What's new

[Chia sẻ] Phượt Nhật Bản - Mùa lá đỏ - Momijigari

Last edited:
Nhân dịp mình vừa gửi bài dự thi đi Nhật, mình mới vô lại topic này thấy vẫn có người theo dõi, mình vui lắm :p
Phải nói là lâu lắm rồi mình mới làm lại bài thi, bài trước mình đạt giải vào năm 2008 lúc chưa lấy vợ, giờ thì vợ con đề huề rồi :p
Mình cố làm bài thi này để khẳng đình rằng mình vẫn bình thường sau tai nạn dù có nhiều người nói mình ko làm được nữa, mình buồn lắm chứ! Thôi thì chuyện đời mà, giờ mình mới thấm thía câu: Dậu đổ thì bìm leo!!!
Bài thi này mình làm về Quảng trường Nghĩa trang liệt sĩ Trường Sơn. Ý tưởng của bài mình là khi chúng ta đi qua những cung bậc cảm xúc, thăng trầm, giằng xé v.v... thì chúng ta sẽ bước lên quảng trường để rồi nhìn xuống dưới là hàng ngàn ngôi mộ trắng xóa của những liệt sĩ đã nằm xuống vì cuộc chiến này. Để rồi tự mỗi người sẽ cảm nhận riêng theo cách của họ!

Mong Anh lại đoạt giải lại đi Nhật nữa nha Anh.

Bác ơi Sanho, chắc bác không còn nhớ cháu đâu. Lâu lắm lắm rồi TT
4 năm kể từ khi cháu đọc Topic này, lúc đó cháu còn chưa thi TN và ĐH, bây giờ thì sắp TN ĐH luôn rồi :p.
Cháu mê Nhật lắm, Momiji topic của Bác đã theo cháu suốt khoảng thời gian ôn thi ĐH, khi 1 chữ tiếng Nhật bẻ đôi không biết, đến giờ thì cầm N2 trên tay rồi ạ ^^
Nhưng 4 năm rồi cháu vẫn chưa thể thực hiện hóa ước mơ đi Nhật của mình, sau khi TN ĐH thì chắc chắn sẽ đi :D
Thời gian trôi qua nhanh thật, từ lúc biết tin bác bị tai nạn, cháu gửi lời hỏi thăm rồi bận bịu đến nỗi chưa vào lại topic này :( Hôm nay vào thì thấy bác đã hồi phục và sống vui khỏe như thế cháu thấy thật mừng ạ.
Hy vọng sẽ sớm thấy được những bức ảnh sống động về Nhât Bản trong topic này. Cám ơn bác rất nhiều. Mong bác luôn mạnh khỏe ^^

mong anh San-ho lại thắng giải để đi Nhật chuyến nữa, e đọc 2 ngày liền một mạch hết topic của a, ảnh đẹp quá làm e cũng muốn thu này đi Nhật luôn một chuyến, tiếc là đã lên plan năm sau đi ngắm hoa rồi ạ.

Cảm ơn bạn nhiều :p, mình cũng đang chờ nghe tin từ Nhật đây bạn àh!

em pem post những gì em chắt lọc dc để lên kế hoạch , mong ANh giúp đỡ em, cho em lời khuyên với cung đường đi thích hợp , và chắc là e sẽ mua JR 7 ngày.
Tụi em đi 10 ngày .15/11-24/11

Chiều ngay đầu tiên em đến sân bay Narita – đi Express về Tokyo – check in hotel
:
Tokyo
1. Asakusa (Senso-ji pagoda, Nakamise-Dori street…)
2. The Tokyo Skytree
3. Mori Tower, tầng 52 Sky Deck ngắm toàn cảnh hoàng hôn
4. TTMSam : The Ginza , Shibuya
5. The Imperial Palace East Gardens ( Hoàng cung Tokyo )
6. Đền Yasukuni-jinja
7. Koishikawa Korakuen Gardens
8. MeijiJingu Đền Minh trị Thiên hoàng - khu rừng yên tĩnh và xanh mướt giữa lòng thành phố.
9. Yokohama :
a. Co Minato Mirai, khu phố tàu Chukagai lớn nhất Nhật Bản và bến cảng Yamashita.
b. Chinatown ở Yokohama là khu phố Tàu lớn nhất Nhật Bản
c. Bến cảng Yamashita – cảng lớn nhất Nhật Bản
Fuji : ngắm núi Phú sĩ, chùa Chureito pagoda , dạo hồ Kawaguchi

