What's new

Phòng, chữa Rắn cắn; đối diện Chó sủa

Kinh nghiệm đối đầu với chó

Xin phép cho em tạm vào đây, nhưng rắn thay bằng chó

Em rất thích chó, nhưng cũng sợ chó.

Hồi ở VN, dân mình khoái thịt chó nên hiếm thấy các em tung tăng ngoài đường. Đi phượt phẹo thì có zai xế nên cũng chưa thấy xi nhê, chó cử sủa và người cứ phóng vụt qua, thậm chí có bạn còn tung chân suýt đá cho nó một nhát

Nhưng khi em tự thân vận động thì mọi chuyện khác hẳn. Trường em đèo núi quanh co, lại lắm chó hoang. Hai lần rồi, em đang phóng thì nó xồ ra sủa, làm em loáng choáng suýt ngã xe, thất thần hồn. Một lần đang đi nhìn thấy 2 bạn đen lùi lũi từ xa, nghênh ngang giữa đường, 1 bạn nhìn thấy em sủa. Em stop ngay xe lại, lòng dạ hoang mang. Ngay lúc đó thì thấy 1 con scooter khác phóng vèo qua, không hiểu bạn í có lườm gì nó không mà nó sủa đúng 1 nhát xong nhường đường. Rồi nó quay sang sủa tiếp em, lúc này thì cả 2 bạn. Em hèn đành quay xe lại đi đường khác xa ơi là xa.

Một lần phát hiện ra một con đường (có vẻ là) trekking hơi hoang dã gần trường, em hăm hở xông vào thì nghe văng vẳng vài tiếng chó sủa phía trước, thế là cun cút quay đầu lại

Một lần nữa định ra bãi biển tắm nắng. Đã chuẩn bị hết đồ nghề, truyện, vừa dựng xong con xe định đi xuống bãi thì ở đâu 1 bầy chó hoang chạy ra. Chúng nó không sủa, chỉ đứng nhìn em thôi. Em cũng nhìn lại chúng nó, nhưng chân thì chôn 1 chỗ. Chờ vài phút chả có ai xung quanh, mà hai bên cứ đứng nhìn nhau cũng ngại, thế là lại ì ạch quay xe ra về. Em ko đủ can đảm để đi tiếp.

Vì thế ai có mẹo gì giúp em với. Nghe nói là trừng trừng nhìn nó kiểu "tao cóc sợ mày đâu" thì nó sẽ cúp đuôi chạy nhưng em áp dụng rồi, chả con nào chạy cả, em phải chạy thì có.

- Nếu trên đường ta đi có chướng ngại vật là chó đang sủa, thì phải làm gì?
- Trong trường hợp vài con không sủa, cứ đứng nhìn mình thì nên làm gì? Nếu đi tiếp và nó bắt đầu sủa thì xử lý ra sao.
- Còn kinh nghiệm gì nữa các bác chia sẻ?

Ấy là em hỏi trong các trường hợp đơn độc, chứ có nhiều người thì em cũng cóc sợ :D

Em đội ơn cả nhà!

Em rất thích chó, nhưng cũng sợ chó.

Có câu chó sủa là chó không cắn. :) Cái này là kinh nghiệm của mình vì hồi bé mấy lần bị chó cắn toàn là mấy anh chàng/ cô nàng lẳng lặng mò đến đớp 1 phát. X( Nói chung gặp phải mấy anh chị cẩu có mấy cách:

1. Cứ tự nhiên lừ lừ mà tiến. Tiến đến gần nó khắc lùi lại. Tất nhiên là tiến nhưng phải dè chừng, nó xồ đến thì phải ... tung chân đá ngay. :D Trong trường hợp đi xe máy thì quá dễ, cứ thẳng đường mà chạy. Nên nhớ là lũ chó khá khôn, chỉ cần người có thái độ sợ sệt đi ne né là nó bắt nạt liền.

2. Gặp chó dữ thì lập tức ngồi xuống. Yên tâm là chó thấy người ngồi xuống thì lập tức dè chừng liền. Vớ được hòn đá choảng luôn đảm bảo lũ chó cong đuôi chạy ra xa rồi ... sủa tiếp. :))

3. Thủ theo cây gậy. :))

Trong tất cả mọi trường hợp, tuyệt đối gặp chó không được quay đầu chạy (bộ). Hành động bỏ chạy sẽ kích thích bản năng săn mồi của lũ chó khiến chúng ào lên đuổi theo. Luôn nhớ chiêu ngồi thụp xuống, trong trường hợp nguy hiểm thì lấy tay che đầu/ mặt và thu người gọn lại.

