What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản- Những cánh hoa cuối cùng- chia sẻ về sử dụng JRP

Chào cả nhà,
Em đã quay về lại Hà nội thân yêu vào chiều qua, hôm nay phải chia sẻ luôn cho nóng ạ. Trước tiên em xin gửi lời cảm ơn đến bác kimvanchinh,ehviet,bạn T-minh, bạn Naisana đã giúp em rất nhiều trong chuyến đi này.Vì em đi muộn nên đã qua peak của hoa anh đào, cả nhà nên lien tục cập nhật trên japan-guide nhé, em đi theo đó nên từ ngày e đến đến hôm e về hôm nào cũng gặp hoa rực rỡ luôn ạ. Em xin chia sẻ kinh nghiệm trước, ảnh e về post sau nhé.
Chuyến đi của e từ ngày 12-21/4 có mua JRP 7 ngày theo lịch trình như sau
12/4 Tokyo (kích hoạt từ ngày đến)
13-15/4 Kyoto + Nara
16/4 Kanazawa
17/4 Hakone
18/4 Nikko
19 -20/4 Tokyo
21/4 sáng bay về HN
Những bông hoa đầu tiên khi e đến ở công viên shinjuku goen
attachment.php

attachment.php

attachment.php

các bác xem Nami có giống như này k
attachment.php

Trừ 3 ngày ở Kyoto em ở dorm ( shioran )còn lại e đều ở nhờ nhà ông anh, sáng đi tối về ạ. Ở kyoto e khá ok hostel nơi e ở, gần ga kyoto, gần ngay gojo station cách chục bước chân là điểm dừng xe bus rất là tiện lợi và sạch sẽ, chủ nhà rất nice, nhà tắm có bồn tắm nữa ạ( e kết nhất).Em cũng chỉ vô tình đặt thôi chứ cũng k kịp tìm hiểu rì trên tripadvisor.
Việc đầu tiên khi e đến sân bay là tìm quầy JRP để đổi voucher,họ sẽ hỏi bạn ngày kích hoạt, nếu bạn kích hoạt ngay như mình thì sẽ hỏi luôn đường về ks nơi bạn ở gần nhất mà có sử sụng JRP được, mình thấy nó cover khá tốt những khu chính cũng như khu thăm quan. họ sẽ cho bạn 1 bạn 1 bản đồ, có bản đồ đó bạn đi được khắp nơi ở tokyo luôn :) trước khi đi mình cũng tra dùng hyperdia nhưng lại k cho đường về chỗ mình ở mà sử dụng JRP được nên lựa chọn theo nó. Đúng như bạn bumxiu chia sẻ, từ tàu đến xe bus đúng giờ từng phút luôn nên mặc dù k biết tiếng ( tàu keisei e đi thưa các bác k có bảng thông báo, có loa thông báo nhưng cũng toàn tiếng nhật, bản đồ thì loằng ngoằng chả biết mình đang ở đâu) nên e cứ đúng giờ như trên hyperdia là e nhảy xuống tàu.
Việc thứ 2 là nếu bạn có ý định mua tokyo metro pass thì cũng mua ngay tại sân bay luôn, quầy bán vé bus tàu keisei đều bán nhé.
Chia sẻ tiếp ở Kyoto, là vé bus ngày 500Y bán ở convient store, Quầy information tourist ngay ở ga kyoto, ở ngay trên xe bus ( các tuyến mà pass cover ấy ạ) cũng bán luôn. Bạn nên lấy 1 bản đồ bus du lịch ở đó, sẽ có tuyến bus đi qua những địa danh nào để đi. bên Nhật đi ngược bên mình ạ.trên bản đồ sẽ có vẽ hướng xe bus chạy, nếu bạn lên nhầm hướng thì xuống điểm tiếp theo sang bên kia đường tìm bến bus đối diện để lên. Em k có 3g, k la bàn, chỉ có bản đồ giấy để đi khắp kyoto, e ở gần điểm bus số 5( theo ý kiến em k nhất thiết phải ở gần kyoto station mà chỉ cần ở gần bến bus là thuận tiện đi rồi) e đi nhầm suốt, có hôm mất 1h-1h30 vì lên đúng số xe bus nên nhầm hướng mà cũg tại vì thích khám phá, đi rồi k thích quay lại điểm cũ để bắt mà thích tìm bus để đi luôn từ điểm ra nên mới lung tung thế.
Ở bản đồ bus của Kyoto có những điểm giao nhau để change bus đi Arashiyama nhưng nói thật là e đến chết nhục vì đi tìm bến có tuyến đấy, vì những điểm giao nhau toàn là ngã tư, trong bản đồ thì k thể hiển rõ là ở góc nào nên lúc xuống nhìn bốn hướng mà mênh mông bát ngát, lúc đó bạn đừng ngại hỏi nhé  họ sẽ giúp đỡ bạn nhiệt tình luôn.
Nara thì e đi từ sáng sớm đến trưa là hết mấy điểm tham quan chiều về e đi Inari ( em dùng JRP) ngày này e k mua bus 500Y nữa. Mấy ngày e ở Kyoto toàn mưa thôi, nên đi đến chẳng có thời gian nằm dài trên bãi cỏ để cảm nhận Kyoto :) Bạn bắt tàu JR Nara line tại ga Kyoto, đến Nara e bắt bus đến đền Todaiji ạ ( để sức đi bộ chiều về) từ ga Nara bạn ra ngoài cửa ga rẽ trái là thấy ngay thông tin hướng dẫn cùng bến xe bus để đi ( e up ảnh sau nhé) có xe bus ghi Nara loop bus city, bạn cứ lên xe đó là đi hết các điểm tham quan của Nara 230 Y/ 1lượt nhé). Lúc về đi bộ từ đền Todaiji mới thấy xa chứ , hơn 1h đi liên tục mới về lại đc ga :(
Tiếp theo e quay về Tokyo, sáng sớm hôm sau đi Kanazawa bằng tàu shinkasen ( những chuyến đi xa e đều đặt chỗ trc tại quầy của JR ở các ga). Ga Tokyo tuy rộng nhưng lại luôn có biển chỉ dẫn rõ ràng, có bảng điện tử để bạn xem tàu của mình ở track bao nhiêu để có thể tìm chính xác, em hầu như k mất thời gian ở việc tìm tàu nào, track nào, còn nếu nhanh hơn ( nếu cận giờ bạn có thể hỏi ngay người soát vé tại các gate vào của JR) bạn có thể đi từ ga shinjuku, tokyo, shinagawa. đến nơi e mua vé bus ngày để đi vườn … và phố cổ …
attachment.php

