What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Chào các bạn, nhờ các bạn tư vấn giúp mình. mình đang làm hỗ sơ xin visa ngắn hạn dạng thăm thân cho mẹ mình, về chỗ ở thì mình đã book phòng khách sạn bên Pháp, về tài chính thì mẹ mình tự chứng minh ở việt nam bằng sổ tiết kiệm, sổ đỏ. Vì mẹ mình qua hỗ trợ vợ chồng mình lúc sinh em bé, vậy mình hỏi là:
- Ngoài một lá thư giải trình của mình trong đó nêu mục đích chuyên đi thì mẹ mình có cần phải làm lịch trình chuyến đi hay không? (vì thực tế là mẹ mình cũng ko đi đâu ngoài giữ em bé)
- Mình tính mời mẹ qua 2.5 tháng và mình đã book phòng ksan (dạng hủy không mất phí, vì thực tế mẹ sẽ ở với vợ chồng mình), thì việc book ksan tới hơn 2 tháng liệu có dài quá không? Có bạn nào từng book chỗ ở để làm visa tới hơn 2 tháng chưa?
Vì lần đầu tiên làm visa dạng này nên nhiều thứ còn chưa rõ, mong các bạn giúp đỡ, cám ơn các bạn giúp đỡ.

Chào các bạn, nhờ các bạn tư vấn giúp mình. mình đang làm hỗ sơ xin visa ngắn hạn dạng thăm thân cho mẹ mình, về chỗ ở thì mình đã book phòng khách sạn bên Pháp, về tài chính thì mẹ mình tự chứng minh ở việt nam bằng sổ tiết kiệm, sổ đỏ. Vì mẹ mình qua hỗ trợ vợ chồng mình lúc sinh em bé, vậy mình hỏi là:
- Ngoài một lá thư giải trình của mình trong đó nêu mục đích chuyên đi thì mẹ mình có cần phải làm lịch trình chuyến đi hay không? (vì thực tế là mẹ mình cũng ko đi đâu ngoài giữ em bé)
- Mình tính mời mẹ qua 2.5 tháng và mình đã book phòng ksan (dạng hủy không mất phí, vì thực tế mẹ sẽ ở với vợ chồng mình), thì việc book ksan tới hơn 2 tháng liệu có dài quá không? Có bạn nào từng book chỗ ở để làm visa tới hơn 2 tháng chưa?
Vì lần đầu tiên làm visa dạng này nên nhiều thứ còn chưa rõ, mong các bạn giúp đỡ, cám ơn các bạn giúp đỡ.
Mình cũng đi gần 3 tháng, mà di chuyển nhiều nơi, book khách sạn mấy chục chỗ thì có mà chết. thế mình chả book khách sạn gì nữa

Mọi người cho em hỏi chút ạ
Bạn em đã book vé đi Santorini, và em muốn hẹn gặp bạn em ở đó ạ

1. Trong form của TLS, em điền Member state of first entry là France và em nhập cảnh vào Hy Lạp đầu tiên thì có được k ạ?
2. Trong trường hợp em đi Hy Lạp đầu tiên, thì em cần mang những giấy tờ gì theo ạ?
3. Em vẫn đang là sinh viên, vì bố em đang đi ctac nên k làm giấy cam kết chi trả cho chuyến đi được, em có thể nhờ chị ruột và anh rể em viết giấy đó đồng thời chứng minh tài chính được không ạ?

Em cảm ơn ạ

Trả lời cho bạn ý 1,2 trong phạm vi hiểu biết & tham khảo thông tin từ ng khác nhé:

- Về nguyên tắc, đã đc cấp visa Schengen rồi (tại Pháp chẳng hạn) thì bạn sẽ nhập cảnh được vào khối Schengen - dù ở đâu đi nữa. Tuy nhiên, nên nhớ là được cấp visa tại nơi nào thì có nghĩa là : 1. Đó là điểm đến đầu tiên; 2. Điểm đến chính/lâu nhất. Trường hợp 1 đã ko phải thì khi đó bạn phải chứng minh việc tại sao bạn chọn Pháp là điểm đến chính/lâu nhất --> Bạn thích đi đâu, làm gì ở đó; Phải chứng minh bằng vé đi sang Pháp, booking KS tại Pháp (ít nhất đủ để chứng minh nó lâu hơn nơi bạn nhập cảnh hoặc lâu nhất). Hoặc phải chứng minh rằng việc nhập cảnh tại nước đó tiện hơn (VD vé máy bay rẻ hơn??)/ hoặc có hẹn hò bạn ở đó trước/.v.v. Nói chung là phải hợp lý. Nếu ko logic, ko đúng thì họ có quyền từ chối nhập cảnh. Tuy nhiên mình đã hỏi thì đa phần mọi người đều đc nhập cảnh thôi.

