What's new

[Chia sẻ] [BẮC KINH DU KÝ] - Hành trình đi tìm những sắc màu

(beer) Chào Diễn đàn. Mình là thành viên mới. Hân hạnh đến với Diễn đàn.

Mình biết đến Diễn đàn trong một lần tìm kiếm thông tin cho chuyến đi Bắc Kinh của mình. Nhờ những kinh nghiệm chia sẻ bổ ích của các bạn, mình đã thực hiện chuyến đi tốt đẹp. Mình rất biết ơn.

Đã có nhiều topic hấp dẫn của các anh/chị và các bạn giới thiệu về các địa danh trên đất nước Trung Quốc, tuy nhiên theo mình nhận thấy chưa có topic nào đi sâu giới thiệu rõ nét về thủ đô Bắc Kinh. Cho nên, mình mạo muội xin phép lập topic này, tóm tắt lại hành trình của mình, qua đó cung cấp đầy đủ hơn hình ảnh và thông tin về thành phố này, nhằm chia sẻ tới những ai quan tâm hoặc có ý định tham quan Bắc Kinh trong tương lai.

Mình yêu thích kiến trúc và đô thị, thành thử góc nhìn của mình có xu hướng đi sâu về hai yếu tố này. Bắc Kinh là thành phố có nhiều sắc thái kiến trúc. Do đó, mình lấy chủ đề cho loại bài viết này là "Bắc Kinh du ký - Hành trình đi tìm những sắc màu".

Hy vọng mình có thể mang đến vài thông tin bổ ích để chia sẻ tới các bạn, như mình đã từng nhận được từ các bạn.

Trân trọng :)

Last edited:
Đúng là subway ở BK cực kỳ tiện lợi và có giá rẻ nhất Trung Quốc luôn, bạn chỉ cần 2NDT và có thể đi tung tăng khắp nơi, miễn là không ra khỏi hệ thống tàu điện ngầm. Trong khi ở Thượng Hải và Quảng Châu thì tính theo độ dài của quãng đường.
Có điều BK đang tính toán để nâng giá tàu điện ngầm lên, thế mới ghét.

Mình thích Chengdu vì lối sống nhẹ nhàng, chậm chậm thong thả của họ, và vì Food ở nơi đây hợp với khẩu vị của mình.
Nhắc đến Tứ Xuyên, ai cũng nghĩ đến vị cay + tê, nhưng thực tế món ăn Tứ Xuyên có nhiều thứ không cay mà ngon đáo để (trong trường hợp biết gọi món).

Bắc Kinh và Thượng Hải giờ chen chúc quá. Mỗi ngày luôn là một sự cạnh tranh mới. Lái xe thì tắc đường, đi xu bus hoặc subway vào giờ cao điểm thì bẹp cả ruột.
Một em đi subway đến cơ quan, khoe với mình là mang theo mấy quả quýt và sau đó thì đã thành nước cam ép trong ba lô rồi.

Đúng là đi Subway ở PEK là bẹp cả ruột thật, cứ nghĩ đến đi mà sợ...

Re: Lời kết

Đám hoa cỏ sặc sỡ ghép chữ tạo hình này là 北京精神 (Tinh thần Bắc Kinh). Và đây cũng là ý sau cùng mà tui muốn đề cập để khép lại góc nhìn cận cảnh về Bắc Kinh. Bốn chữ này như một khẩu hiệu hành động mà chính quyền thành phố tuyên truyền tới người dân. Vậy như thế nào là “Tinh thần Bắc Kinh”?

Tinh thần Bắc Kinh bao gồm: 爱国 (Ái quốc)、创新 (Sáng tạo)、包容 (Bao dung)、厚德 (Đạo đức) (ảnh: internet). Nó như một lời nhắc nhở tới người dân thành phố, và cũng là một sự khẳng định trước toàn thể đất nước Trung Hoa nói riêng hay thế giới nói chung về ý chí đồng lòng xây dựng hình ảnh một Bắc Kinh giàu bản sắc truyền thống hiên ngang mạnh mẽ vươn cao.

