What's new

Chuyện về các CON ĐÈO trên khắp mọi miền Việt Nam

e đi từ Lâm Hà lên Đà Lạt bằng đường TL 275, wa NAMBAN, hình như cũng có đèo.Có bác nào có thông tin và hình ko ạ.

Đường tỉnh đó có tên đúng là 725 , xuất phát từ Đạ Tẻh đi Đà Lạt qua Bảo Lâm, Tà Nùng (không nhớ đúng không) , Nam Bang . Đường này lý thú không kém 722 đâu (nhất là đoạn Đạ Tẻh - QL27). Zaizai có điều kiện thì nghiên cứu thêm đi, tớ chỉ có bấy nhiêu thông tin thôi. Nó cắt qua QL28 ở cái đoạn mà Zaizai tìm lúc đi từ ĐắK Nông lên Di Linh đó .

Các bác ơi. Em bắt xe Phương Trang đi Bảo Lộc ngày hôm qua từ Sài Gòn. Có qua đèo, nhưng thực sự em không biết tên đèo là gì, chỉ biết là đèo. Bác nào biết, chỉ giáo cho em nhé. (Tên phu xe mặt khó đăm đăm, nên em không dám hỏi tên đèo luôn)

Với lại em nghe thấy các bác nói đèo ngoằn ngoèo và dài lắm, nhưng em cảm thấy ngắn ngắn thế nào ấy. Hay tại vì em đi bằng oto và cũng một phần bác tài xế lái "nghệ" quá mà em chẳng cảm thấy gì?

Các bác thông cảm, đây là lần đầu tiên em đi Bảo Lộc, chưa biết tí tẹo thông tin gì, mà cũng tại vừa quyết định tối hôm trước nên cũng chẳng kịp tham khảo tài liệu, nên chưa dám đi bằng xế nổ.

Bác nào biết tên con đèo từ Sài Gòn lên Bảo Lộc thì chỉ giáo em nhé.

Chắc chắn với các bác lần sau mà du hý, em phải đi bằng xế nổ (vì biết đường rồi) mới thấy thú vị.

đèo mà bạn nói chắc có lẽ là đèo bảo lộc .từ sài gòn lên bảo lộc chĩ wa 2 cái đèo ,1 cái nho nhỏ là đèo chuối (4km ) dễ đi như dốc chỉ 1 cua gắt ( cũng lên đường khá nhiều em ở đây ) 1 cái là đèo bảo lộc (10km) đèo khá dài và nhiều cua gắt nhưng nhất là cua đức mẹ và cua ba cô .bạn nên đi xe máy trải nghiêm tuyến đường này .không khí thay đổi đột ngột dễ chịu từ nóng sang lạnh khi vượt đèo bảo lộc .lúc trước còn ở vn em đi tuyến sài gòn -đà lat hàng tháng . hĩ làm tui nhớ vn wá :(

Lần 1, chạy qua đây lúc chiều tà. Trời mù mịt sương và lạnh như cắt. Rừng âm u không thể tả! Vắng! Vắng kinh hoàng... Bắt đầu từ ngoại vi thị tứ P'rao trở đi thì con đường rừng hoang lạnh này chỉ có mỗi chiếc xe của tôi. Chiều tối nhưng tôi mở đèn pha và bật nhạc ầm ĩ cho đỡ ...sợ!

Chui qua căn hầm A Roàng 2, trời bắt đầu tối. Sương bớt mù mịt, đường vẫn hun hút. Gió ào ạt. Tôi chạy xe như "ma đuổi" lòng mong mỏi về A Lưới thật nhanh....

Bất chợt, nhìn qua gương chiếu hậu, tôi thấy 2 ngọn đèn mờ mờ ở phía sau xe. Tự dưng tóc gáy dựng cả lên, chợt nhớ câu chuyện dị đoan bà chủ quán ở Huyện Hiên kể rằng đường Trường Sơn này rất nhiều "ma lai", đêm nó "bay tà tà" theo người để hút máu. Mịe khỉ, thế là nhấn ga chạy ...

Giời ạ! Mình chạy nhanh cỡ nào thì 2 cái đèn mờ mờ kia nó cũng chạy nhanh, chạy chậm lại nó cũng chạy chậm lại. Mình cua gấp nó cũng cua gấp. Cứ cách nhau khoảng 10m, đuổi theo như hình với bóng.

Lúc này bắt đầu đ.é.o nghĩ đến Ma nữa, mà nghĩ đến cướp. Nhưng mà quái lạ, sao không thấy nó vượt lên nhỉ?! Thôi, có khi đúng là Ma rồi ... Đuổi theo nhau dễ đến hơn 30km rồi còn gì ...

Vậy là bắt đầu "thần hồn nát thần tính". Chạy! Chạy bay tóc. Chạy mà không thèm nghĩ gì đến đèo dốc, vực sâu, cua gắt hoặc tai nạn. Cho đến khi mờ ảo phía trước là những ngọn đèn vàng vọt của 1 cái bản người Vân Kiều, chó chạy lao ra đường sủa ông ổng thì tôi giảm ga ... dừng lại.

2 ngọn đèn mờ ảo kia sáng dần lên và ...cũng dừng lại. Kettttt! Một bóng người mở cửa xe lao xuống, tay lạnh ngắt cầm chặt tay tôi miệng hào hển run rẩy: Anh ơi ...đường vắng nhỉ, vắng nhiiiiiiii ....

