What's new

[Chia sẻ] Tây Nguyên - Đường mòn Hồ Chí Minh

F19_BCS hoàn thành một cung đường Tây Nguyên lần thứ hai.
Khác với lần trước đi theo đường 14, qua các thành thị Pleiku, Kontum, lần này đoàn chạy theo đường 14C, đây mới thực là Đại ngàn Trường Sơn, xuyên qua những cánh rừng và vùng đất đỏ bazan.

Tổng thời gian: 7 ngày 7 đêm, từ tối 27/12/07 đến tối 3/1/08

Hành trình:
Xe khách 700km : Hà Nội - Đà Nẵng (1 đêm)
Xe máy 1450 km : Đà Nẵng - Quy Nhơn (6 ngày 5 đêm)
Tàu hỏa 1000km : Quy Nhơn - Hà Nội (1 đêm 1 ngày)

picture.php

Last edited:
Em ké thêm 2 bức về đoạn đường Cát, đoạn này các bạn mệt đứt hơi vì đi, còn em cứ nhát lại nhảy xuống để chụp ảnh. Bọn kia ngứa mắt quá, tý nữa thì vùi em trong cát làm xác ướp Ai Cập. Cũng may, em chỉ trừng mắt lên là chúng nó sợ dúm dó, nếu ko, h này chắc ko còn ngồi đây để post ảnh hầu các bạn phượt :D

Chỗ này là giữa rừng khộp, cách đồn 729 chỉ khoảng 50 mét về phía sau lưng em (mở ngoặc là em đang đứng chụp ảnh), có một con xe lu đường đang nghỉ Tết, cả lũ láo nháo đứng tán phét (như cái ảnh mà Chitto đã post) độ 30', xem bản đồ, trêu chọc, cười đùa, rồi đi tiếp

Chà, Chitto đã chạy tuốt về bản Đôn rồi, cho em đi nốt mấy pic ở trên dòng Ialop

Người lái đò và một chuyến qua sông:

Đường từ Buôn Ma Thuột đi thác Drây Nưr, Drây Sáp

Đường đi tiếp tục, với những đám hoa lau.

Từ xa đã bắt đầu nghe tiếng thác nước chảy. Cụm thác nổi tiếng sắp đến rồi.

Trước khi đến, cả lũ chỉ lo thác mùa khô không có nước. Nhưng thật là lo bò trắng răng. Dòng Sêrêpok luôn luôn tràn đầy nước, dòng thác dần hiện ra, hùng vĩ tuyệt vời.

Last edited:
Thác Dray Nưr - thác Vợ - bề ngang 140m, chiều cao hơn 10m, đổ ầm ầm ngày đêm không bao giờ ngưng nghỉ. Những làn hơi nước tỏa rất xa...

(hic, lâu lâu rồi đâm ra chả biết viết gì hết)

Bên thác Vợ

Thác Con (nằm giữa thác Vợ và thác Chồng)

Thác Chồng Dray Sáp, còn gọi là thác Khói.
Thác này đẹp thật, tuyệt vời luôn. Mỗi tội lúc đến ánh sáng đúng giữa trưa, máy lởm, góc hẹp, nên xấu ỉn.

Dray Sáp là cả một cụm gồm nhiều thác, uốn lượn quanh cả một triền đá. Chỗ tập trung nhất gồm 2 dòng chính và 2 dòng nhỏ. Nhưng bên trái nó, trải dài trên hơn trăm mét nữa có đến 3 - 4 dòng thác khác cũng chảy ầm ầm.

Sau này thủy điện Sesan mà làm xong (phía trên thượng nguồn), lúc đóng cửa đập thì chắc không có nước chảy thế này, lại chỉ mùa xả lũ mới có nước. Mà mùa xả lũ thì nước sẽ rất khủng.

Last edited:
Bài viết của bác Black, bác Chitto về chuyến đi rất hay, ảnh minh hoạ rất sinh động.Quả thực cảm phục các bác, nhất là các bác Nữ.:LL
Em đọc một mạch gần 2 tiếng mới hết thớt này, đọc xong cứ thấy nao nao, không hiểu có phải vì ghen tỵ với những chuyến đi của các bác hay sự thèm muốn mà không biết đến bao giờ mới được mở mang tầm mắt.:(
(đầu tiên em cứ nghĩ nhầm bác Black là 1bác Nam bên OF, cuối cùng hoá ra là Nữ)X(
Hy vọng sẽ có dịp được tham gia với các bác(beer)

Hai km phía trên thác Dray Sap, Dray Nưr là thác Gia Long, cùng có chung một dòng nước sông Sêrêpôk. Thác Gia Long không rộng như hai thác dưới, nhưng cũng rất ấn tượng

Một nửa đoàn trên thác Gia Long

Cội cây già bên thác Gia Long

Last edited:
Còn đây là hoa cafe trên đường vào các khu thác của Buôn Mê và Đăk Nông

Chân choọng cám ơn bác Mic đã có lời khen ạ (c)

Thủy điện đang xây dựng xa bên dưới kia. Sau này dòng sông sẽ không còn cho những dòng thác tự do như bây giờ nữa. Sẽ là những dòng thác khô cạn, lơ thơ rỉ rả mùa tích nước, và dữ dội cuộn sôi mùa xả lũ.

Vẻ đẹp của ba ngọn thác có lẽ sẽ thay đổi nhiều.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,103
Latest member
Penguin1
Back