What's new

[Chia sẻ] [Đoàn 308] Hoàng Su Phì - Tây Côn Lĩnh - Xín Mần: tường thuật từ hành trình

[Đoàn 308] Hoàng Su Phì - Tây Côn Lĩnh - Xín Mần: tường thuật từ hành trình

Thêm một chuyến đi được quyết định... trong ngày (trước đó tưởng chừng phải huỷ). Ngày mai, mùng 2/9, tiểu đội xung kích của đoàn 308 sẽ biệt kinh kỳ đi tìm vui nơi quan ải, theo cung tây Hà Giang. Chúng tôi sẽ dành khoảng 4 ngày chỉ cho Hoàng Su Phì và Xín Mần, còn cung huyền thoại quen thuộc là Quản Bạ - Yên Minh - Đồng Văn - Mèo Vạc thì để dành cho tháng 11 (đầu đông) và tháng 2 năm sau (đầu xuân).

Lại sắp được ôm gió và đất trời vào lòng, trên những con đường miệt mài phiêu bạt...

Lại sắp được dừng xe bên lưng chừng núi, nhìn về xa xăm trong cái hư ảo của màu trắng khói thuốc...

Lại sắp được trải nghiệm những niềm vui và mệt nhoài, với các chiến hữu đồng hành; và nếu có duyên thì sẽ gặp vài đoàn thành viên diễn đàn...

Lại sắp được chia sẻ với các bạn, những cảm xúc từ hành trình...

Chuẩn bị lên đường thôi, đoàn 308.

Re: [Đoàn 308] Hoàng Su Phì - Tây Côn Lĩnh - Xín Mần: tường thuật từ hành trình

Nhà em xin gật đầu xác nhận các bác đúng là chạy xe như ma đuổi thật, chiều tối trên đoạn Tam Dương, vèo 1 cái, Dopping chỉ "anh Lang bạt kìa" thế là chỉ nhìn thấy mỗi phao câu nhà bác, biết gọi cũng vô ích nên đành thôi, quả đấy mà đang cưỡi xe gà Súng thì kiểu j em cũng phi lên giao lưu với bác...rất kết bác dù chưa gặp mặt lần nào(c)

@ Anh Polyme: Anh ơi, lỗi của em, là lỗi của em hết ạ :D Em Doping có nhắn tin ngay lúc đó mà em không biết là có tin nhắn.

@ Kesanruoi: Kiểu "hành quân" của đoàn 308 xưa nay vẫn thế, xác định những điểm cần dừng thì mau chóng tới đó. Đây là tấm gương xấu, chắc rằng các phượt thủ sẽ không làm theo (NT). Hôm nào nhà Gà có vụ tụ tập gì vui mà cần kẻ làm phiền thì hú anh với nhé, sẽ chuộc lỗi bằng vài ly (beer)

@ Doping và nhà Gà: Cảm ơn mọi người đã giúp NLB chuyển một niềm vui nho nhỏ tới Sủng Là.

@ Dangkhoaquan: Chắc là có kẻ nào đó mạo danh NLB bác ạ, sáng 2/9 đoàn chúng tôi không chạy đường đó. Cuối năm nay tôi sẽ quay lại Đà Nẵng - Quảng Nam thăm anh em PDN, nếu bác có về quê vào lúc đó thì giao lưu nhé!

Đi đâu cũng bị người dân bản địa chào Hello, mất chất con người VIỆT NAM quá....chán thật.

Tiếp nối hình ảnh về ruộng bậc thang ở HSP. Xin nói thêm là với những người có võ vẽ vỡ lòng tí chút về ảnh ọt như NLB trở lên, thì nhiều khi đứng trước khung cảnh, người cầm máy chỉ biết ngắm, chứ không chụp được gì, nhất là khi trời nhiều mây mù như hôm chúng tôi đến HSP. Cho nên, khung cảnh thực tế vào những ngày nắng đẹp sẽ đẹp hơn rất nhiều so với kỹ thuật bấm máy và góc nhìn của NLB.

Có một Hà Giang miên man những cung đường quanh co uốn lượn như lần đầu ngỏ lời yêu; có một Hà Giang đầy góc cạnh với miền cao nguyên đá huyền thoại như nhân chứng của thuở khai thiên lập địa; cũng có một Hà Giang thật mềm mại miệt mài trườn trên sườn đá, rót xuống sóng sánh và vô tư như rót rượu vào ly vào bát trong buổi chợ phiên. Đó là những dòng suối, con thác chúng tôi bắt gặp trên suốt nẻo đường phiêu du nơi HSP - Xín Mần.