Kyoto :
1. Ginkakuji (Ngân Các Tự - Chùa Bạc )
2. Kinkakuji (Kim Các Tự - Chùa Vàng)
3. Chùa Eikando ( ngắm lá đó )
4. Kiyomizudera ( Chùa Thanh thủy )
5. Arashimaya ( Rừng trúc ) + đền Tenryuji
6. Đền Fushimi Inrani Taisha
Osaka :
1. Các khu trung tâm mua sắm ăn uống : Hankyu Umeda Department Store , Namba Park, Marunouchi Building
2. Shinsekai新世界 ( Khu tân thế giới )
3. Shitenno-ji 四天王寺 ( Chùa Tứ Thiên Vương )
4. Osaka Castle大阪城 ( thành Osaka )

==> Đây là những gì tụi em list ra được, chưa cụ thể hết, nhưng sau khi đọc xong các bài thì có được bấy nhiêu.
Mong Anh chia sẻ kinh nghiệm và sắp xếp đi thích hợp.Cả nhà cho em xin bản đồ tàu điện, JR của Tokyo, Osaka với a, (em có tìm dc bản đồ Bus Kyoto rồi )sau đó em sẽ tìm hiểu tàu, giờ tàu.....
Em cảm ơn cả nhà. Em cũng chịu khó đọc lắm, Cả nhà đừng la em nha.

Mình đang đi công tác, khoảng 3 ngày nữa về mình sẽ trả lời cho bạn nha :p

Trời ơi mấy nay e đang đọc bài viết của a vì đang có ý định mùa thu lá đỏ, mà nge a tường thuật vụ tai nạn , e lạnh hết cả người, Cảm ơn trời đất, Cảm ơn tất cả để Anh bình an như bây giờ, Mong A luôn có sức khỏe tốt đẻ tiếp tục với niềm đam mê và công việc nha Anh.

Cảm ơn bạn nhiều nhé!
Chuyện gì đến cũng phải đến thôi bạn àh.
Mình phải sống tốt hơn nữa cho dù mọi người đối xử với mình ko được như ý!
Mình đang cố làm việc để mọi người thấy mình vẫn bình thường nè :p

Bác ơi Sanho, chắc bác không còn nhớ cháu đâu. Lâu lắm lắm rồi TT
4 năm kể từ khi cháu đọc Topic này, lúc đó cháu còn chưa thi TN và ĐH, bây giờ thì sắp TN ĐH luôn rồi :p.
Cháu mê Nhật lắm, Momiji topic của Bác đã theo cháu suốt khoảng thời gian ôn thi ĐH, khi 1 chữ tiếng Nhật bẻ đôi không biết, đến giờ thì cầm N2 trên tay rồi ạ ^^
Nhưng 4 năm rồi cháu vẫn chưa thể thực hiện hóa ước mơ đi Nhật của mình, sau khi TN ĐH thì chắc chắn sẽ đi :D
Thời gian trôi qua nhanh thật, từ lúc biết tin bác bị tai nạn, cháu gửi lời hỏi thăm rồi bận bịu đến nỗi chưa vào lại topic này :( Hôm nay vào thì thấy bác đã hồi phục và sống vui khỏe như thế cháu thấy thật mừng ạ.
Hy vọng sẽ sớm thấy được những bức ảnh sống động về Nhât Bản trong topic này. Cám ơn bác rất nhiều. Mong bác luôn mạnh khỏe ^^

A còn nhớ e chứ :p. Thời gian trôi đi nhanh thật, đến Tết này là 5 năm kể từ ngày a gặp tai nạn rồi!
E ra trường làm 1 chuyến đi Nhật đi, chụp hình về lên topic chia sẻ với mọi người nhé :p

Topic hay quá, rất hữu ích và hình ảnh đẹp!