Chú ý là chiêu này chỉ áp dụng với chó ta thôi, áp dụng cho chó tây (đã được huấn luyện) hoặc chó bị bệnh dại thì nó cắn cho má cũng không nhận ra. :))

Nói vậy chứ cứ xông pha đi, chẳng may bị chó cắn thì đi tiêm phòng dại thôi chứ có gì đâu. :D

Có câu chó sủa là chó không cắn. :) Cái này là kinh nghiệm của mình vì hồi bé mấy lần bị chó cắn toàn là mấy anh chàng/ cô nàng lẳng lặng mò đến đớp 1 phát. X( Nói chung gặp phải mấy anh chị cẩu có mấy cách:

Nên nhớ là lũ chó khá khôn, chỉ cần người có thái độ sợ sệt đi ne né là nó bắt nạt liền.

Hí hí anh G rỉn bị cắn vào đâu thế :LL

Hồi nhỏ em cũng bị chó cắn 1 lần đâm ra từ đấy sợ, nhìn thấy con nào hiền lành dễ thường thì thích, nhưng con nào hầm hố dọa nạt là lòng dạ hoang mang, mặt mày sợ sệt lén lút rồi. Có lẽ các bạn í nhận thấy nên càng tới tấp hù em hơn.

Hí hí anh G rỉn bị cắn vào đâu thế :LL

Hồi nhỏ em cũng bị chó cắn 1 lần đâm ra từ đấy sợ, nhìn thấy con nào hiền lành dễ thường thì thích, nhưng con nào hầm hố dọa nạt là lòng dạ hoang mang, mặt mày sợ sệt lén lút rồi. Có lẽ các bạn í nhận thấy nên càng tới tấp hù em hơn.

Hôm nào gặp mình vén cho xem nhá. =)) Hồi nhỏ mình cũng sợ chó vì hôm đấy đang chơi ném bóng sờ cột bị con becgie to đùng nó đuổi tới tận cột điện. :D Hồi đó mình bé tí như con chí, con becgie thì cao ngang vai mình. :(( May mà mình cũng có họ hàng với Tôn Ngộ Không. :))

Thực ra cách đơn giản nhất để không sợ chó là ... nuôi 1 con chó. :)

Em rất thích chó, nhưng cũng sợ chó. .........

Nghe chuyện bạn thấy thương quá =)) Trước hồi lượn lờ Mù - Tẩn mình cũng bị chó bên đường rượt 2 lần, một lần trong đêm thấy 2 con mắt sáng rực lao ra đúng lúc đang lên dốc - tưởng dã thú nhưng tăng ga không kịp cứ phải đạp đại một cái thì cậu mới dừng lại gâu gâu, hóa ra là chó. Sáng hôm sau mới cay, đi qua chỗ đó một đoạn có một ông thấy mình đang đi tới liền nằm phục xuống đất dỏng tai, cụp đuôi đúng động tác rình mồi, miaj nó coi mình như hươu rừng lạc ra đường nhựa X(, vừa đi tới là ông ấy bật lên xông ra ngay... mà công nhận bọn cẩu ở MCC to cao thật. Sau vụ đó là mình cứ để săn cái monopod đằng trước xe thì không thấy ông nào gây sự nữa.

Bạn Rot chắc không sẵn monopod thì mình thử hiến kế là mua cái dùi cui điện của TQ ấy, nhỏ thôi chừng bằng cái remote tivi (bỏ túi thoải mái), bấm phát là điện phát toành toạch, tia xanh lè... mấy ông cẩu dù không hiểu gì về điện nhưng chắc cũng phải nể nang vài phần. Cái này dọa chó chán thì mang dọa người cũng rất đại tiện (c)

Trong dân gian có một loại cây chữa rắn cắn cây bụi giống như cây chanh cao nhất khoảng 80 cm, lá màu nâu đen hình dáng giống như lá rau răm nhưng dài hơn 3 đến 4 lần, nếu bị rắn cắn lấy 1 nắm 1/2 nhai và nuốt nước, 1/2 đắp lên chỗ rắn cắn sẽ hết ngay.
Nhà em có trồng cây này và nhiều nơi cũng có trồng, không có hình nên không up lên được hẹn sẽ up sau.

Theo kinh nghiệm các cụ ở quê mình, khi buổi tối ra khỏi nhà, cầm theo 1 cây roi mây, hay roi trúc, đi chậm chậm thôi, vừa đi vừa vút roi cho nó kêu vút vút... các cụ nói rắn nó sợ âm thanh này, nên từ xa nó đã lãng đi, tuy nhiên mình phải đi chậm chậm thôi, cho nó có thời gian bò tránh đi, và tuyệt đối không bao giờ được xông pha vào bụi rậm, nếu thật sự cần thiết phải xông pha, thì phải từ từ.. từ từ... mắt phải láo liên như mắt rắn, tay lúc nào cùng phải sẵn roi mây, roi trúc dẽo dai, chứ không dùng cây cứng được, khó đánh được nó.
Phải không các huynh??

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back