- Bên cạnh đó, việc nhập cảnh tại 1 nước khác cũng là 1 điểm khiến ngta lưu tâm. Trong trường hợp bạn ko giải trình rõ ràng, hoặc hải quan khó tính, hoặc 1 lý do nào đó... thì cũng có xác suất bạn ko đc nhập cảnh. Nói chung là mình thấy ít người kể hơn là họ đã bị hoặc đã biết có người bị.

Các bạn cho hỏi là mình đặt phòng trên booking.com cho thời gian ở Pháp để làm visa. Đã chọn loại free cancellation và no prepayment rồi, tuy nhiên book xong phòng in voucher ra thì thấy ghi là "If you don't show up or if you cancel applicable taxes may still be charged
by the property". Thuế thì mình thấy có cả VAT 10% và city tax 0,83 EUR/người/ngày.

Cho hỏi như vậy khi cancel phòng có rủi ro bị charge tiền thuế không? Câu này mình thấy cả trong voucher cho ks ở Hà Lan nữa.

Last edited:
Re: Kinh nghiệm xin visa Schengen multiple entry?

Tks các bạn, mình apply qua Spain và đã được visa rồi (xin nhập cảnh 2 lần họ cho đúng 2 lần), và thời hạn visa cũng chỉ có ... 3 tuần, thấy khá là ngắn so với nhiều nước khác.

Ko bạn nhé. Bạn thử Cancel luôn là biết mà. Cẩn thận thì khoá thanh toán online, thanh toán ko xuất trình thẻ trước khi Cancel thử (cho bạn tự an tâm thôi).

Các bạn cho hỏi là mình đặt phòng trên booking.com cho thời gian ở Pháp để làm visa. Đã chọn loại free cancellation và no prepayment rồi, tuy nhiên book xong phòng in voucher ra thì thấy ghi là "If you don't show up or if you cancel applicable taxes may still be charged
by the property". Thuế thì mình thấy có cả VAT 10% và city tax 0,83 EUR/người/ngày.

Cho hỏi như vậy khi cancel phòng có rủi ro bị charge tiền thuế không? Câu này mình thấy cả trong voucher cho ks ở Hà Lan nữa.

Tốt nhất là chọn loại phòng không những Cancel free, trả tiền khi đến mà cũng ko bắt khai báo thẻ credit
Nếu có khai báo thì chỉ khai báo số thẻ, thời hạn chứ không có mã CVV đằng sau. Khi đó thì có muốn change cũng ko được

Vựa nộp visa ở fvs hà lan, số đầu tiên luôn
Ko booking vé máy bay, hotel hay bảo hiểm du lịch nhưng vẫn nhận, mấy em ấy bảo lần đầu tiên nhận hồ sơ thiếu nhiều thứ như này
Mà họ sẽ chuyển sang đsq Hà Lan ở malaysia để giải quyết đúng ko các bác @@

Vựa nộp visa ở fvs hà lan, số đầu tiên luôn
Ko booking vé máy bay, hotel hay bảo hiểm du lịch nhưng vẫn nhận, mấy em ấy bảo lần đầu tiên nhận hồ sơ thiếu nhiều thứ như này
Mà họ sẽ chuyển sang đsq Hà Lan ở malaysia để giải quyết đúng ko các bác @@

Mình nghĩ nên chuẩn bị đủ. Việc book KS hay vé MB cũng chỉ là để trình cho đủ lý do mình xin đi. Chứ nộp như kiểu bạn mà họ vẫn cho visa chắc phải là trường hợp đặc biệt.Ở ĐSQ Đức năm trước mình nộp thiếu họ cũng bảo tùy, nếu cứ nộp thì cũng ko sao nhưng tốt nhất nên đủ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,125
Latest member
johnauston54
Back