho bay. Vì tình huống này rất ít gặp hoặc có lý do nào đó nên họ mới kiểm tra và ko cho bay trong hằng trăm hành khách. Nó khác với chuyện bay sang bên kia và ko được nhập cảnh và trả về.
Hy vọng bạn viết thư và đề nghị họ giải thích rõ nguyên nhân.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back