attachment.php

Ngày 17/4 e bắt tàu từ ga chỗ e ở đến ga sử dụng dc JRP rồi đến ga Tokyo bắt tàu shinkasen đến ga odawara sử dụng JRP, tại ga odawara bạn mua Hakone pass 4000Y cho 2 ngày để đi. E chỉ đi 1 ngày thôi nhưng cover được hết những điểm tham quan của hakone, hôm đi trời nắng thế mà đúng lúc ngồi cáp treo để ngắm núi phú sỹ thì sương mù giăng lối, mây đen kéo đến cả 1 bầu trời mịt mờ ạ  . tận lúc e từ gotta outlet về ga hakone yumoto mới thấy dc núi phú sĩ từ xe bus. Em vẫn kịp tắm osen ở ngay cạnh ga Hakone yumoto. 1000Y/1lần, nếu có HKP bạn được giảm còn 720Y/1 lần nhé.
Ngày 18/4 e đi Nikko, sau gần 1 tuần sáng sớm 5h e dậy để đi đến tối muộn mới về nên hôm đi Nikko e ngủ quên mất trên tàu ạ , e bắt tàu Takasaki line để đi Utsunomiya đáng nhẽ phải chuyển tàu ở ga Omiya thì ngủ quên xừ mất đến tận ga Okabe e mới thấy thì nhảy xuống ga tiếp theo để bắt tàu quay về Omiya, thực tế là từ ga Tokyo bạn có thể đi shinkasen đến utsunomiya cho nhanh nhé, hôm đó chủ quan k xem lại tên tàu nên bắt nhầm tàu địa phương.
19 và 20/4 vì đã hết hạn sử dụng JRP nên e dung Tokyo metro subway, cũng xin luôn bản đồ ở ga để đi cho tiện, nhiều hôm đi nhiều mà k kịp ăn nên ảnh hưởng đầu óc chả nghĩ dc rì, lơ nga lơ ngơ nhảy lên tàu mà k chắc là mình đi đúng hay k ?, có hôm vừa Kyoto về, e đi bus quen đến lúc bắt tàu về chỗ ở mà lúng túng, k thấy nhân viên ga, cũng k biết hỏi ai  Em đi cả công viên showa kenin nhiều hoa tulip và popy ạ, đẹp mê ly luôn,e cứ gọi là chết ngất trong các loại hoa.Em còn đi tới ga Kintasenju thăm đứa bạn, tạt qua nagano xem ống kính, à bác nào đam mê máy ảnh thì có 1 cửa hàng ở nagano chuyên về máy ảnh và lens, e chẳng biết rì mà vào đấy còn mê mẩn, giá nào cũng có và khá tin tưởng về chất lượng, quan trọng là giá hợp với mình thôi ạ. em hầu như 2 ngày ở tokyo k đi đâu nữa mà chỉ lượn lờ ở khu akihabara suốt ạ :) rồi đến ga ueno lượn qua khu okachimachi.