Hóa ra một "ông" Camry biển 29, chở khách đi Thủy điện A Vương, tiện đường Trường Sơn chạy về. Khi đến P'Rao, thấy vắng quá nên định quay lại. Nghe ông bán xăng nói trước đó 20 phút có 1 chiếc Escape cũng biển ngoài nớ đang chạy ra, hắn quyết định đuổi theo xe tôi. Qua khỏi đèo A Roàng thì "hắn" bắt kịp xe mình, cứ thế chạy theo sau. Nhưng "hắn" bảo: Anh chạy nhanh quá, mà em thì lo bị anh bỏ rơi nên cố chạy bám theo ....Hóa ra, hai thằng đều "thần hồn nát thần tính" rượt nhau chạy tóe khói :D

=)) =)) =)) , ối giời , cười chảy hết nước mắt rùi bác ạ !

Bác kể chuyện hay thiệt.
Để bổ sung vào bộ sưu tập "đèo" của bác em xin mách nhỏ là ngoài vùng Quảng Nam có một ngọn đèo có tên nghe hay hay là : đèo Le, thuộc QL 14D huyện Quế Sơn, QN .

Bác kể chuyện hay thiệt.
Để bổ sung vào bộ sưu tập "đèo" của bác em xin mách nhỏ là ngoài vùng Quảng Nam có một ngọn đèo có tên nghe hay hay là : đèo Le, thuộc QL 14D huyện Quế Sơn, QN .

Đèo Le nằm trên ĐT611 (không phải QL14D) nổi tiếng với món "gà nước mót" (gà nước mát) theo cách giải thích của người địa phương là gà luộc và nấu bằng nước hứng từ khe trên đỉnh đèo chảy xuống. Hiện người ta đang xây nhà nghỉ ngay tại đỉnh đèo, quán ăn khá sang trọng. Ông bà chủ nguyên thuỷ của quán gà đỉnh đèo Le là vợ chồng anh chị Phong - Hiếu do không đủ khả năng tài chính thầu khu du lịch trên đỉnh đèo đã dọn xuống mở quán dưới chân đèo Le thuộc xã Quế Long, Quế Sơn, Quảng Nam.

Đèo Le nằm trên ĐT611 (không phải QL14D) nổi tiếng với món "gà nước mót" (gà nước mát) theo cách giải thích của người địa phương là gà luộc và nấu bằng nước hứng từ khe trên đỉnh đèo chảy xuống. Hiện người ta đang xây nhà nghỉ ngay tại đỉnh đèo, quán ăn khá sang trọng. Ông bà chủ nguyên thuỷ của quán gà đỉnh đèo Le là vợ chồng anh chị Phong - Hiếu do không đủ khả năng tài chính thầu khu du lịch trên đỉnh đèo đã dọn xuống mở quán dưới chân đèo Le thuộc xã Quế Long, Quế Sơn, Quảng Nam.

Em nghe giang hồ đồn là hôm 30/4 vừa rồi có 1 đoàn nào đó ghé nhà anh chị ấy và thưởng thức món " Gà nước mót" tới 6 con lận. Mới đầu kêu 2 con, sau đó thêm 2 con nữa và cuối cùng thêm 2 con nữa vì mỗi con có 800gr hà. Ăn gà xong dọn bàn ghế rồi lăn đùng ra ngủ tại chổ luôn. Ôi sướng là sướng cái chổ đó.
Khi nào mà đoàn đó đi chuyến như vậy nữa thì a nô em phát em đu bám theo nhé.(c)

Re: Chuyện về các CON ĐÈO trên khắp mọi miền Việt Nam

hic, em là dân Lâm Đồng nên đèo là chuyện bình thường, hì hì. Đèo Bảo Lộc đẹp cực với những cảnh đồi núi hùng vĩ...Đèo ngoạn mục cảnh còn đẹp hơn nữa...hic nhớ quá!!!

Đèo Violaz nằm giữa 2 tỉnh Quảng Ngãi và KonTum,độ dốc không lớn nhưng rất ngoằn ngoèo...
attachment.php

Đèo Lò xo nằm giữa 2 tỉnh Quảng Nam và KonTum,chỗ này gần nơi các cụ ra đi...
attachment.php

Đèo Hải Vân,chụp từ trên đỉnh núi bằng máy cùi bắp nên mờ và góc nhìn là lạ:D
attachment.php

Huhu, hãi hùng wá. Đúng là tụi em điếc k sợ súng. Cứ ngây thơ tằng tằng ik mà không biết hiểm nguy rình rập. Từ nay em thề là k dám như thế nữa mà phải nâng cao tinh thần ..."phởn là đi". Em phục các bác quá. huhuhu.

Đoạn đường đèo Khánh Lê (Hòn Giao) từ Khánh Hòa lên Lâm Đồng cũng rất là phê mà sao không thấy ai kể tới nhỉ. Thích nhất là khi lên tới đỉnh trời mưa lâm râm, cảnh vật mờ ảo. Trên đầu những cái cây sẵn sàng đổ ụp xuống bất kỳ khi nào. Xe wave cùi chở full load 1 thằng 70kg với 1 thằng 50kg + 10kg đồ đạc = leo ì à ì ạch. Nhưng nhờ vậy mà có được những giây phút nghỉ ngơi bên những con suối ven đường. Càng kể càng thèm cái cảm giác gió vút lỗ tai.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,454
190,094
Latest member
chikoru
Back