-------------------------------------

Hành trình khám phá những sắc màu Bắc Kinh của tui đến đây là kết thúc. Hy vọng những ai yêu mến Bắc Kinh có thêm cảm hứng và tự tin đặt chân đến đây, để tự mình tìm kiếm và cảm nhận thêm nhiều sắc màu khác của thành phố đặc sắc này.

HẾT

(Photo by Kiendzang)

Bạn ơi, cho hỏi đi du lịch ở Bắc Kinh thì khoảng bao nhiêu ngày thì vừa. 3-4 ngày có đủ không? Vì mình định đi nhiều nơi khác của TQ nữa. Từ Bắc Kinh đi Thượng Hải nên bay hay đi tàu cao tốc?

Re: Lời kết

Bạn ơi, cho hỏi đi du lịch ở Bắc Kinh thì khoảng bao nhiêu ngày thì vừa. 3-4 ngày có đủ không? Vì mình định đi nhiều nơi khác của TQ nữa. Từ Bắc Kinh đi Thượng Hải nên bay hay đi tàu cao tốc?

Xin phép trả lời.
Nếu nói đủ thì theo mình 1 tuần cũng chưa đủ, túy plan của bạn giành cho BK bao nhieu thoi.
Lần trước mình đi BK 3 ngày mà vẫn thấy chưa hài lòng, 1 số điểm must see như Tử Cấm Thành, Trường Thành, Di Hòa Viên, khu Olympic da mất hết time.

Câu hỏi 2: Nếu chưa đi tàu cao tốc thì đi cho biết. Hơn 5 tiếng ngồi tàu thì đã hơn 90% hành trình là đồng trống >.< cũng ko ngắm dc gì nhiều. Nhưng nếu hành trình bác vào dịp tuyết rơi chắc sẽ đẹp hơn ^^.

Cảm ơn kinh nghiệm chia sẻ của các tiền bối. Tháng 4 này mình có chuyến phượt Trung Quốc lần đầu Bắc Kinh - Thượng Hải - Tô Châu - Hàng Châu, hi vọng sẽ suông sẻ :D

Cảm ơn bác viết hay quá làm em thức đọc tới 5 h sáng hết tất cả 15 trang của bác. Tụi em mới tới hôm nay. Hy vọng nếu bác rảnh, nhắn hay viết giúp em vài dòng để tụi em theo chân bác. Cảm ơn bác nhiều vì đã viết bài chi tiết và quá hay.

hay quá, nhưng hình bị out hết rồi bạn ơi

Bài này lâu quá rồi, hình bị out hết là đúng rồi.

BK chơi bn ngày là đủ, câu này khó quá bác =))) như bác trên có rep, tùy vào plan của bạn là ntn thì sẽ sắp xếp sẽ dễ hơn. Mình đợt rồi đi BK 4 ngày sau khi ở Vân Nam 10 ngày thì thấy vẫn ko thấm béo gì. Nếu thời gian bạn ngắn thì nên đi những điểm must see như Tử Cấm Thành + phố Wanfujing trong 1 ngày, Vạn Lý Trường Thành + phố Triều Dương 1 ngày, Cung điện mùa hè + Công viên Olympic 1 ngày. Nói chung còn tá tá điểm nữa, căn cứ vào lịch trình của bạn mà sắp xếp ưu tiên thôi.

Đúng là đi Subway ở PEK là bẹp cả ruột thật, cứ nghĩ đến đi mà sợ...

Theo mình thì subway ở đâu mà rush hours thì cũng lấn xẹp cả ruột hết. Mình đi JR ở Nhật hay subway tại Hàn, Đài thì giờ đi làm và tan tầm đều đông cả.

Re: Phần 2 - Mơ đến Bắc Kinh

Với mình TQ cũng là tình yêu lớn a, tất nhiên chỉ là vì nơi này quá đẹp, quá nhiều điểm đến mơ ước thôi, nếu được mình muốn đi khắp cả TQ ấy chứ. Ủng hộ chủ thớt, nhưng nhiều ảnh k xem được quá

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back