P/s: Không khí ở Nhật trong lành, hoa anh đào thật đẹp, con người tốt bụng nhưng e thấy cô đơn lắm ạ. E thấy mọi người vội vã trong các ga tàu, sự im ắng trên tàu điện khi ai cũng dùng điện thoại, khi tối muộn mới về đến nhà. Nếu như ở 1 mình thì thật sự là buồn lắm lắm. Lần này được đặt chân đến Nhật ngắm hoa cứ như là giấc mơ vậy, e bấu mình mấy lần để chắc là mình k mơ. Em chỉ có vài lời chia sẻ với những hiểu biết còn nông cạn, hi vong có thể giúp những người đi sau trong chuyến đi sắp tới 

Last edited:
Em mua Hakone pass giá 3900Y ở ga Odawara. Vì em đã có JRP nên e chỉ mua loại Hakone free pass 2 ngày giá như trên xuất phát từ ga Odawara để đến Hakone yumoto. Bạn nào nếu mua JRP thì để ý nhé, vì em có ra ga Tokyo e có hỏi mua Hakone pass thì nhân viên lại bảo e ra ga shinijuku để mua vé, mặc dù e đã giải thích e có JRP rồi.Nếu có JRP bạn ra ga Odawara mua ( k sợ hết vé đâu ạ). Từ ga Tokyo or Shinjuku đến Odawara bạn dùng JRP để đi.

Buổi sáng xuất phát từ Tokyo thì thời tiết rõ đẹp, đến lúc lượn công viên xong thì trời vẫn rất đẹp cho đến khi em đi cáp treo để đc nhìn núi phú sĩ và đi thuyền trên hồ thì trời dư lày đây :

DSC_2304 by saomai291086, on Flickr

sau 30p lênh đênh ngắm nhìn mây mù giăng lối lúc e vừa bước ra khỏi dc 15p thì nó lại dư lày :((

DSC_2319 by saomai291086, on Flickr

DSC_2318 by saomai291086, on Flickr

IMG_20150417_125410 by saomai291086, on Flickr

hi chủ thớt!!!
Mình sắp đi Nhật tháng 9 này, 8 ngày, dự định của mình là: Tokyo (3 ngày)- Kyoto (1 ngày)- Nara (1 ngày)- hiroshima (1 ngày)- kobe(1 ngày)-Osaka (1 ngày) rồi quay về Vn từ Osaka.
Chủ thớt đã từng đi 1 vài thành phố trên lịch trình của mình, có góp ý gì cho mình ko? mình ko biết lịch trình như vậy có rush quá ko?
Điều thứ 2 mình muốn hỏi, là jrp thì mình có thể sử dụng để đi xe lửa di chuyển giữa các thành phố này ko? các bạn VN của mình thì khuyên nên mua Jrp, còn những người ban Nhật của mình thì khuyên nên sử dụng bus đêm, nên mình đang rối ko biết thế nào mới là tối ưu nhất cho vđ budget.
Nếu có thể, xin chủ thớt có thể chia sẻ cho mình địa chỉ các khách sạn mà chủ thớt đã ở qua ko?
Cảm ơn bạn rất nhiều, chờ tin bạn nha.