Mình mượn topic để nhờ bạn Sanhobien & mọi người tư vấn them lịch trình, di chuyển...
Đoàn mình có 4 người lớn (2 cặp vc) + 1 trẻ em 5t.
Mục tiêu chính là ngắm cảnh sắc thu cùa Nhật Bản (đặc biệt lá đỏ), và tham quan các điểm nổi tiếng.
Hành trình tạm thiết kế như sau:

Day 1 (04/11): Saigon- Osaka @ 07:00am. Kobe, Osaka (Osaka Castle, Namba)
Day 2 (05/11): Nara, Kyoto (Fushimi Inari, Kiyomizu-dera)
Day 3 (06/11): Kyoto (Kinkakuji, Imperial Palac, Gion)
Day 4 (07/11): Kyoto (Arashiyama) – Tokyo @ 14:00 – Kawaguchiko
Day 5 (08/11): Kawaguchiko, Fuji mt.
Day 6 (09/11): Fuji Mt. – Tokyo
Day 7 (10/11): Tokyo (Shinjuku, Meiji Jingu, Tokyo Tower)
Day 8 (11/11): Tokyo. Narita – Saigon @ 14:00

Mình cần tư vấn giúp:
(1) Có nên ở 2 đêm ở Kawaguchiko không? (mình chạy từ Kyoto về Tokyo, và đi tiếp lại Kawaguchi-ko)
(2) Với lịch trình trên, có nên sử dụng JP Pass không (đoàn này không đi Nikko).
(3) Tại Tokyo, nên đặt khách sạn khu nào thì tiện lợi di chuyển, giá cả vừa phải (#2-3tr/đ/2n)

Mong các cao nhân, các bạn vào hỗ trợ giúp. Cám ơn!

@newbieppc:

Ngay trong cái topic đầu tiên bạn post bài hỏi này đã có một mớ chia sẻ của mọi người (chỉ trước đó 1-2 trang) về chuyện Tokyo ở khu nào + tính toán về JRP + Kawaguchiko chơi gì. Còn cái bài viết về Nhật (với quá đủ câu trả lời bạn cần) thì trong diễn đàn quá thể nhiều luôn rồi. Bạn chỉ cần bỏ chút thời gian đọc một xíu là xong thôi mà.

Last edited:
Topic hay quá, rất hữu ích và hình ảnh đẹp!

Mình mượn topic để nhờ bạn Sanhobien & mọi người tư vấn them lịch trình, di chuyển...
Đoàn mình có 4 người lớn (2 cặp vc) + 1 trẻ em 5t.
Mục tiêu chính là ngắm cảnh sắc thu cùa Nhật Bản (đặc biệt lá đỏ), và tham quan các điểm nổi tiếng.
Hành trình tạm thiết kế như sau:

Day 1 (04/11): Saigon- Osaka @ 07:00am. Kobe, Osaka (Osaka Castle, Namba)
Day 2 (05/11): Nara, Kyoto (Fushimi Inari, Kiyomizu-dera)
Day 3 (06/11): Kyoto (Kinkakuji, Imperial Palac, Gion)
Day 4 (07/11): Kyoto (Arashiyama) – Tokyo @ 14:00 – Kawaguchiko
Day 5 (08/11): Kawaguchiko, Fuji mt.
Day 6 (09/11): Fuji Mt. – Tokyo
Day 7 (10/11): Tokyo (Shinjuku, Meiji Jingu, Tokyo Tower)
Day 8 (11/11): Tokyo. Narita – Saigon @ 14:00

Mình cần tư vấn giúp:
(1) Có nên ở 2 đêm ở Kawaguchiko không? (mình chạy từ Kyoto về Tokyo, và đi tiếp lại Kawaguchi-ko)
(2) Với lịch trình trên, có nên sử dụng JP Pass không (đoàn này không đi Nikko).
(3) Tại Tokyo, nên đặt khách sạn khu nào thì tiện lợi di chuyển, giá cả vừa phải (#2-3tr/đ/2n)

Mong các cao nhân, các bạn vào hỗ trợ giúp. Cám ơn!