Đi đâu cũng bị người dân bản địa chào Hello, mất chất con người VIỆT NAM quá....chán thật.

:)) Ko bít phải bình phẩm như thế nào, nhưng đúng là thế thật, Chuyến đi Hà Giang vừa xong, em đc rất rất nhiều người dân bản địa chào Hello.
Đến nỗi phải hỏi xế của mình là :'' Nhìn mình giống Tây lắm hả '' :))

@Nguoilangbat : Nhà Gà hân hạnh được giao lưu với Bác, hẹn Bác trong ngày gần nhất cùng cả chuồng nhà em nhé... :)

tớ cũng đi như bạn

cũng là lúa nhưng chín rồi

và đây là đường lên trường học trên TCL1

Phong cảnh quá đẹp cho một chuyến đi

Vừa nghe nlb thông báo tin buồn về 1 em gái ko quen nào đó cũng đi chuyến HG 2/9 mà buồn quá, rất muốn nó ko phải là sự thật...Tự nhiên thấy hết hứng thú post bài... Xin để vài ngày bình tĩnh lại... sẽ post sau nhé.

Đường tới cái đẹp nguy hiểm nhiều, các bạn đi cẩn thận nhé. Thú thực chuyến vừa rồi cũng ko ít lần ngồi sau xe ôm chặt xế mà niệm Omanipadmehum suốt, lúc thì bặm môi lại, vì... sợ...

Đoàn 3lẻ8 xin gửi lời chia buồn tới gia đình và bạn bè em... cầu mong em được siêu thoát về miền tịnh thổ quốc.
Om mani pade mehum...

Không ai giống ai cả, trên đường phượt thì cái nguy hiểm của người này có thể là cái dễ dàng với người khác, và ngược lại, cái dễ dàng của người khác có thể là nguy hiểm nếu ở trường hợp của mình. Chỉ có cái liều mạng là nguy hiểm cho tất cả.

Đời người hữu hạn lắm, như cánh hoa này, có nở có tàn; có khi đang rực rỡ xuân thì đấy, nhưng gặp cơn giông bão quét qua thì chẳng ai dám nói trước điều gì.

Xin mượn lời của một ông vua lúc sắp băng hà căn dặn quần thần: "Hãy biết yêu lấy cái thân mình".

Dù sao thì cuộc sống vẫn cứ tiếp diễn, phượt thủ vẫn lên đường, thoả mãn niềm đam mê và hiểm hoạ luôn là sự đánh đổi mà chúng ta phải chấp nhận, vì đời không cho ai tất thảy mọi thứ, và không lấy của ai mọi thứ. Chỉ có điều, khi chúng ta biết yêu cái thân mình, biết trân trọng cuộc sống và những phút giây quý giá, thì chúng ta cũng sẽ biết được cái giới hạn của đam mê, và từ đó cũng giới hạn được hiểm hoạ.

Hãy cứ lên đường khi có thể, các bạn nhé, và hãy trở về bình an, để chứng tỏ rằng mình là kẻ đi phượt khôn ngoan và bản lĩnh - điều đó quan trọng hơn việc bạn chạy được bao nhiêu km, leo được bao nhiêu quả núi, lội được qua bao nhiêu suối...

(Post này hơi lan man, nhưng cũng không đi quá xa chủ đề của topic. Tấm ảnh trên được chụp ở lưng đèo Cổng Trời, trên đường từ Tân Quang tới HSP)

Miền cao không chỉ làm ta say mê vì cảnh, mà còn vì cái tình người - hồn nhiên như cây cỏ, mộc mạc như đất, vừa lạ vừa quen. Chúng ta bắt gặp những nét đẹp đó ở từng phiên chợ cuối tuần, trên những cung đường rất tình cờ, hoặc có khi phải len lỏi vào những thôn bản heo hút. Bạn đi vùng cao, xin đừng tiết kiệm một nụ cười, đừng tiếc cái vẫy tay, đừng quên mang theo dăm ba gói kẹo để chia cho con nít... Nhưng, bạn hạn chế nói "bye bye" nhé, hãy cứ chào bằng cái tiếng mình vẫn nói, hoặc quý hơn nữa thì học lỏm mấy câu chào của người bản địa.

Đoàn 308 đi tìm những nét duyên dáng của miền cao ở HSP, Tây Côn Lĩnh, Xín Mần:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back