hi chủ thớt!!!
Mình sắp đi Nhật tháng 9 này, 8 ngày, dự định của mình là: Tokyo (3 ngày)- Kyoto (1 ngày)- Nara (1 ngày)- hiroshima (1 ngày)- kobe(1 ngày)-Osaka (1 ngày) rồi quay về Vn từ Osaka.
Chủ thớt đã từng đi 1 vài thành phố trên lịch trình của mình, có góp ý gì cho mình ko? mình ko biết lịch trình như vậy có rush quá ko?
Điều thứ 2 mình muốn hỏi, là jrp thì mình có thể sử dụng để đi xe lửa di chuyển giữa các thành phố này ko? các bạn VN của mình thì khuyên nên mua Jrp, còn những người ban Nhật của mình thì khuyên nên sử dụng bus đêm, nên mình đang rối ko biết thế nào mới là tối ưu nhất cho vđ budget.
Nếu có thể, xin chủ thớt có thể chia sẻ cho mình địa chỉ các khách sạn mà chủ thớt đã ở qua ko?
Cảm ơn bạn rất nhiều, chờ tin bạn nha.

Theo ý kiến cá nhân, bạn đi 8 ngày mà 6 thành phố là quá gấp ạ T-T. bạn nên bỏ bớt 1 thành phố thì sẽ đỡ gấp hơn. Nếu bạn không quen ai ở Tokyo mà chỉ là tham quan thì nên bớt 1 ngày ở Tokyo mà thêm 1 ngày ở Kyoto. Và theo mình Nara bạn không mất hết 1 ngày đâu. như mình di chuyển thì mình chỉ mất 5-6h ở Nara và chiều mình quay Kyoto để đi Inari.
Vì bạn đến tokyo và đi về từ Osaka nên mình cũng khuyên là k nên mua JRP, bạn đi như thế k dùng đc triệt để số tiền của JRP :) Bạn tra giá ở hypedia.com để xem giá rồi tính xem cái nào lợi hơn nhé vì bạn có đi Hiroshima và kobe.

Như mình chia sẻ thì ở những ngày ở Tokyo mình ở nhà ng quen nên chỉ ở mỗi Kyoto là ở hostel thôi. Hostel mình ở :
shiori-an hostel : giường dorm giá 500k/ 1 đêm nha !

Cảm ơn bạn nhiều, mấy người bạn VN mình cũng khuyên mua jrp nhưng mấy bạn Nhật thì khuyên đi bằng bus.
Vậy theo bạn Nara có nên đi ko? vì trên lịch trình thì Nara là cái ban đầu mình ko dự định. Còn mấy chổ khác bạn có ở hostel ko bạn?
Bạn mình ở Tokyo nên muốn đến đó chơi với nó hơi nhiều ngày xíu.
Di chuyển trong thành phố thì bạn đi thế nào bạn? có vé ngày ko vậy bạn?
Mình thật lòng xin lổi làm phiền bạn nha.
Chờ tin bạn.

Cảm ơn bạn nhiều, mấy người bạn VN mình cũng khuyên mua jrp nhưng mấy bạn Nhật thì khuyên đi bằng bus.
Vậy theo bạn Nara có nên đi ko? vì trên lịch trình thì Nara là cái ban đầu mình ko dự định. Còn mấy chổ khác bạn có ở hostel ko bạn?
Bạn mình ở Tokyo nên muốn đến đó chơi với nó hơi nhiều ngày xíu.
Di chuyển trong thành phố thì bạn đi thế nào bạn? có vé ngày ko vậy bạn?
Mình thật lòng xin lổi làm phiền bạn nha.
Chờ tin bạn.

Không có rì phiền đâu bạn ơi, mình cũng hỏi rất nhiều trên dd phượt trước chuyến đi mà :) Mấy điểm đi khác vì mình mua JRP nên chỉ đi buổi sáng và tối quay về Tokyo nên k ở hostel. Nara thì theo mình đi cho biết thôi cũng k mất nhiều thời gian của bạn đâu. Ở Tokyo mình mua vé Tokyo metro subway 2 ngày để đi : 1200Y, nếu bạn mua vé lẻ 1 ngày : 800Y, 3 ngày là 1500Y nhưng với điều kiện ngày liên tục.
sau khi JRP hết hiệu lực thì mình dùng, bạn mua ở sân bay nhé, trong thành phố k bán đâu.
Di chuyển trong Kyoto thì bạn cũng mua vé ngày, bạn ở mấy ngày thì mua bằng đấy vé, và mua ở mấy tiệm 7/11 or family mart nha, có vé trống ngày để khi nào đi thì mới kích hoạt.