Đi lần đầu thì đi cho biết thôi chứ lịch của bạn không xem được lá đỏ vàng Nhật do chưa đến thời điểm peak ở các vùng thấp Kyoto và Tokyo đầu tháng 11.

Muốn thực sự muốn xem lá đỏ vàng bạn cũng có cơ hội nhưng phải bỏ đi Kawaguchiko mà thay vào đó đi Nikko 2-3 ngày thì OK hơn.

Cám ơn bác kimvanchinh!
Mình đã check lịch lá đỏ, đúng là không đúng thời điểm peak ở Kyoto lẫn Tokyo. Tuy nhiên, mình ráng chạy qua Nara 1 buổi để có được điểm peak tại Nara thời điểm này.
Cũng đã cân nhắc so sánh giữa Kawaguchiko và Nikko. Nhưng cuối cùng vẫn chọn Kawaguchiko vì đi Nhật lần đầu phải ngắm Phú Sĩ chứ nhỉ! Mà ngắm Phú Sĩ thì nên ở Kawaguchiko (đọc lời khuyên này của bác ở 1 topic, hihihi).

Đi lần đầu thì đi cho biết thôi chứ lịch của bạn không xem được lá đỏ vàng Nhật do chưa đến thời điểm peak ở các vùng thấp Kyoto và Tokyo đầu tháng 11.

Muốn thực sự muốn xem lá đỏ vàng bạn cũng có cơ hội nhưng phải bỏ đi Kawaguchiko mà thay vào đó đi Nikko 2-3 ngày thì OK hơn.

Thanks bạn daugaunoibo!
Mình cũng đã ngâm cứu rất nhiều trên phuot.vn, cũng rất thích bài chia sẻ về Nhật của bạn. Đọc nhiều quá (bao gồm các trang nước ngoài nữa), nên hơi "tẩu" chưa tổng hợp được hết.

Anyway, cám ơn chia sẻ của bạn!

@newbieppc:

Ngay trong cái topic đầu tiên bạn post bài hỏi này đã có một mớ chia sẻ của mọi người (chỉ trước đó 1-2 trang) về chuyện Tokyo ở khu nào + tính toán về JRP + Kawaguchiko chơi gì. Còn cái bài viết về Nhật (với quá đủ câu trả lời bạn cần) thì trong diễn đàn quá thể nhiều luôn rồi. Bạn chỉ cần bỏ chút thời gian đọc một xíu là xong thôi mà.

Cám ơn bác kimvanchinh!
Mình đã check lịch lá đỏ, đúng là không đúng thời điểm peak ở Kyoto lẫn Tokyo. Tuy nhiên, mình ráng chạy qua Nara 1 buổi để có được điểm peak tại Nara thời điểm này.
Cũng đã cân nhắc so sánh giữa Kawaguchiko và Nikko. Nhưng cuối cùng vẫn chọn Kawaguchiko vì đi Nhật lần đầu phải ngắm Phú Sĩ chứ nhỉ! Mà ngắm Phú Sĩ thì nên ở Kawaguchiko (đọc lời khuyên này của bác ở 1 topic, hihihi).

Phú sỹ rất đỏng đảnh và khó gần. Muốn leo Phú Sỹ thì phải chuẩn bị kỹ cho em nó vài ngày và thời gian thực leo khoảng 2-3 ngày trong đó có 1 đêm leo lên và nửa ngày leo xuống. Hơn nữa chỉ leo được trong tháng 7-8 khi trời không giông.

Còn ngắm Phú Sỹ thì chỉ ngày trời nắng trong mây mới có thể nhìn thấy em nó từ các điểm ngắm và chụp ảnh, đẹp nhất vẫn được khen là hồ Kawaguchiko. Do vậy nếu trời mù mây hoặc mưa thì không nên đi làm gì vô nghĩa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,193
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back