Đến hôm nay mới có time để up cho nốt chuyền hành trình của mình. Điểm đến cuối cùng là NIkko, ở Nikko có kỷ niệm đáng nhớ, là kinh nghiệm để đời cho mình luôn, sau trải nghiệm đó thì nợ NB ngày trở lại.

Ở Nikko mình không có caí ảnh nào ra hồn vì có cái máy ảnh du lịch thì báo gần hết pin, nhảy xuống xe bus để đến Toshogu shrine thì mới phát hiện ra k thấy điện thoại đâu :(, e vội chạy theo xe bus mà k kịp. Thú thực là k còn tâm trí nào để đi tham quan nữa cả, nhưng quay về thì cũng chưa chắc đã tìm ra xe đấy ở đâu. nên em vẫn đi thăm hết Toshogu, quả thật đây là ngôi chùa cổ kính nhất trong tất cả các nơi e từng đi qua trong những ngày ở Nhật. Được tận tay sờ cột đá, tận mắt nhìn thấy những chi tiết hoa văn khi xưa cảm giác thật không diễn tả nổi.
Đi bộ men theo bản đồ hướng dẫn em đi thăm cầu Shinkyo, có mấy ảnh chụp ở điện thoại lại hơi xấu nên e k dám chưng ra. Nikko đi vào mùa xuân đúng là k đẹp bằng mùa thu, nhưng em đến thăm đền Toshogu nên cũng thấy mãn nguyện rồi.Em chua đi được hồ Chuzenji, nghe nói cũng rất đẹp, nhưng thời gian đi lại xa quá để đến và đi về mất nguyên hơn 3h rồi.
Sau khi thăm cầu thì e ra tìm bến xe bus để trở về điểm ban đầu còn hỏi về tung tích chiếc điện thoại.Em bắt xe ( giờ chẳng nhớ nổi số ) để về ga Nikko station, có rất nhiều xe bus để đi đến toshogu, nên khi e bắt ngược lại e lại về đến ga khác ( ga ban đầu e đi là đi JR nên đến JR nikko ) còn lúc về lại thả e ở 1 ga khác. đó là bến cuối cùng nên e phải xuống, khi xuống thấy nó hình như khang khác ga ban đầu đi e phi vào trong --> đúng là k phải thật :( Hết sức lấy lại bình tĩnh e phi ra quầy touristinformation để hỏi về tung tích chiếc xe bus e để quên đt. Người Nhật thật sự đúng là ótt bụng và nhiệt tình, e chỉ nhớ dc mình lên xe lúc mấy giờ và quả quyết xe e lên k phải là world heritage. Sau khi ngồi chờ khoảng 45p-1h check thông tin và thông báo tài xê không nhận được ai báo nhặt được điện thoại, em thất thểu ra bến xe ngồi chờ xe để đi về ga JR Nikko, trong lúc lêu hêu ở ngoài thì nhìn thấy khoảng 300m là bến JR Nikko. và định mệnh là đây, đang buồn vì mất điện thoại ngồi chờ xe bus chuyến tiếp theo, một chiếc xe bus đi tới, e bước lên xe chọn một ghế ngồi ngay sát cửa kính, cũng giống chỗ lúc trc e đi, bất giác nhìn xuống dưới thấy chiếc điện thoại yêu quý của mình vẫn đang nằm ở chỗ đó, sung sướng chỉ muốn hét lên may mà kìm chế được ạ. Đó cũng là lúc e nhận ra e nhớ nhầm xe bus lên.
Quay trở lại ga thì còn khoảng 1h nữa mới có chuyến tiếp theo quay về Tokyo,à nếu bạn nào đi JR thì tại ga này được tặng 1 postcard nhé.

Ôi chuyện thật là hay về Nhật Bản, đúng là một đất nước văn minh, lịch sự, con người tốt bụng. Chúc em có chuyến đi mùa thu HQ như ý nhé!

Xin chào anh chị.
Em là nữ, mới học xong cấp 3 và đang chuẩn bị học đại học. Chưa hình dung được cuộc sống ở đại học thế nào nhưng để đánh dấu cột mốc tròn 18 tuổi, em quyết định đi du lịch tự túc ở Nhật 1 mình ạ :D Đó là ước mơ ấp ủ rất lâu của em, em có vài điều muốn hỏi
- Em đi theo dạng tự khám phá, em thì biết tiếng Nhật cơ bản vừa đủ dùng và tiếng Anh ổn, có điều gì cần lưu ý về ngoại ngữ không ạ?
- Em để dành được tầm 40 triệu, không biết có thể đi bao nhiêu ngày ạ?
- Tiêu chí là đi khám phá nên em nghĩ nên tiết kiệm chí phí ở, không biết nên thuê hostel hay dorm càng rẻ càng tốt?
- Đi Nhật nên mua gì ngoài thức ăn và trà xanh ra ạ? Em nghe nói điện tử của Nhật rất phát triển :-? Em tính qua đó kiếm con laptop mua vế xài luôn không biết được không?
- Quá trình xin visa có khó không ạ? Vì nói thật đây là lần đầu tiên em đi du lịch nước ngoài...
Em cảm ơn anh chị ạ

Xin chào anh chị.
Em là nữ, mới học xong cấp 3 và đang chuẩn bị học đại học. Chưa hình dung được cuộc sống ở đại học thế nào nhưng để đánh dấu cột mốc tròn 18 tuổi, em quyết định đi du lịch tự túc ở Nhật 1 mình ạ :D Đó là ước mơ ấp ủ rất lâu của em, em có vài điều muốn hỏi
- Em đi theo dạng tự khám phá, em thì biết tiếng Nhật cơ bản vừa đủ dùng và tiếng Anh ổn, có điều gì cần lưu ý về ngoại ngữ không ạ?
- Em để dành được tầm 40 triệu, không biết có thể đi bao nhiêu ngày ạ?
- Tiêu chí là đi khám phá nên em nghĩ nên tiết kiệm chí phí ở, không biết nên thuê hostel hay dorm càng rẻ càng tốt?
- Đi Nhật nên mua gì ngoài thức ăn và trà xanh ra ạ? Em nghe nói điện tử của Nhật rất phát triển :-? Em tính qua đó kiếm con laptop mua vế xài luôn không biết được không?
- Quá trình xin visa có khó không ạ? Vì nói thật đây là lần đầu tiên em đi du lịch nước ngoài...
Em cảm ơn anh chị ạ

Quan trọng bạn muốn đi thăm nhưng thành phố nào, với 40tr thì tiền vé hết tầm hơn chục triệu (tra luôn trên trang chủ VNA nhé), muốn di chuyển bằng tàu điện hoặc shinkansen thì vào http://www.hyperdia.com/en/ để tra giá và thời gian chạy tàu, khách sạn thì tự tìm thôi, thông tin rất sẵn. Thêm 1 điều là bên Nhật biển hiệu chỉ đường các kiểu chủ yếu tiêgns Nhật nên nếu ko đọc được cũng gay, vì số lượng người nói tiếng Anh cũng ko nhiều lắm đâu, tuy nhiên 1 vài ga lớn nhân viên vẫn có thể hỏi được.

@Hanhan11 : Chị sẽ trả lời trong phạm vi hiểu biết nha
- Nếu e đi tự túc khám phá, thì viêc biết tiếng Nhật cơ bản và tiếng anh ổn là ok rồi, k có gì đáng lo về ngoại ngữ cả. người Nhật ( kể cả người già hay người trẻ ) khi em hỏi họ đều rất nhiệt tình cho dù cả 2 k hiểu ngôn ngữ của nhau :)
- Em để dành đc 40tr thì trừ tiền vé máy bay đi e tính chi phí khoảng 70$/person - 100$/ per là cũng ăn uống đủ no rồi ( không tính ăn nhà hàng nhá)
- Hostel hầu như là dorm mà em. ở dorm rẻ và sạch sẽ :)
- Đi Nhật thì cực cực nhiều thứ để mua chỉ sợ e k đủ money thui ( thực sự là nhìn gì cũng muốn mua ấy ). C chưa từng mua lap chỉ mua điện thoại cũ và len cũ thì thấy cực ok về chất lượng và giá cả ý.
- Cái này mí là cái nên quan tâm nhất đây. Đã có rất nhiều người chia sẻ trên phượt, em tìm đọc lại nha, nếu đã quyết tâm đi thì đi xin thui em. Chị xin theo dạng thư mời nên k giúp em vụ này được. Goodluck nha !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,577
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back